User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/5 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 43

Chủ đề: PWM - Motor controller

BK-HTS1
    Guest

Mặc định PWM - Motor controller

Mạch PWM dùng kĩ thuật tương tự, mình làm thử rồi, chạy ngon lắm. Số liệu trong mạch cho tần số PWM khoảng 1K. Cái này có 16 tốc độ thôi, ai muốn nhiều hơn thì thêm vào đường ra của cái 74HC573 cái điện trở nữa nhé, để "DAC" thôi, tuy không tuyến tính(xung chuẩn) nhưng xài cho Robocon tốt. Mình có cái tuyến tính dùng 1 con LM324 thôi, cái mạch dùng LM324 ở trên mạng ý, hoặc quyển sách Kỹ thuật xung của Tống văn On trang 154 - Mạch tạo sóng tam giác tuyến tính. Chỉ thay cái LM741 = LM324, dùng nguồn đơn, điểm đất giả dùng 2 cái 1.5K phân áp là xong. Chúc các bạn thành công.
    Đính kèm thu nhỏ Đính kèm thu nhỏ PWM5551.JPG  
    Lần sửa cuối bởi BK-HTS1; 17-12-2004 lúc 01:07 AM

BK-HTS1
    Guest

Ở trang 154 có 2 cái sơ đồ, dùng cái dưới ấy. và lối ra đưa vào bộ so sánh với đầu ra của "DAC" là lối "triangle out". Các bạn chú ý, cái mạch của mình đưa (dùng 555) các bạn có thể dùng nhiều 74HC573 để chốt dữ liệu để DAC và so sánh với xung của lối ra xung răng cưa để có thêm đường PWM nữa mà không phải dùng thêm 555.

BK-HTS1
    Guest

Mọi người xem qua rồi góp ý nhé!

BK-HTS1
    Guest

http://www.cpemma.co.uk/pwm_erg.html
    cái này này, chỉ dùng 1 con LM324 thôi làm được cái PWM. đừng để ý cái 2N2222...

binhjuventus
    Guest

Quote Nguyên văn bởi BK-HTS1
    http://www.cpemma.co.uk/pwm_erg.html
    cái này này, chỉ dùng 1 con LM324 thôi làm được cái PWM. đừng để ý cái 2N2222...
    Cái mạch này, diode 1N4001 không dùng được, phải thay bằng con 1N4148/1N4448 (có thể ra chợ giời, hỏi diode xung còn tùy động cơ, tùy loại mà chọn dòng cho đúng không kẻo cháy là tiêu). Các thứ khác, không có ý kiến.

Cho hỏi phát: 2N2222 chịu dòng tối đa là bao nhiêu??? Cho động cơ 24V-4A vào thì 2N2222 có chịu nổi không? Hic, xin lỗi nếu câu hỏi củ chuối quá!

Chút ít kiến thức ít ỏi, đóng góp với anh em!

heatsink
    Guest

anh Sơn ui!
    Hai cái động cơ em mang về hôm qua nó chạy không đồng tốc, chênh nhau nhiều lắm!
    Đổi có được không?
    À!
    Em đo trở trong của nó, 1 cái là 22 ôm, cái còn lại là 19 ôm. Có phải vì thế mà nó chạy không đồng tốc không?

BK-HTS1
    Guest

cái động cơ không đồng tốc, cậu có thể lên gặp anh Nam để đổi lại, nhưng nhớ mang theo nguồn điện để thử luôn. Chắc chắn đây là cái động cơ trục dài đúng không?
    To Binhjuventus: Cái 2N2222 thì thay luôn bằng cái IRF có phải tốt không. IRF540 chẳng hạn. Còn cái diode 1N4001 thì lúc này có thể bỏ đi hoặc thay bằng cái RU1P(diode xung). Nhưng nói chung là dùng IRF540N(TO - Cái mà mình được phát ý) thì không cần dùng diode. Cái mạch này chỉ đưa ra để tham khảo thôi. Để có PWM theo ý muốn thôi mà, Nếu chỉ thế thì không thi robocon được đâu. Mọi người chế biến thêm để hoàn thiện nhé.

heatsink
    Guest

Em muốn hỏi cái này?
    Tuyến tính ở đây có nghĩa là xung vuông phải gần lý tưởng có đúng không?
    Nếu thế thì thêm 1 con NOT với đầu ra là được chứ?

Quân nhân danh dự Avatar của Mr.vulh_bk

Em có ý kiến thế này.Hiện nay anh em ta quen sử dụng con AT89 truyền thống do đó phải dùng thêm mạch PWM để điều khiển tốc độ động cơ.Trong khi đó trên thị trường có con của Philip và con AVR của Atmel có tới 4 chân PWM vậy tại sao anh em không thử nghiên cứu để dùng con này ?Câu lệnh của chúng hoàn toàn giống nhau,anh em chỉ việc nghiên cứu thêm phần PWM (có thời gian thì nghiên cứu thêm Watchdog) nữa là OK.Mạch nạp thì chỉ cần con max232 và cái ja'c cắm cổng com.
    Em vẫn thắc mắc là tại sao các BK nhà ta năm ngoái không dùng ?Bọn em định dùng con này,bác nào có kinh nghiệm thì truyền cho đàn em với nhé !

The end is just the beginning

svBK's AntiFan

Mặc định Đời 1

Quote Nguyên văn bởi vulh_bk
    Em có ý kiến thế này.Hiện nay anh em ta quen sử dụng con AT89 truyền thống do đó phải dùng thêm mạch PWM để điều khiển tốc độ động cơ.Trong khi đó trên thị trường có con của Philip và con AVR của Atmel có tới 4 chân PWM vậy tại sao anh em không thử nghiên cứu để dùng con này ?Câu lệnh của chúng hoàn toàn giống nhau,anh em chỉ việc nghiên cứu thêm phần PWM (có thời gian thì nghiên cứu thêm Watchdog) nữa là OK.Mạch nạp thì chỉ cần con max232 và cái ja'c cắm cổng com.
    Em vẫn thắc mắc là tại sao các BK nhà ta năm ngoái không dùng ?Bọn em định dùng con này,bác nào có kinh nghiệm thì truyền cho đàn em với nhé !
    Bác ơi bác post sơ đồ mạch nạp và địa chỉ mua mạch nạp cho con này đi nghe bác nói cũng thú vị em muốn thử.

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/5 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề