User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 12

Chủ đề: Cần các anh chị học đtvt giúp.

svBK's Newbie

Mặc định Cần các anh chị học đtvt giúp.

em đang là sinh viên năm 3 đtvt,kì này là kì 7,em đăng kí học định hướng theo chuyên ngành thông tin và truyền thông.Hiện nay khoa chia làm 1 số chuyền ngành như điện tử máy tính,thông tin và truyền thông,kĩ thuật y sinh,phát thanh truyền hình và điện tử hàng không vũ trụ.Em muốn hỏi em theo đinh hướng thông tin và truyền thông thì nên học thêm về những cái gì?Anh bác tư vấn giúp em với ạ.Nhất là các bác đã đi làm.Hiện nay em mới biết chút ít kiến thức chuyên ngành,biết C/C++,chút ít Java,hic

svBK's Newbie

Mặc định Re: Cần các anh chị học đtvt giúp.

hic em post nhầm mục,admin chuyển giúp em với.thanks

CNNer-Amser-HUTer Avatar của Binhjuventus™

Câu hỏi của bạn cũng có thể nói là quá rộng và nói chung là cũng khó có một câu trả lời toàn diện. Tôi ra trường cũng đã lâu rồi, 8 năm rồi nên chắc chắn là chương trình đạo tạo đã có nhiều thay đổi nhưng những cái cơ bản chắc sẽ không có nhiều thay đổi.

Về thông tin thì bạn cũng cần nắm vững các kiến thức được học trong môn cơ sở lý thuyết truyền tin và thông tin số. Một trong những kỹ năng tôi cho là cần thiết trong quá trình học là sử dụng matlab để mô phỏng và tính toán, bạn nên nắm vững phần này.

Về viễn thông thì có khá nhiều cái và rất khó để cố gắng đưa cho bạn một cái nhìn toàn diện. Tôi thì trước đây ko đi vào mảng hệ thống viễn thông nhưng sau do yêu cầu của đào tạo thì có tập trung vào phần Antenna và thông tin cáp sợi quang. Nếu bạn đi vào một trong hai mảng này thì đều là những thứ "khá hot" trong lĩnh vực viễn thông trên thế giới hiện nay nhưng cũng là cái khó và cơ sở hạ tầng ở VN chưa đáp ứng được cho đào tạo chất lượng (tôi tin là thế, thời tôi được đào tạo thì thuần túy lý thuyết, một loại mọt sách chuyên nghiệp). Tuy nhiên dù thế nào thì bạn cũng cần nắm vững về hệ thống viễn thông nói chung từ bộ phát tới bộ thu. Các khối chức năng và các kỹ thuật xử lý thông tin sử dụng bên trong (Điều chế, mã hóa, giải mã, etc.). Thời tôi có một quyển sách về Hệ thống viễn thông của tác giả Thái Hồng Nhị và thầy Phạm Văn Việt (Nguyên chủ nhiệm khoa ĐTVT) viết gồm 2 tập do NXB Giáo dục xuất bản. Không phải là sách hay nhất nhưng viết khá dễ hiểu và cách tiếp cận cũng khá phù hợp.

Tôi nói hoàn toàn trên phương diện lý thuyết vì cá nhân ko làm trong lĩnh vực thông tin và viễn thông. Thực ra là có liên quan đến thông tin nhưng lại là bảo mật thông tin chứ ko phải lý thuyết thông tin.

Một lời khuyên khi bước chân vào lĩnh vực này là ko thể ko đọc bài báo kinh điển về lý thuyết thông tin của cha đẻ ngành là Claude Shannon viết năm 1948. Bên cạnh đó bạn nên tham khảo một diễn đàn tập hợp khá nhiều sinh viên, thầy giáo và kỹ sư làm về viễn thông. Tôi sẽ PM cho bạn nếu bạn cần vì có lẽ BKF không cho phép liên kết tới các forum khác :-)

Thân,
    /BJ

4. Có 7 thành viên cảm ơn bài viết của Binhjuventus™ có chất lượng:

[ -~] Avatar của bino1810

Thực ra là có liên quan đến thông tin nhưng lại là bảo mật thông tin chứ ko phải lý thuyết thông tin.
    Bác Binhjuventus cho em hỏi bảo mật thông tin bác đang làm là về việc xây dựng các thuật toán mã hóa, giải mã cho việc truyền thông tin hay là về bảo mật nói chung cho 1 hệ thống mạng. Khoa ĐTVT của mình có được làm đồ án về hệ thống hay bảo mật không? Và bác cho hỏi SV hệ cao đẳng như em muốn xin đi thực tập tại 1 công ty làm về bảo mật thì ở Hà Nội có những công ty nào sẵn sàng tiếp nhận?

Cảm ơn bác đã chia sẻ
    SVBK.VN Kết nối bạn bè - Bách Khoa tụ hội

Ở VN thì không có cty nào đầu tư vào mảng nghiên cứu và phát triển các thuật toán bảo mật cả (hoặc có thể có mà anh chưa được biết tới)

Anh làm chủ yếu về bảo mật thông tin với thẻ thông minh, sử dụng các thuật toán sẵn có trên thẻ mà thôi (kỹ sư mà, anh ko phải làm nghiên cứu nên chỉ làm cái gì nó practical thôi).

Anh ko làm về bảo mật mạng (network security) nên ko rõ thông tin để chia sẻ. Anh nghĩ khoa ĐTVT có cho phép làm về bảo mật thông tin (thực ra là lấn sân khoa CNTT) còn tìm công ty thực tập thì quả thật là anh ko rõ.

Trước đây anh có một đề tài về bảo mật với thẻ thông minh (CMT Điện tử) đưa lên đây nhưng ko thấy bạn nào quan tâm. Anh thì phải nói thật là trình độ cao đẳng anh ko chắc có thể làm được đề tài này vì có khá nhiều thứ liên quan đến toán (phần cơ sở lý thuyết) nên anh cũng ko đề xuất nó cho em!

Thân,
    /BJ

7. Tớ cảm ơn Binhjuventus™ đã chia sẻ.

Cảm ơn những chia sẻ của anh

Em khoái làm Network Security hơn.Em vào trường từ K54, ham chơi quá độ nên giờ K55. Còn vấn đề đồ án thì em thấy cao đẳng nghề cũng làm 3G ầm ầm^^ Cái chính là mình thực sự muốn làm hay không.

Anh không nói là CDBK không làm được đồ án liên quan đến một số vấn đề của hệ thống thông tin mà chỉ là cái đề tài của anh nó phức tạp vì cần nhiều kiến thức toán học cũng như một số lý thuyết mà anh cho rằng ko được đào tạo ở hệ CĐ. Nếu có động lực muốn làm thì anh nghĩ cũng đc nhưng quá vất vả và không phù hợp với định hướng nghề nghiệp của hệ CĐ thôi.

Thân,
    /BJ

Phong thần Avatar của enragon

Network Security. Lĩnh vực mà DTVT đá lấn sân sang CNTT - và xác định đi theo con đường này thì phải nói là cực gian nan (nôm na là ở VN không có ai dạy hay đào tạo ngon - con đường đi là tự học, bằng cấp là một loạt chứng chỉ quốc tế, công việc thì hẻo), nói bạn đừng buồn nhưng đại học chuẩn ra trường còn khó có cơ hội trong lĩnh vực này nữa là cao đẳng, trừ phi bạn cực kỳ xuất sắc. Còn đồ án của Khoa thì không cấm có điều thầy hướng dẫn cho làm hay không.

Cảm ơn chia sẻ của bạn. Đúng là theo con đường này thì gian nan thật, mất thời gian công sức tự học cũng như tiền của để có chứng chỉ quốc tế Nhưng biết lám sao được, "chót thì phải chét thôi" Nhưng mình thấy lĩnh vực này bên ĐTVT cũng nhiều mà. Các thầy dạy ở các trung tâm mình học hầu hết là dân ĐTVT.

Phong thần Avatar của enragon

Vì là nền tảng kỹ thuật của VN yếu, việc bảo mật mạng - network security được hiểu là nhập các thiết bị (các "con") về, việc của nhân viên chủ yếu là hiểu biết về từng con có thể làm gì cũng như monitor hệ thống. Chính vì vậy mà nhân viên hay được kiêm nhiệm về database, oracle, window server còn hiểu biết về linux là đương nhiên (lý do mình nói đá lấn cntt). Bạn có thể tham khảo HVA để biết thêm về bảo mật vì mình chuyên về network - telecom.

Chứng chỉ thì tham khảo ở vietnamwork. Để sống được và khỏe bạn phải gõ CCNP, chứng chỉ bảo mật CEH cũng như liên thông lên đại học. Còn nếu ôm cái bằng cao đẳng kể cả có CCNA security thì cũng ngồi ngoài.

Công việc nó cũng có duyên số, nhiều khi người ta chọn chú sinh viên mới ra trường không chứng chỉ không kinh nghiệm nhưng base tốt, đẹp trai thông minh lanh lợi. tự tin lên

13. Tớ cảm ơn enragon đã chia sẻ.

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề