User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 17

Chủ đề: Những câu hỏi có liên quan tới khoa

Em vẫn như ngày xưa Avatar của cáo đeo nơ

Những câu hỏi có liên quan tới khoa

Theo cáo được biết thì có nhiều thầy cô cùng sv khoa ngoại ngữ vào box mình
    vậy cáo lập ra topic này với mục đích các anh chị khóa trên có thể truyền đạt kinh nghiệm cho các khóa dưới
    và những ai có thắc mắc câu hỏi về FFL thì xin mời, vì theo cáo được biết thì nhiều người ko biết nhiều về khoa ngoại ngữ :ngành học, tiêu chí đề ra, v..v...
    với mục đích quảng bá về khoa ngoại ngữ, mong các bác nhiệt tình ủng hộ
    Mặc kệ cuộc đời, mặc nắng mưa
    Mặc kệ yêu thương, mặc dối lừa
    Mặc kệ tình ai, mặc tình tôi
    Mặc kệ vấn vương trói buộc đời
    Mặc kệ thị phi, mặc tiếng đời
    Mặc kệ danh lợi , mặc kệ vui
    Cứ buông tất cả vào trong gió
    Để chút lòng cười với thảnh thơi
    .....

chuối thế
    Guest
    cáo ơi cho tớ hỏi, làm thế nào để làm quen với mấy tên khoa ngoại ngữ mà không phải dùng tiếng Anh? Tớ nói chuyện với mấy tên mà nó cứ nói nửa Anh, nửa Việt .. nghe chẳng hiểu cái mô tê gì cả chán lắm... :a11 :a09

HUT's Engineer Avatar của songmon

xin cho vài điểm chấm phá về sự khác biệt gì giữa ngoại ngữ trường ta với ngoại ngữ của các trường khác. Nói tiếng anh kỹ thuật thì chung chung qua, vì có biết bao nhiêu là ngành kỹ thuật. Vậy kỹ thuật ở đây bao hàm đến mức nào của kỹ thuật. Các dạy và học có khác với ngoại ngữ thường? và sau khi đào tạo ra thì có khác biệt nhiều với các trường cũng khố hay không?
    Hỏi hơi rộng, nếu ai biết đến đâu thì trả lời đến đó nhé. Vì có rất nhiều thắc mắc, không chỉ của các học sinh có ý định tìm hiểu về FFL của Bách khoa mà ngay cả các sinh viên trong trường cũng có nhiều thắc mắc.
    -"Whether you think that you can, or that you can't, you are usually right."-
    Biết đủ trong cái đủ của mình thì luôn luôn đủ

Quote Nguyên văn bởi chuối thế
    cáo ơi cho tớ hỏi, làm thế nào để làm quen với mấy tên khoa ngoại ngữ mà không phải dùng tiếng Anh? Tớ nói chuyện với mấy tên mà nó cứ nói nửa Anh, nửa Việt .. nghe chẳng hiểu cái mô tê gì cả chán lắm... :a11 :a09
    Cậu nói chuyện với tớ có cần nói tiếng Anh ko? hay là vẫn nói bằng Tiếng Việt
    ko phải chỉ có dân ngoại ngữ mới nói vậy mà chủ yếu lại là dân ngoại đạo, hehehe
    người ta đang phản ánh đấy là ngôn ngữ @...
    nhiều khi ko hay lắm, vì nó ko bảo vệ được sự trong sáng của tiếng việt :a66
    Yên tâm, ko phải ai cũng thế đâu

câu hỏi hay

Quote Nguyên văn bởi songmon
    xin cho vài điểm chấm phá về sự khác biệt gì giữa ngoại ngữ trường ta với ngoại ngữ của các trường khác. Nói tiếng anh kỹ thuật thì chung chung qua, vì có biết bao nhiêu là ngành kỹ thuật. Vậy kỹ thuật ở đây bao hàm đến mức nào của kỹ thuật. Các dạy và học có khác với ngoại ngữ thường? và sau khi đào tạo ra thì có khác biệt nhiều với các trường cũng khố hay không?
    Hỏi hơi rộng, nếu ai biết đến đâu thì trả lời đến đó nhé. Vì có rất nhiều thắc mắc, không chỉ của các học sinh có ý định tìm hiểu về FFL của Bách khoa mà ngay cả các sinh viên trong trường cũng có nhiều thắc mắc.
    Xin trả lời bạn songmon nghen
    thứ 1: Khoa ngoại ngữ với mục tiêu đào tạo ra cử nhân chuyên ngành khoa học kĩ thuật và công nghệ, dù sao mục đích chính vẫn là cử nhân. Nghĩa là bên bọn cáo phải học các môn tiếng anh như các trường chuyên ngữ khác: dạy học, Văn học anh, Văn hóa văn minh anh mĩ, các môn lí thuyết tiếng...(để sau này vẫn có thể là giáo viên giảng dạy, hoặc làm các ngành có liên quan đến xã hội). Đó là về phần cử nhân
    còn về phần tiếng anh chuyên ngành khoa học kĩ thuật thì đây là đặc điểm khác biệt của dân khối D BK: ngoài những môn tiếng anh thuộc ngành xã hội mà đã học thì bọn cáo còn học những môn khác bằng Tiếng Anh: Nhập môn khoa học tự nhiên, nhập môn khoa học công nghệ, Tiếng anh điện tử, tiếng anh tin học, tiếng anh điện, tiếng anh cơ khí, Tiếng anh kinh tế, môi trường...và đã được thực tập tại xuởng cơ khí này, trung tâm tin học...(tất cả những môn đựoc học chủ yếu cung cấp cho sinh viên cách dịch, thuật ngữ rất chung, chứ ko phải tập trung vào chuyên ngành như bên khối A học tiếng việt (hehhe, điều này là đương nhiên vì ko thể nào có đủ thời gian và trình độ để học được như thế)
    Sau này ra trường, sinh viên khối D có thể trở thành giáo viên, giảng viên, hoặc làm các ngành có liên quan đến mảng xã hội như các cử nhân ngoại ngữ khác, đồng thời có thể trở thành các biên, phiên dịch trong các ngành nghề có liên quan đến kĩ thuật
    tạm trả lời thế thôi, khi`, hồi sau giải thích tiếp
    thnx songmon đã có 1 câu hỏi hay

TU_MI
    Guest

À, Cáo ui, cho tớ hỏi nữa nè! Thế D có dạy văn bằng 2 không ý nhỉ? Tớ đang muốn chuyển ngành nghề nhưng học được nhiều rùi, không nỡ bỏ! Nên muốn học NN làm tay phải, ngành đang học làm tay trái! Hì!

Độc Thân Bang Hội Avatar của magicoflove84

theo em biết thì khoa NN chưa có chương trình học văn bằng hai đâu ạ. nếu chị thích có thể học văn bằng hai NN tại trường ĐHQG.
    chị Cáo ơi khoa mình tính 7 kì để làm luận văn là những kì nào hả chị?
    Cũng như anh tình yêu đến thật nhanh
    Nhanh tới mức anh không thể ngờ tới
    Rồi một ngày bắt gặp mình đứng đợi
    Lặng lẽ chờ em như một kẻ khù khờ......

Lôi cái topic này lên phát, chứ tình hình 1 số em newbie cứ PM cho cáo mấy vụ này
    Quote Nguyên văn bởi congamixx
    em nghe mấy chị ở khóa năm nay tốt nghiệp nói là chỉ có 10% những người có điểm phẩy trung bình cao nhất mới được làm đồ án tốt nghiệp. Có chuyện đó không hả chị? Nếu mà như thế thì có vẻ phải bon chen quá nhỉ. Chuyện được làm đồ án và chuyện phải thi có ảnh hưởng gì đến chuyện công việc của mình sau này không hả chị?
    theo Káo được biết thì điểm để được bảo vệ luận văn của FFL hồi khoá của Káo là 8 nhót. Và có khoảng 10 vị được bảo vệ, chiếm khoản 5% đên 6% trên tổng số sinh viên của khóa. Và số còn lại sẽ phải thi với 3 môn:
    -Lý thuyết tiếng (Ngữ âm- Từ vựng- Ngữ Pháp)
    -Dịch Nói
    - Dịch Viết
    Và điểm thi tốt nghiệp sẽ là :
    Điểm thi= Lý thuyết tiếng x4 + Dịch nói x3 + dịch viết x3/ 10
    (tuy nhiên nếu đồng chí nào bị trượt môn nào, tức là dưới 5 thì sẽ phải thi lại môn đó )
    Và điểm trung bình chung của khoá sẽ được tính tất cả các kì cộng vào chia đều, chứ không tính hệ số như khối A
    Còn K46, thì hình như cũng được khoảng 15 vị được bảo vệ luận án thì phải, cái này Káo cũng ko ensure lắm
    Còn việc ảnh hưởng sau này à? Chắc chắn là cũng có, nhưng nó ko phải mang tính chất hoàn toàn quyết định, điều đó phụ thuộc vào khả năng và năng lực của chính các em mà thôi. Điểm cao sẽ là 1 tiền đề và điều kiện tốt giúp cho các em có được những cơ sở vững chắc, nhưng nếu ko biết nắm bắt cơ hội và ko năng động tự tin thì cũng ko phải là đạt được thành công. Còn K45 thì chị thấy, các anh chị dù thi hay bảo vệ, kết quả cao hay thấp, thì mỗi người đều có những thành công riêng trên con đường của mình, mà hình như có 1 số người thi còn đạt đc thành công hơn nữa thì phải :-p nên đừng quá suy nghĩ và đặt nặng vấn đề này nhé.
    Chúc các em học tốt

svBK's Member Avatar của hnyuk49

Quote Nguyên văn bởi cáo đeo nơ
    Và điểm thi tốt nghiệp sẽ là :
    Điểm thi= Lý thuyết tiếng x4 + Dịch nói x3 + dịch viết x3/ 10
    (
    xong đời em roài, chả biết cái ma gì cả!! học nhiều thứ củ chuối này làm gì thế nhỉ. thật sự em chỉ thấy mỗi học dịch là còn chút hứng thú vì ít nhiều nó cũng là tương lai của mình. còn lại than ôi!!! kỳ này mấy môn TA Đ + ĐT gặp mr.K (may còn chưa chạm mặt ms.Á.H) hic hic. buồn như con chuồn chuồn. không biềt kì sau chạm phải ai nứa đây
    Don't worry, Be happy

Quân nhân danh dự Avatar của afoolchild

hé hé, học Ms.Á.H thì điểm cao chót vót, năm ngoái điểm thành phần của tớ khi học cô này là 29,5/30 , học Mr.D thì đc có 26/30
    Đã nồng nàn, đã hoá đá, đã lặng im
    Đã xây xước, đã lịm mình khao khát
    Bùng cháy thế để nhận vào bỏng rát
    Ôm một đời không hết những tàn tro

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề