User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 24

Chủ đề: Tạm biệt nhé, ước mơ...

svBK's Newbie Avatar của mr ngay mai...

Icon10 Tạm biệt nhé, ước mơ...

Từ ngày xưa, ngày còn bé..có ước mơ vào bách khoa, thích bách khoa kinh khủng chẳng hiểu vì sao, nghe tên mà đã thích mê đi được nhưng...khi đã là 1 học sinh lớp 11, sang năm đã thi đại học rồi, bố mẹ bảo con đừng thi trường đó, con gái không hợp đâu...
    Vâng con sẽ nghe theo bố mẹ, có lẽ như vậy là đúng, như vậy là tốt hơn cho con...
    .
    .
    .
    Tạm biệt nhé, bách khoa, tạm biệt nhé ước mơ của tôi...tạm biệt nhé bầu trời bách khoa phương trời kia...

2. Có 3 thành viên cảm ơn bài viết của mr ngay mai... có chất lượng:

Điều hành viên Avatar của acupcoffeelove

Mặc định Re: Tạm biệt nhé, ước mơ...

tại sao bạn lại từ bỏ bách khoa @mr ngay mai... .....????

.:: Grumpy svBKer ::. Avatar của 1973

Cũng phải công nhận là con gái vào BK khổ lắm, trừ khi vào mấy khoa Kinh tế và tiếng Anh thì không vấn đề gì. Tuy nhiên, theo mình thì vẫn nên giữ chính kiến, ước mơ của mình phải theo đuổi đến cùng chứ. Rất có thể bạn này sẽ tiếc nuối BK sau 1 thời gian học ở trường khác .
    Contact me:
    Email: sangnd [at] svBK.vn
    Personal website: My Blog | Chat với người lạ
    Facebook Page của Bách Khoa Forum: http://www.facebook.com/svbk.vn

5. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của 1973 có chất lượng:

Điều hành viên Avatar của hoa_sua_HN

là con gái Bách Khoa, bạn đã bao giờ nghĩ đến điều đó chưa nhỉ?
    có lẽ hơi khác nhau, mình ko yêu Bách Khoa từ đầu, thi vào Bách Khoa đơn thuần lúc đó chỉ ko muốn đi vào Kinh tế hay Ngoại thương, muốn chọn 1 hướng đi khác mà thôi... nhưng tình yêu với Bách Khoa thì lớn dần, 1 năm học tại trường, cho mình nhiều trải nghiệm, bạn bè mới và những điều mới ^^
    đừng nói tạm biệt ước mơ sớm như thế chứ, là ước mơ thì sẽ vẫn ấp ủ mà
    anyway, welcome to BKF ><

7. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của hoa_sua_HN có chất lượng:

Quote Nguyên văn bởi 1973 Xem bài viết
    Cũng phải công nhận là con gái vào BK khổ lắm, trừ khi vào mấy khoa Kinh tế và tiếng Anh thì không vấn đề gì. Tuy nhiên, theo mình thì vẫn nên giữ chính kiến, ước mơ của mình phải theo đuổi đến cùng chứ. Rất có thể bạn này sẽ tiếc nuối BK sau 1 thời gian học ở trường khác .
    vâng ạ, công nhận là con gái Bách Khoa khổ thật ạ, học vật mặt ra nhưng mà e thích phong cách của con gái Bách Khoa cơ khí, điện, ĐTVT, CNTT, TĐH,.. đơn giản và mạnh mẽ ạ

9. Tớ cảm ơn hoa_sua_HN đã chia sẻ.

Điều hành viên Avatar của thích nghịch điện

Gái Bách Khoa như chim Anh vũ

11. Tớ cảm ơn thích nghịch điện đã chia sẻ.

Quote Nguyên văn bởi thích nghịch điện Xem bài viết
    Gái Bách Khoa như chim Anh vũ
    ý anh là sao ạ? bị ngược rồi

Điều hành viên Avatar của thích nghịch điện

Quote Nguyên văn bởi hoa_sua_HN Xem bài viết
    ý anh là sao ạ? bị ngược rồi
    Ngược chỗ nào thế

Quản trị viên cấp cao Avatar của foreveryoung

Quote Nguyên văn bởi mr ngay mai... Xem bài viết
    Từ ngày xưa, ngày còn bé..có ước mơ vào bách khoa, thích bách khoa kinh khủng chẳng hiểu vì sao, nghe tên mà đã thích mê đi được nhưng...khi đã là 1 học sinh lớp 11, sang năm đã thi đại học rồi, bố mẹ bảo con đừng thi trường đó, con gái không hợp đâu...
    Vâng con sẽ nghe theo bố mẹ, có lẽ như vậy là đúng, như vậy là tốt hơn cho con...
    .
    .
    .
    Tạm biệt nhé, bách khoa, tạm biệt nhé ước mơ của tôi...tạm biệt nhé bầu trời bách khoa phương trời kia...
    Nghe theo bố mẹ là một đứa con ngoan, con gái à thời đại này con gái đã có thể làm những gì mình thích, theo đuổi đam mê và khát vọng như những người con trai, nhưng sự thật là bạn chưa đủ khát khao và niềm tin để trở thành một sinh viên bách khoa ?
    ...vậy có khi nghe theo bố mẹ là lựa chọn hợp lý hơn chăng

♥ I wrote your name on a piece of paper but accidentally threw it away.
    I wrote your name in the sand but the next day it washed away.
    I wrote your name in my heart and FoReVeR it will stay! ♥

Điều hành viên Avatar của bitter_candy

[B]hồi mình học lớp 2 lớp 3 gì đó,ko nhớ nữa.anh con cậu thi đậu vào đại học bách khoa hà nội.
    không phải khoe anh,nhưng anh mình học giỏi nên m nghĩ trường anh mình thi chắc phải hot lắm
    tết thấy anh đem tờ lịch về ,có cái biểu tượng bách khoa cứ làm mình bị thu hút
    nhưng nghe bảo trường toàn con trai học về kỹ thuật ,học khó mà khô khan.với lại hồi ấy mình đang mơ ước sau này trở thành 1 cô giáo lên dạy ở vùng núi cơ và cô công an oai vệ chứ ko nghĩ là thi bk đâu.
    Lên lớp 7 học về parabol,trong sách giáo khoa có ví dụ là cổng parabol ở bk.nhìn thích lắm í.mê lắm í.nhưng nghĩ rằng làm sao m có thể thi vào đấy được.hồi đó điểm lấy cao ngât mà,năng lực của m dù có cố cũng chả vào được.mà cũng ko có ngành phù hợp với mình.nhưng cũng từ đấy cứ hễ thấy nghe đến bk là thích.
    sau này xem rung chuông vàng cứ thích xem của bk.
    lên cấp 3,năm lớp 11 thì xảy ra biến,ấn tượng về nghề giáo hoàn toàn sụp đỗ.bởi có quá nhiều chuyện tiêu cực xẩy ra.mà thi an ninh thì chiều cao ko đủ.mắt thì cận lòi ra.
    lớp 11 cũng[ là lúc anh con dì học 12 làm hồ sơ vào bk,cầm quyển sách những điều cần biết của anh trong giờ học,đã đứng dậy hét lên "BK có khối D" làm các bạn và cô ngạc nhiên và cười té ngửa.dường như từ giây phút đó,ngọn lửa bk đã bắt đầu le lói trong tim m.
    lên 12,người vẫn ko cao lên được chút nào.
    bắt đầu làm hồ sơ.m quyết định chọn bk.
    khi thông báo quyết định,thầy cô ngỡ ngàng,bạn bè trầm trồ,bố mẹ ko tin nỗi mắt chữ o miệng cũng chữ o.
    bạn bè thì bảo "mày được,tao ủng hộ mày"
    thầy chủ nhiệm " cần suy nghĩ " =>> thầy đâu có biết năng lực của mình.
    cô giáo dạy tiếng anh thì bảo nên thi đh hà nội nhưng cô vẫn tôn trọng quyết định của m.
    anh họ học bk thì tán thành.
    anh chị khác thì bảo sao ko thi kinh tế.căn bản với tính cách của m ko hợp vs nghề đó.
    bố mẹ bảo " con gái con gái thi bk,bk toàn con trai,học khổ không được." bố thích m theo ngành sư phạm,thi đại học Vinh cho gần nhà,ko muốn cho m ra hà nội.
    mẹ thì lo lắng liệu m có chọn trường cao quá.cứ đến bữa ăn là mình lại khóc lên khóc xuống.m phải giải thích cho bố mẹ rất nhiều.cuối cùng bảo "ko thi bk thì con ko thi đại học,ko đậu bk thì bố có thể cạo trọc đầu con".
    rồi bố cũng cho làm hồ sơ bk nhưng vs đk phải làm thêm 1 hồ sơ khối a chọn ngành kt ở đh hà tĩnh và khối d sư phạm anh ở đh vinh.ngắm mắt nộp 3 bộ mà tiếc ngẩn.tiền đó cho m mua sách thì hay.
    nộp hồ sơ xong vẫn phải đấu tranh tư tưởng với gia đình nhưng vẫn kiên quyết thi bk.
    và sau bao nhiêu cố gắng thì m là girl bk rồi đây.
    /B]
    ta đến từ nông thôn nghèo khó.tuổi thơ ta gắn với đau khổ.trong mắt người khác ta là ĐỘC ĐOÁN VÀ BẢO THỦ.ta là thế.

16. Có 3 thành viên cảm ơn bài viết của bitter_candy có chất lượng:

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối

Thông tin chủ đề