User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 7 của 7

Chủ đề: Sắp lên đời rồi

svBK's AntiFan

Mặc định Sắp lên đời rồi

Các bác ơi em lập trình cho vdk chạy giả lập mãi thấy chán , em lắp một mạch chạy thử , điều khiển đèn led , chương trình của em viết dịch ổn tạo file hex ổn , chạy thử bằng giả lập ổn , nạp vào chip lắp vào mạch , chẳng chạy gì , đèn lúc sáng lúc tối kô ổn định , ngắt nguồn rồi lại nuôi , mỗi lần độ sáng khác nhau , mà đèn chẳng nhấp nháy như chạy giả lập gì cả.

Mạch vdk em lôi trong sách ra . Là hệ tối thiểu ,Chân 18 , 19 Xtal1 ,2 nối vơiis thạch anh 11,0592 , va qua hai tu 33 p xuong dat , chan 20 noi dat , chan 40 va chan 31 noi +5 V ,chan 9 noi qua mot dien tro 10 k xuong dat va mot diot phan cuc nguoc xuongdat ;va quamot tu 10 uF + mot cong tac len + 5V de reset . cac ngo ra dieu khien led noi va o chan bazo cua cac transitor bc 560 da duoc phan cuc . Khong sang bo tay ,cac bac oi giup em di .Em chang hieu lam sâo ca. :a38 :a38 :a38 :a38

Quân nhân danh dự Avatar của Mr.vulh_bk

Ho` ho`,chương trình như thế nào gọi là ổn ?Có phải cứ dịch ra file hex được và chương trình khônng báo lỗi là mạch chạy ngay đâu.OK,bây giờ cứ cho là chương trình chạy ngon trên Read51 hoặc Batronix,xem trạng thái của các port ra trên phần mềm giả lập,sau đó đo xem chân ra của vi điều khiểncó đúng như thế khôgn ?Nếu không đúng thì do chương trình của cậu sai về phần thuật giải chứ không phải câu lệnh(cái này máy không giúp ta phát hiện).Nếu đầu ra của các port đúng thì mới xét đến phần sau.Quên,mà mạch của cậu lập trình cho led làm gì thế ?Post thử source code lên đây để mấy bác lập trình góp ý cho.

The end is just the beginning

svBK's AntiFan

Đây suorce code đây bác ,có gì bác sửa giúp em nhé, muc dich : cho 4 port 32 chan noi voi 32 chan cua transitor dieu khien dong mo 32 led . moi port 8 chan thi 4 chan tu 1 den 4 sang , bon chan con lai tat . tre 200 msec chuyen sang port tiep theo . Chuong trinh dich duoc roi em co nho quen ; hay { thi bac dung bat be nhe . bac xem ho em phan thuat giai xem the nao.

#include <AT89X51.H>

sbit Led1 = P0^0;
    sbit Led2 = P0^1;
    sbit Led3 = P0^2;
    sbit Led4 = P0^3;
    sbit Led5 = P0^4;
    sbit Led6 = P0^5;
    sbit Led7 = P0^6;
    sbit Led8 = P0^7;
    sbit Led9 = P1^0;
    sbit Led10 = P1^1;
    sbit Led11 = P1^2;
    sbit Led12 = P1^3;
    sbit Led13 = P1^4;
    sbit Led14 = P1^5;
    sbit Led15 = P1^6;
    sbit Led16 = P1^7;
    sbit Led17 = P2^0;
    sbit Led18 = P2^1;
    sbit Led19 = P2^2;
    sbit Led20 = P2^3;
    sbit Led21 = P2^4;
    sbit Led22 = P2^5;
    sbit Led23= P2^6;
    sbit Led24= P2^7;
    sbit Led25 = P3^0;
    sbit Led26= P3^1;
    sbit Led27 = P3^2;
    sbit Led28 = P3^3;
    sbit Led29 = P3^4;
    sbit Led30 = P3^5;
    sbit Led31 = P3^6;
    sbit Led32 = P3^7;

// tre 200 msec
    void Tre()
    {
    unsigned int i,j;
    for ( i=0; i<200; i++)
    {
    for (j=0; j;j++)
    {;}
    }
    }

void main ()
    {
    P0=0;
    P1=0;
    P2=0;
    P3=0;
    while(1)
    {
    Led1 =1;
    Led2 = 1;
    Led3 = 1;
    Led4 = 1;
    Led5 = 0;
    Led6 = 0;
    Led7 = 0;
    Led8 = 0;
    Tre();
    Led9 = 1;
    Led10 = 1;
    Led11 = 1;
    Led12 = 1;
    Led13 = 0;
    Led14 = 0;
    Led15 = 0;
    Led16 = 0;
    Tre();
    Led17 = 1;
    Led18 = 1;
    Led19 = 1;
    Led20 = 1;
    Led21 = 0;
    Led22 = 0;
    Led23= 0;
    Led24= 0;
    Tre();
    Led25 = 1;
    Led26 = 1;
    Led27 = 1;
    Led28 = 1;
    Led29 = 1;
    Led30 = 1;
    Led31= 1;
    Led32= 1;
    Tre();
    }//end while
    }// end main

svBK's Member

Bạn jacky ah tôi cũng đang viết chương trình như bạn và lỗi cũng thế chẳng hiểu tại sao?

Nhưng mà hình như không được lồng vòng FOR hay sao ấy! Tại mỗi thời điểm VXL chỉ thực hiện được 1 tác vụ.Bạn hãy làm trễ thời gian giống bài của bác lang thang ấy.Chứ tính thời gian theo kiểu vòng for này thì bác thử disasembly xem file nguồn.

Có tài liệu này cũng hay phết:
    www.8052.it vào phần download "The final world for 8051"

dientuK41
    Guest

Chương trình như trên đèn làm sao nháy được,ví dụ Led1=1 -> sáng mãi vì không thấy chỗ nào Led1=0 cả nên trạng thái đèn sẽ cố định mãi thôi.Thấy 1 lỗi thế đã !

svBK's AntiFan

Mặc định Ta lại là ta

Quote Nguyên văn bởi dientuK41
    Chương trình như trên đèn làm sao nháy được,ví dụ Led1=1 -> sáng mãi vì không thấy chỗ nào Led1=0 cả nên trạng thái đèn sẽ cố định mãi thôi.Thấy 1 lỗi thế đã !
    Em bó tay với diễn đàn trường mình thỉnh thoảng lại ko login được lại phải đổi pass ghét thế

Bác ơi bác nhầm ý em rồi , em ko cho đèn nhấp nháy , em chỉ cho 4 đèn sáng cố định và bốn đèn kô sáng ở mỗi port thôi, vậy mà tất cả đều sáng thế mới bực chứ
    Led1 -->Led4 sáng =1;
    Led5 --> Led 8 ko sáng =0 ;
    Làm sáng cố định còn chưa được em làm sao làm cho nhấp nháy chứ.
    Bác xem lại giúp em.

svBK's AntiFan

Mặc định Đời 1

Quote Nguyên văn bởi Jackyme4
    Em bó tay với diễn đàn trường mình thỉnh thoảng lại ko login được lại phải đổi pass ghét thế

Bác ơi bác nhầm ý em rồi , em ko cho đèn nhấp nháy , em chỉ cho 4 đèn sáng cố định và bốn đèn kô sáng ở mỗi port thôi, vậy mà tất cả đều sáng thế mới bực chứ
    Led1 -->Led4 sáng =1;
    Led5 --> Led 8 ko sáng =0 ;
    Làm sáng cố định còn chưa được em làm sao làm cho nhấp nháy chứ.
    Bác xem lại giúp em.
    Không ai sửa thì tự em sửa vậy, he he ,chẳng có cái cóc khô gì cả, chắc chắn chẳng bác nào bị như em , nên chẳng bác nào giúp em được> Toàn bộ chương trình của em ổn cả , chi duy tại cái con chip và cái mạch nạp " giồ vồ phải điện" của em , chip chết + mạch nạp bị nhiễu , cho chip(hỏng) vào vẫn nhận ,erase vẫn erase ,write vãn write , verify vẫn verify ,lẵp kô chạy, mang con chip khác sang nhà bạn nạp nhờ cái về chạy vi vu , hết cả hồn ,xuýt chút nữa thì đập cái mạch đểu đi ,nhưng thôi sửa lại là được hi hi . Cười cùng em đi các bác :a24 :a24 :a24 :a24

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề