User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 27

Chủ đề: Thi Kỹ sư tài năng

svBK's Newbie

Mặc định Thi Kỹ sư tài năng

Năm nay em thi vào trường mình, cũng chưa biết nhiều lắm, mong anh chị giải đáp giúp em:
    1. Điều kiện để thi vào lớp CNTN/KSTN?
    2. Ngành nào được thi CNTN, ngành nào được thi KSTN?
    3. Khi nào thi?
    4. Thi khó hay dễ?
    5. Chương trình học lớp này khác lớp bình thường như thế nào?
    Em cảm ơn mọi giải đáp của anh chị.

Điều hành viên Avatar của acupcoffeelove

Mặc định Re: Thi KSTN

Quote Nguyên văn bởi frank.dang Xem bài viết
    Năm nay em thi vào trường mình, cũng chưa biết nhiều lắm, mong anh chị giải đáp giúp em:
    1. Điều kiện để thi vào lớp CNTN/KSTN?
    2. Ngành nào được thi CNTN, ngành nào được thi KSTN?
    3. Khi nào thi?
    4. Thi khó hay dễ?
    5. Chương trình học lớp này khác lớp bình thường như thế nào?
    Em cảm ơn mọi giải đáp của anh chị.
    đề thi của em đây
    http://svbk.vn/threads/39674-Bo-de-T...-Tai-Nang-2011
    Lần sửa cuối bởi acupcoffeelove; 31-05-2012 lúc 01:11 AM

3. Tớ cảm ơn acupcoffeelove đã chia sẻ.

svBK's Newbie

1. Điều kiện để được dự thi là em phải có điểm thi đại học nằm trong khoảng 1000 sinh viên đứng đầu. Năm 2011 lấy 23.5, năm 2010 lấy 23 điểm
    2. BK có hệ cử nhân, nhưng không có CNTN, chỉ có lớp KSTN cho hệ kỹ sư 5 năm.
    3. Thi sau khi em nhập học khoảng 1 tuần.
    4. Thi 2 môn Toán, Lý. Môn lý ở mức độ cơ bản, môn toán khoảng 80% là giải tích ở mức độ khó, cần đầu tư thời gian.
    5. Chương trình học của KSTN anh chưa thấy khác nhiều ở lớp ngoài, có một số môn học thêm như KSTN CNTT K55 phải học môn Kỹ thuật điện trong khi hệ đại trà thì không.
    Một số môn học các thầy dạy KSTN yêu cầu cao hơn lớp đại trà, VD như môn xác suất thống kê của thầy Tống Đình Quỳ cho điểm KSTN toàn C, D trong khi mấy bạn bên BK thì A+, A đầy ra.

5. Có 3 thành viên cảm ơn bài viết của Kite92 có chất lượng:

svBK's Newbie

Không tải được anh ạ.

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi Kite92 Xem bài viết
    4. Thi 2 môn Toán, Lý. Môn lý ở mức độ cơ bản, môn toán khoảng 80% là giải tích ở mức độ khó, cần đầu tư thời gian.
    Em cũng học chuyên toán nhưng ở tỉnh lẻ và ở dạng xoàng thôi thì có quá khó không ạ?
    Đề toán đại loại có phương trình hàm, dãy số giống kiểu thi quốc gia không ạ?
    Tỉ lệ chọi đối với kstn toán tin có cao không ạ? Điểm thi vào bao nhiêu là đỗ ạ?

Không tải được anh ạ.
    Của em đây................
    http://www.mediafire.com/?66do8lpb0h2zju6

9. Tớ cảm ơn acupcoffeelove đã chia sẻ.

svBK's Newbie

Em cũng học chuyên toán nhưng ở tỉnh lẻ và ở dạng xoàng thôi thì có quá khó không ạ?
    Đề toán đại loại có phương trình hàm, dãy số giống kiểu thi quốc gia không ạ?
    Tỉ lệ chọi đối với kstn toán tin có cao không ạ? Điểm thi vào bao nhiêu là đỗ ạ?
    Toán: cứ ôn luyện kỹ các dạng bài trong đề thi là ngon ( PT bất PT hàm, BDT ( đại số, tích phân), dãy số,...). Đề thi các năm cứ lăp lăp nhau ko có nhiều khác biệt lớn.
    Lý : đang làm trắc nghiệm chuyển làm tự luận thì cẩn thận.....
    CNTT, DTVT, DKTD thì điểm vào hay cao (tầm 13.5 hay 14 2 môn), Toán tin thì dưới chút....
    Lo gì vôi cứ thi đại học xong, vui chơi gần hôm thi hãy hoc he he....
    Mà KSTN cũng ko như trương quảng cáo lắm đâu.. có khi học viêt nhật hay CLC còn thích hơn...

11. Tớ cảm ơn dehin đã chia sẻ.

svBK's Member Avatar của whispering_princess

về cơ bản thì chị cho rằng thế này
    nếu em học chuyên toán, tức là tư duy tốt một chút, thì bỏ thời gian ra ôn môn toán kiểu gì cũng đỗ . Bởi vì mặc dù đề thi toán đốiv ới các bạn chưa đọc bao giờ thì sẽ rất lạ và choáng váng. Tuy nhiên nếu em đã đọc qua rồi thì thấy năm nào cũng same same nhau. vậy thì bỏ thời gian ra đọc đề và lời giải các năm cũng coi như là thắng 50% rồi
    lý thì bình thường, thi rất cơ bản.

Còn về chuyện chương trình KSTN CLC Việt Nhật và chương trình chính quy có khác nhau như thế nào, thì chị cho rằng như sau:

1/ tất cả mọi ý kiên đều mang tính chất tham khảo. Bởi vì 1 người không thể nào học cùng lúc 2 chương trình để mà so sánh. Kể cả ý kiến của thầy giáo nào đó,hay ý kiến của sinh viên nào đó, hay ý kiến của chị :d.

2/ ý kiến của chị cụ thể là, dù em học chương trình nào, cố gắng sẽ thành công, không cố gắng sẽ thất bại. Mỗi một chương trình đều có cái hay của nó. Chương trình chính quy: em được chọn thầy, em có cạnh tranh, em rất chủ động lựa chọn chương trình học của mình qua đăng kí tín chỉ. Bù lại, em phải tự tìm hiểu về chương trình học, xem thầy nào tốt. bla bla bla. Khoản này để các bạn chính quy chém em nhé. Tốt nhất là em nên mở topic, các bạn học chương trình nào tự đánh giá ưu nhược điểm chương trình của mình

Chương trình KSTN được ưu tiên thầy giáo chuyên môn tốt.(đánh giá về chuyên môn thfi trương đánh giá là chuẩn rồi. Yên tâm là thầy nào dạy KSTN thfi chuyên môn đều tốt), còn về việc kĩ năng sư phạm thì random, có thầy tốt có thầy k tốt. Cái bằng của em sau khi ra trường rất chất lượng. Tuy nhiên tiềm tàng mối nguy hiểm rất lớn là không giao lưu nhiều với sinh viên bên ngoài thành ra nhiều người tưởng bở về trình độ của mình lắm

Chương trình Việt Nhật và CLC: nói thật ra chị cũng rất thich học, đáng tiếc là biết về nó sau thì thi xong KSTN rồi. Chương trình ngoại ngữ rất rất tốt. Còn về chuyên môn thì nói chung nếu em muốn giỏi chuyên môn ở Việt Nhật và CLC thì vấn đề ngoại ngữ cũng là chướng ngại, tuy nhiên nếu em cố găgn thì không vấn đề j. VÀ bằng cấp của Việt Nhật và CLC sau khi ra trường đeèu có ưu điểm. Và đặc biệt có lợi thế nếu clc cao xin du học pháp hay việt nhật du học Nhật . À quên nói, KSTN cugnx rất có lợi thế nếu xin ở Mĩ. Về khoản giao lưu với bên ngoài thì 3 chương trình đặc biệt đều như nhau, đấy là rất hạn chế. bởi vì chúng nó cùng 1 lò quản lý là trung tâm đào tạo tài năng và chất lượng cao @@.

Về khoản KSTN thi đầu vào điểm cao hơn thì là do KSTN là con cưng của trường, còn CLC là con cưng của Pháp, Việt Nhật là con cưng của Nhật. Dù gì thf cũng nên ưu tiền con đẻ của mình. Đấy là do chị chụp mũ nghĩ thay cho những người tuyển chọn sinh viên vào học @@. Dĩ nhiên chị cho rằng điều này sẽ ảnh hưởng tới tâm lý của boss của các em khi ra trường(đấy là ở Việt Nam, còn ở Pháp hay ở Nhật hay ở Mĩ thì lại khác, và cũng còn tùy xem boss của các em là ai nữa. hi).(oái, các bác Việt Nhật và CLC đừng ném đá em. hix hix)

Đấy là chị là tay mơ nên chị biết như thế. Nếu như có pro chỉ ra mình nói sai thì xin đừng ném đá quá nặng tay. Mình đã cố gắng nói khách quan hết sức có thể. Nếu như sai sót thì là do trình độ và kinh nghiệm ko đủ . vì dù sao mình cũng mới năm 3 thôi

3/ Điều quan trọng nhất: Dù em thi chương trình nào, em vào chương trình nào, em trượt chương trình nào. Hãy tự hào vì chương trình mình đang học. Đừng ngẩng đầu quá cao, đừng cúi đầu quá thấp. Cố gắng hết sức có thể. Trong quá trình học, em nhất định sẽ có những phút giây chểnh mảng, nhưng cũng nhất định phải có những phút giây tập trung. Em có thể chưa nhận ra em thích làm về lĩnh vực gì nhất, nhưng em cần phải chú tâm đi tìm lĩnh vực thích hợp.
    Cố gắng thì sẽ thành công nhé.
    Chào mừng em đến với đại học Bách Khoa Hà Nội
    -------------biến mất rồi-------------

13. Có 3 thành viên cảm ơn bài viết của whispering_princess có chất lượng:

e nên vào đây đọc @frank.dang và nhớ cảm ơn chị @whispering_princes

15. Tớ cảm ơn acupcoffeelove đã chia sẻ.

svBK's Newbie

Vâng. Em cảm ơn tất cả các anh chị, đặc biệt anh @acupcoffeelove và chị @whispering_princess các anh chị nhiệt tình quá

17. Tớ cảm ơn frank.dang đã chia sẻ.

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối

Thông tin chủ đề