User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 10

Chủ đề: các bác nghĩ thế nào về cách học và chương trình học của chúng ta nhỉ?

HUT's Student Avatar của langtusaobang

Mặc định các bác nghĩ thế nào về cách học và chương trình học của chúng ta nhỉ?

Hôm qua em thấy mấy thằng bạn ôn Cơ khí đại cương,thấy chúng nó tranh luận về tác dụng của ram, tôi thép,thằng thì bảo để giảm "ứng suất dư ",thằng thì lại bảo để tăng....,rất hùng hồn và đầy hiểu biết.Em chưa nói về việc chúng nó không nắm rõ bài học,không rõ tác dụng của các phương pháp trên.Nhưng khi em hỏi lại "Ứng suất dư" nó là cái gì?, thì cả bọn chả thằng nào biết cả. Chúng nó còn bảo "chẳng cần phải biết",có thằng mới thi xong được 3 tuần mà dã quên sạch.Mà không chỉ riêng mấy thằng bạn em mới có hiện tượng như thế. em thấy hầu hết bây giờ các sinh viên mình toàn một kiểu học như vậy, ở rất nhiều môn.Vậy thì chúng ta sẽ học được cái gì và học để làm gì chứ????

Quân Nhân Danh Dự Avatar của dihockhongdanhban

HÊ hê..cơ khí đại cương ah, anh đây này học có hiểu gì đâu, nhưng mà cứ làm theo đống đề ở trừơng thi thế nào mà lại được 9..m21`m21`...
    Chuyện ấy là chuyện bình thương thôi em ah, lên các năm trên, nhiều môn chẳng hiểu gì mà cứ phải tụng ra rả như là đọc kinh ý..m21`
    .... Chính cô là thủ phạm... Cô đã đánh cắp trái tim tôi......

MY BLOG

Kô phải ngại! Avatar của ot_khong_cay

Học đại học là thế này này! Thi xong thì được quyền quên, có quên thì mới có thể nạp được môn học mới vào chứ, làm sao mà có thể nạp một cách liên tục tằng tằng như thế được! Còn cái thứ 2, theo đánh giá của xã hội thì khi mình ra đi làm thì chỉ có 1/10 những kiến thức mình học trong đại học đem ra phục vụ cho xã hội thôi! Khi mà mình ra trường đi làm thì đụng tới phần nào thì mình phải tìm sách mà tra cứu và nghiên cứu lại! Yên tâm là việc quên các kiến thức đó chỉ là tạm thời thôi, nếu về sau mà áp dụng cho công việc của mình nhiều thì tự khắc mình sẽ lôi nó lại được, nếu nó gắn liền với công việc cùa mình thì sẽ là mãi mãi! Vậy thôi! Cũng phải nói thêm là sinh viên bây giờ ra làm trái nghề khá là nhiều! Chuyên ngành chuyên nghề nhiều khi cũng dễ bị chết đói!

4. Tớ cảm ơn ot_khong_cay đã chia sẻ.

Em vẫn như ngày xưa Avatar của cáo đeo nơ

thế mới có chuyện "thừa thầy, thiếu thợ" và không phải sinh viên thất nghiệp là do ko có việc làm mà tình trạng "thừa việc, thiếu nguời đáp ứng đủ nhu cầu mà nhà tuyển dụng đề ra" vẫn còn nhiều lắm
    ko như các nước phát triển cho sinh viên tự chọn ngành học của mình, tự chọn những môn họ yêu thích hoặc họ cảm thấy có ích cho tuơng lai của họ...
    nền giáo dục nước ta vẫn còn nhiều bất cập, nói ra điều này mọi nguời ai chẳng nói "biết rồi, khổ lắm, nói mãi" mặc dù đã có nhiều cải cách
    nhưng còn lâu mới đạt được mức độ như họ
    còn chương trình học thì trường cái gì cũng muốn nhét vào đầu sinh viên, ko phải nói gì chứ học rất nhiều môn như: CNXH, Triết, Lịch sử Đảng, Tư tuởng HCM, KTCT... thử hỏi có phải nhiều môn như vậy nhưng nội dung có khác nhau nhiều không? đành rằng học Tư tưởng HCM là cần thiết, là chính xác nhưng nhiều môn vẫn chồng chéo về nội dung.
    Ngay cả như khóa 45 đầu tiên của khoa NN cũng vậy, đào tạo tiếng anh chuyên ngành mà bên cạnh đó bọn cáo còn phải học những môn như :Văn hóa văn minh Anh Mỹ, văn học Anh (2 kỳ)...chả khác nào như bên chuyên ngữ cả, rồi còn học 6 quyển Headway nữa chứ....
    nhưng dù sao cũng ko đến nỗi thất vọng lắm
    hhihii
    Mặc kệ cuộc đời, mặc nắng mưa
    Mặc kệ yêu thương, mặc dối lừa
    Mặc kệ tình ai, mặc tình tôi
    Mặc kệ vấn vương trói buộc đời
    Mặc kệ thị phi, mặc tiếng đời
    Mặc kệ danh lợi , mặc kệ vui
    Cứ buông tất cả vào trong gió
    Để chút lòng cười với thảnh thơi
    .....

Quân nhân danh dự Avatar của Mr.vulh_bk

Các chú đã thử làm cái gì chưa mà nói phét ác thế.Cứ thử làm một cái máy thực tế đi(dù đơn giản) sẽ thấy rằng phải vận dụng hầu hết các kiến thức mà mình đã học !Cùng một công học sao không suy nghĩ cặn kẽ về các vấn đề đi mà lại để đến khi đi làm mới lôi lại.Anh bây giờ mới thấy mình ngu vì đã từng nghĩ như thế !!!Sorry.

The end is just the beginning

7. Tớ cảm ơn Mr.vulh_bk đã chia sẻ.

Có gì đâu phải sorry hả bác vulh, chúng ta đang tranh luận cơ mà, cứ thoải mái mà nói, sợ dek ai..
    Em chưa làm như bác nói nên không biết như thế nào, nhưng bác cứ công nhận 1 điều với em là, với cái giáo trình dày như thế mà số học trình ít thì việc sinh viên không hiểu gì là chuyện bình thuờng và hầu hết đến gần thi mới học , sau đó vứt đi ngay thì làm sao mà nhớ đc, em cũng như thế thôi nên chẳng dám phê phán ai cả, chỉ tự phê phán là mình lười thôi
    ah quên, em biết điểm LTM2 rồi bác ah, hẹn gặp bác ở hk2 nhé..

Quân nhân danh dự Avatar của Mr.vulh_bk

Quote Nguyên văn bởi dihockhongdanhban
    ah quên, em biết điểm LTM2 rồi bác ah, hẹn gặp bác ở hk2 nhé..
    Hế hế,tiếc là anh em mình không cùng khoa nhể !Không thì đi học lại với nhau vui phải biết !!!

Bác đừng trù em, em đã thi lại đâu.hehe...nhưng em nghĩ em không đến nỗi học lại đâu....lần trứoc chỉ làm nhầm thôi, điều đó sẽ không xảy ra lần thứ 2 đâu..hehe..
    Goodluck..bác cố gắng nhé, không thì xuông K47 học cho nó trẻ trung..

HUT's Engineer Avatar của songmon

Quote Nguyên văn bởi vulh_bk
    Các chú đã thử làm cái gì chưa mà nói phét ác thế.Cứ thử làm một cái máy thực tế đi(dù đơn giản) sẽ thấy rằng phải vận dụng hầu hết các kiến thức mà mình đã học !Cùng một công học sao không suy nghĩ cặn kẽ về các vấn đề đi mà lại để đến khi đi làm mới lôi lại.Anh bây giờ mới thấy mình ngu vì đã từng nghĩ như thế !!!Sorry.
    Cực kỳ đúng luôn. Giữa học và hành là một khoảng cách khá xa vời. Học thì mênh mông, nhưng khi bắt tay vào việc cụ thể mới thấy rằng chúng ta chẳng biết cái gì cả.
    Học ở Việt nam thì "khổ lắm, nói rồi, nói mãi", đó là học nhưng không hành. Học thì bắt học hàng ngàn thứ, từ trên tròi dưới biển đều học. Nhưng mà chỉ toàn một mớ lý thuyết suông, học mà không hiểu để làm gì. Có những vấn đề, khi nói trên lý thuyết thì rất trừu tượng khó hiểu, nhưng mà chỉ cần nhì thấy thực tế là hiểu liền. Di vậy, mà người ta đã có câu "Trăm nghe không bằng một thấy, Trăm thấy không bằng một sờ". Ý là chỉ cần thấy một, thì bằng hàng trăm lần nghe, và chỉ cần làm một thì bằng trăm lần thấy. Qua đó để thấy được rằng sự quan trọng của thực hành, của việc làm thực nó như thế nào.
    Một điều nữa, đó là chương trình học quá nặng. Với thòi lượng như vậy, mà bắt học nhiều môn thì quả thực cũng không thể có thời gian để mà học cho cặn kẽ mọi thứ được. Nếu mà hiểu hết mọi thứ cặn kẽ tất cả các thứ đã học ở Đại học thì có lẽ...bị tẩu hoả nhập ma mất.
    Lại nhớ cái thủa trước, thời xa xưa lắm mà tôi phải học tin học. Nhưng mà học đến hết cả kỳ rồi mà không hình dung cái máy vi tính nó hình thù như thế nào. Rồi cách làm việc của nó ra sao. Hoàn toàn học trên sách vở, trên giấy. Các bạn cứ thử tưởng tượng xem, khi học máy tính, học lập trình mà lại không biết các hoạt động của chương trình như thế nào, không biết cái máy tính thế nào thì có đọc hàng ngàn quyển sách về tin học, máy tính cũng đem vứt vào gầm giường mà thôi.
    Nói đi, cũng phải nói lại là hiện nay cách học của rất nhiều sinh viên mang tính đối phó. Cả một học kỳ, thì có khi chỉ học vào lúc ôn thi. Còn thời gian trong năm học thì còn phải đi kiến tiền, đi chat-chít, rồi hàng trăm thứ khác nữa. Không mấy ai học để hiểu, học để biết mà chủ yếu học để cho qua, học để lấy điểm, học để có một tấm bằng, học để sau này dễ kiếm việc... Những thứ đó chi phối nhiều hơn là học để biết, học để làm.
    Còn biết bao điều bất cập về cách đào tạo, về chương trình đào tạo, về trường, về lớp, thày cô... nhưng chúng ta hãy dẹp mọi chuyện đó về một bên mà hãy cứ cố gắng hết sức mình để học tập. Mỗi người tìm cho mình một cách học riêng sao cho hiệu quả nhất, phù hợp nhất chứ đừng vì những điều bất cập mà bỏ bê chuyện học hành.
    Tôi thấy thật thấm thía với câu nói mà của ai đó, tôi cũng không còn nhớ nữa: "Kiến thức của con người có được ví như một quả bóng, và cái không gian bên ngoài là kiến thức của nhân loại. Khi quả bóng càng lớn, thì diện tích bề mặt tiếp xúc của quả bóng và không gian bên ngoài càng nhiều" hay có câu tục ngữ "Ếch ngồi đáy giếp coi trời bằng vung". Các bạn cứ thử suy ngẫm xem nhé.
    Lần sửa cuối bởi songmon; 08-12-2004 lúc 01:50 AM
    -"Whether you think that you can, or that you can't, you are usually right."-
    Biết đủ trong cái đủ của mình thì luôn luôn đủ

12. Tớ cảm ơn songmon đã chia sẻ.

Quote Nguyên văn bởi songmon
    Cực kỳ đúng luôn. Giữa học và hành là một khoảng cách khá xa vời. Học thì mênh mông, nhưng khi bắt tay vào việc cụ thể mới thấy rằng chúng ta chẳng biết cái gì cả.
    Học ở Việt nam thì "khổ lắm, nói rồi, nói mãi", đó là học nhưng không hành. Học thì bắt học hàng ngàn thứ, từ trên tròi dưới biển đều học. Nhưng mà chỉ toàn một mớ lý thuyết suông, học mà không hiểu để làm gì. Có những vấn đề, khi nói trên lý thuyết thì rất trừu tượng khó hiểu, nhưng mà chỉ cần nhì thấy thực tế là hiểu liền. Di vậy, mà người ta đã có câu "Trăm nghe không bằng một thấy, Trăm thấy không bằng một sờ". Ý là chỉ cần thấy một, thì bằng hàng trăm lần nghe, và chỉ cần làm một thì bằng trăm lần thấy. Qua đó để thấy được rằng sự quan trọng của thực hành, của việc làm thực nó như thế nào.
    Một điều nữa, đó là chương trình học quá nặng. Với thòi lượng như vậy, mà bắt học nhiều môn thì quả thực cũng không thể có thời gian để mà học cho cặn kẽ mọi thứ được. Nếu mà hiểu hết mọi thứ cặn kẽ tất cả các thứ đã học ở Đại học thì có lẽ...bị tẩu hoả nhập ma mất.
    Lại nhớ cái thủa trước, thời xa xưa lắm mà tôi phải học tin học. Nhưng mà học đến hết cả kỳ rồi mà không hình dung cái máy vi tính nó hình thù như thế nào. Rồi cách làm việc của nó ra sao. Hoàn toàn học trên sách vở, trên giấy. Các bạn cứ thử tưởng tượng xem, khi học máy tính, học lập trình mà lại không biết các hoạt động của chương trình như thế nào, không biết cái máy tính thế nào thì có đọc hàng ngàn quyển sách về tin học, máy tính cũng đem vứt vào gầm giường mà thôi.
    Nói đi, cũng phải nói lại là hiện nay cách học của rất nhiều sinh viên mang tính đối phó. Cả một học kỳ, thì có khi chỉ học vào lúc ôn thi. Còn thời gian trong năm học thì còn phải đi kiến tiền, đi chat-chít, rồi hàng trăm thứ khác nữa. Không mấy ai học để hiểu, học để biết mà chủ yếu học để cho qua, học để lấy điểm, học để có một tấm bằng, học để sau này dễ kiếm việc... Những thứ đó chi phối nhiều hơn là học để biết, học để làm.
    Còn biết bao điều bất cập về cách đào tạo, về chương trình đào tạo, về trường, về lớp, thày cô... nhưng chúng ta hãy dẹp mọi chuyện đó về một bên mà hãy cứ cố gắng hết sức mình để học tập. Mỗi người tìm cho mình một cách học riêng sao cho hiệu quả nhất, phù hợp nhất chứ đừng vì những điều bất cập mà bỏ bê chuyện học hành.
    Tôi thấy thật thấm thía với câu nói mà của ai đó, tôi cũng không còn nhớ nữa: "Kiến thức của con người có được ví như một quả bóng, và cái không gian bên ngoài là kiến thức của nhân loại. Khi quả bóng càng lớn, thì diện tích bề mặt tiếp xúc của quả bóng và không gian bên ngoài càng nhiều" hay có câu tục ngữ "Ếch ngồi đáy giếp coi trời bằng vung". Các bạn cứ thử suy ngẫm xem nhé.

Em thấy bác nói không phải là cực đúng mà là cực kì đúng luôn..

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề