User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 14

Chủ đề: Online conference to share experiences in applying for a job

Quân Nhân Danh Dự Avatar của Hung.LQ

Mặc định Online conference to share experiences in applying for a job

Chào tất cả các bạn,

Mình nghĩ thời điểm này tất cả các bạn sinh viên năm cuối chắc đang bận rộn chuẩn bị cho bảo vệ tốt nghiệp và dĩ nhiên là chuẩn bị xin việc.

Mình có ý tưởng mở 1 online conf để chia sẻ kinh nghiệm trong việc làm sao để chuẩn bị 1 bản CV tốt nhất, kinh nghiệm apply vào các công ty và kỹ năng phỏng vấn cho các bạn sinh viên năm cuối.

Giới thiệu bản thân:

Mình tên Hưng. Sinh viên K50 ngành Môi trường.

Hình thức: qua skype hoặc là cách nào đó. Nói thực là mình hơi kém về tech nên nếu có Admins/ Mods nào có kinh nghiệm thì hy vọng có thể giúp mình

Mục đích:
    - Chia sẻ kinh nghiệm chuẩn bị 1 bản CV tốt nhất cho sinh viên với trọng tâm là cho sinh viên với background BK. Sinh viên BK đôi khi luôn thấy khó khăn không biết nên viết gì vào CV để show với nhà tuyển dụng hay làm thế nào để có 1 CV ấn tượng trong khi thực tế mình chẳng có quá nhiều thứ nổi bật. Mình nghĩ qua việc chia sẻ này, các bạn sẽ hiểu rõ hơn về những personal values của mình cũng như ways to impress the interviewers :-)

- Chia sẻ kinh nghiệm chuẩn bị hồ sơ và kỹ năng phỏng vấn vào các công ty lớn (Unilever, P&G, Coca Cola, Pepsi etc.). Mình muốn focus vào các multinational companies này vì các công ty này luôn có 1 quy trình tuyển dụng rất rõ ràng và cũng là dreams của nhiều bạn sinh viên. Mình nghĩ những learnt skills các bạn học được từ việc tuyển dụng cho các công ty này cũng sẽ apply cho các công ty khác được.

- Network và làm quen với các em sinh viên khóa sau.

Thời gian dự kiến: chiều / tối thứ 7/ CN chừng giữa tháng sau. Thông tin cụ thể mình sẽ update.

Hình thức: Những ai muốn tham gia sẽ gửi cho mình 1 bản CV (bằng tiếng Anh) mọi người đã chuẩn bị, muộn nhất là ngày 9/6. Mình expect một bản well-prepared CV để chứng minh là bạn thực sự serious với việc này. CV các bạn gửi vào địa chỉ hunglequang.inest@gmail.com nhé.

Số lượng tham gia: Max là 15 người. Do hình thức là online và để tránh bi distracted thì mình nghĩ số lượng tối đa 15 người là phù hợp.

Hy vọng sẽ nhận được sự ủng hộ của mọi người
    Lần sửa cuối bởi Hung.LQ; 28-09-2012 lúc 04:41 PM

2. Có 3 thành viên cảm ơn bài viết của Hung.LQ có chất lượng:

.:: Grumpy svBKer ::. Avatar của 1973

Mặc định Re: Online conference to share experiences in applying for a job

Hihi, anh làm vụ này thì có ích cho các anh sắp ra trường quá, anh @Mr Kelvin, @Thiên Tình Hận hay cả anh @CHCDT, @luugu, @Infoboy vào tham gia xem, còn em thì chắc là chưa đủ trình rồi.

Còn về khoản kĩ thuật thì nếu chat voice/video thì anh có thể dùng Skype hoặc Google Talk, bản thân em đánh giá cao Google Talk hơn vì hầu như ai cũng có tài khoản Gmail rồi nên rất là tiện. Hơn nữa Google Talk có trên cả nền tảng Linux và Windows trong khi đó Skype trên Linux dường như đã lụi tàn từ khi M$ mua đứt nó.

Nếu chat text thì em có thể tạo giúp anh 1 kênh IRC để có thể chat group, hình thức chat này rất đơn giản, người tham gia không cần phải đăng kí tài khoản .
    Contact me:
    Email: sangnd [at] svBK.vn
    Personal website: My Blog | Chat với người lạ
    Facebook Page của Bách Khoa Forum: http://www.facebook.com/svbk.vn

4. Tớ cảm ơn 1973 đã chia sẻ.

Le chevalier du ciel Avatar của luugu

Hi anh Hung.LQ, cám ơn anh rất nhiều vì đã trông ngóng đến lớp đàn em . Nếu như anh không bận thì bọn em đề nghị anh 1 buổi cà phê được không ạ? Em nghĩ face2face conf sẽ được nhiều thứ hơn là online conf, vốn hay bị những yếu tố ngoại cảnh làm xao nhãng và loãng chủ đề. Các bác @Mr Kelvin, @CHCDT, @Infoboy @Thiên Tình Hận hay anh @enragon nghĩ sao, bọn em rất chào mừng những anh chị đã đi làm và có kinh nghiệm trong tuyển dụng có thể chia sẻ cho chúng em

luugu.
    On ne voit bien qu'avec le coeur, l'essentiel est invisible pour les yeux ~ ♥

6. Tớ cảm ơn luugu đã chia sẻ.

Quote Nguyên văn bởi luugu Xem bài viết
    Hi anh Hung.LQ, cám ơn anh rất nhiều vì đã trông ngóng đến lớp đàn em . Nếu như anh không bận thì bọn em đề nghị anh 1 buổi cà phê được không ạ? Em nghĩ face2face conf sẽ được nhiều thứ hơn là online conf, vốn hay bị những yếu tố ngoại cảnh làm xao nhãng và loãng chủ đề. Các bác @Mr Kelvin, @CHCDT, @Infoboy @Thiên Tình Hận hay anh @enragon nghĩ sao, bọn em rất chào mừng những anh chị đã đi làm và có kinh nghiệm trong tuyển dụng có thể chia sẻ cho chúng em

luugu.
    Em ơi, nếu anh còn ở HN thì anh đâu cần phải đề xuất onlife conf làm gì? :-(

Hiện giờ anh đang làm trong nam rồi nên mới phải đề xuất online conf đấy chứ :-(

Cái anh cần trước khi hold the conf là mọi người gửi anh CV để anh sẽ comment và góp ý xem nên improve những điểm nào hay đâu là common mistakes của sinh viên BK mình khi làm CV.

Le chevalier du ciel Avatar của luugu

Quote Nguyên văn bởi Hung.LQ Xem bài viết
    Em ơi, nếu anh còn ở HN thì anh đâu cần phải đề xuất onlife conf làm gì? :-(

Hiện giờ anh đang làm trong nam rồi nên mới phải đề xuất online conf đấy chứ :-(

Cái anh cần trước khi hold the conf là mọi người gửi anh CV để anh sẽ comment và góp ý xem nên improve những điểm nào hay đâu là common mistakes của sinh viên BK mình khi làm CV.

Ồ sorry anh em đọc ko kỹ, vậy em sẽ chuẩn bị 1 cái CV để gửi anh, thực ra năm ngoái em cũng đã làm rồi, mấy tháng trước còn làm 1 cái CV bằng tiếng Pháp để phòng bị, nhưng sẽ mông má lại chút để gửi anh. Thay mặt đám đàn em sắp mọc cánh bay khỏi BK em cám ơn anh ạ

Phong thần Avatar của enragon

Thực ra thì nếu anh có đến anh cũng chỉ có thể chém gió với bọn em là quá trình phỏng vấn ra sao - người ta hay hỏi cái gì. Giá trị của sinh viên mới ra trường nó hơn người có kinh nghiệm ở điểm nào. Tức là đàn anh show cái vấp của mình, và chỉ cái suy nghĩ chưa đúng của đàn em. Còn câu chuyện nhà tuyển dụng muốn gì thì bọn anh chỉ có thể "dự" chứ không thể đóng đinh được.

Quan trọng nhất vẫn là nhà tuyển dụng muốn gì ? cái này em nên hỏi các anh ra trường từ 5 năm trở lên ? các anh ý mới là người đóng vai trò nhà tuyển dụng. bác @chickenboy vào cho ý kiến ạ.

anh @Hung.LQ rất có nhiệt tình khi nhận xem và chỉnh sửa cv, anh nghĩ là bạn nào gửi cv cho anh Hung thì làm cẩn thận và nghiêm túc. Công việc của cả bạn đấy và anh Hung sẽ có giá trị hơn. Lưu ý gửi CV chỉ nên dành cho các bạn từ năm 4 trở lên.

Anh nghĩ là anh đã trình bày tất cả ở topic sinhvienbachkhoa sau ra trường rồi. ai muốn hỏi thêm thì xin pm inbox hoặc đặt câu hỏi tại đây. Dont worry how stupic your questions are

Có một cái mình muốn chia sẻ về việc phỏng vấn, đó là việc chuẩn bị làm sao để trả lời câu hỏi được đúng ý NTD nhất. Personally thì cái này dĩ nhiên chỉ có những người ở trong nội bộ sẽ hiểu được thực sự, tuy nhiên nhìn tổng quát thì sẽ có 1 vài đặc điểm mà các NTD là các multinational companies (MNCs) luôn hướng đến. Cá nhân mình làm trực tiếp trong 1 MNC nên mình hiểu được điều này và muốn được share lại với mọi người. Cá nhân mình đã tham gia phỏng vấn đủ hết ở Unilever, Coca Cola, P&G v.v nên mình nghĩ mình hiểu cũng tương đối về các công ty này.

Về CV thì khi gửi cho các MNCsm, CV phải luôn bằng tiếng Anh. Mình sẽ cố gắng edit cho mọi người về:

+ Format CV làm sao cho nó professional and being attractives in employers' eyes

+ Grammar

+ What to show and how to show it effectively in the CV

Dĩ nhiên, vì mình không có nhiều thời gian nên không thế CV nào cũng edit hết, đặc biệt là những carelessly prepared CV. Tuy nhiên, những ai thực sự serious với vấn đề này và muốn phát triển trong MNCs (như P&G chẳng hạn, hihi, tranh thủ tiếp thị chút) thì mình commit là mình sẽ hỗ trợ các bạn hết mức có thể để có 1 bản CV tốt nhất :-)

Quote Nguyên văn bởi enragon Xem bài viết
    Thực ra thì nếu anh có đến anh cũng chỉ có thể chém gió với bọn em là quá trình phỏng vấn ra sao - người ta hay hỏi cái gì. Giá trị của sinh viên mới ra trường nó hơn người có kinh nghiệm ở điểm nào. Tức là đàn anh show cái vấp của mình, và chỉ cái suy nghĩ chưa đúng của đàn em. Còn câu chuyện nhà tuyển dụng muốn gì thì bọn anh chỉ có thể "dự" chứ không thể đóng đinh được.

Quan trọng nhất vẫn là nhà tuyển dụng muốn gì ? cái này em nên hỏi các anh ra trường từ 5 năm trở lên ? các anh ý mới là người đóng vai trò nhà tuyển dụng. bác @chickenboy vào cho ý kiến ạ.

anh @Hung.LQ rất có nhiệt tình khi nhận xem và chỉnh sửa cv, anh nghĩ là bạn nào gửi cv cho anh Hung thì làm cẩn thận và nghiêm túc. Công việc của cả bạn đấy và anh Hung sẽ có giá trị hơn. Lưu ý gửi CV chỉ nên dành cho các bạn từ năm 4 trở lên.

Anh nghĩ là anh đã trình bày tất cả ở topic sinhvienbachkhoa sau ra trường rồi. ai muốn hỏi thêm thì xin pm inbox hoặc đặt câu hỏi tại đây. Dont worry how stupic your questions are
    Hihi, cho xin luôn cái link topic đó đi anh :-)

Haven't got any CV from Bk-ers. This project is failed now. Feeling a bit sad and ... embarrassed.

.:: Grumpy svBKer ::. Avatar của 1973

Có lẽ các anh chị quá bận bịu cho việc làm đồ án tốt nghiệp thôi anh ạ . Có lẽ anh lùi thời gian lại 1 chút sau khi mọi người tốt nghiệp xong thì sẽ có nhiều anh/chị tham gia .

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề