User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 11

Chủ đề: Báo động: Hội chứng "..."

Stanley Ipkiss Avatar của The Fool

Mặc định Báo động: Hội chứng "..."

Hỡi toàn thể nhân loại, những con người việt nam được giáo dục một cách toàn diện và thấu đáo. Hỡi những nhà giáo dục, những người thày tâm huyết, hãy cùng vào diễn đàn này để cứu rỗi những đứa trẻ đang lầm lỗi, những người được giáo dục đầy đủ nhưng đang bước vào một trạng thái không có lối ra với sự báo động nghiêm trọng về mặt cách hành văn, chính tả và khả năng diễn đạt. Sự báo động đó thể hiện ở chính BKF này.

Có n~ người ko thích thể hiện,,,người ta sợ,sợ người # nhìn thấy được bên trong của mình,,người ta sợ,sợ người # nắm được điểm yếu của mình....Người ta chui trong vỏ ốc,,,vỏ ốc cứng,mà thân ốc lại quá mềm ...
    mình nhỉ...
    yêu mình....
    Hôm nay , vậy là vừa tròn 2 tháng ngày em chia tay anh .... cũng là ngày mà lần đầu tiên anh rơi nước mắt vì 1 người con gái ... 12/09 và hôm nay là 12/11 anh mới lại xuống Sài Gòn .... Sài Gòn thơ mộng , náo nhiệt và chất chứa biết bao kỉ niệm của đôi mình em nhớ không ? 3 năm qua anh đã dành cho em 1 tình yêu mãnh liệt nhất ... và em cũng đã dâng tặng anh 1 tình yêu nồng thắm nhất ... thế mà cuậc đời thật ngang trái ... mẹ em đã không tác hơp cho chúng mình ... anh đau đớn biết dường nào ... những lời chia tay em nức nỡ trong tiếng nấc ngẹn ngào ... và cũng những giờ phút ấy .. 1 người con trai khác đã an ủi em ... và em đã yêu người ấy ... quả thật em có vội vàng và nông nỗi lắm không ? người ấy sẽ yêu em bằng thứ tình cảm nào đây ? biết tim em yêu người khác mà anh không còn thiết tha sống trên đời này nữa ... nhưng anh vẫn phải sống .. sống không phải vì anh ... mà vì người mẹ đã đau đớn sinh ra anh và vì em ... anh phải sống để an ủi em ... làm 1 kẻ âm thầm bươc lên những dấu chân em đã đi qua ... anh phải tập cách ... khóc không có nước mắt ... nén nỗi đau thương trong lòng lại để làm bạn cùng em ... để nhìn thấy em hạnh phúc bên người ... lát nữa đây khi vầng dương sẽ tỏa sáng anh sẽ tìm đến em ... anh phải cố làm ra vẽ hết sức bình thường ... phải là 1 người bạn đúng nghĩa ... ái ân ngày nào cũng không giúp được gì cho tình yêu chúng mình ... những kỉ vật ngày xưa anh cũng đã gởi trả lại cho em ... anh không dám giữ .. những kỉ vật đó sẽ làm anh đau đớn biết chừng nào ... em ... anh không trách em .. nhưng bây giờ thì mọi vịec đã hết rồi ... không còn cách cúư vãn nữa rồi ... những ngày tháng sắp tời anh chẳng biết mình phải sống như thế nào nữa ... cầu trời cho anh có đầy đủ ngị lực và sự sáng suốt trong thời kì đen tối này ...
    Em yêu !Anh muốn xin lỗi em ,thật sự muốn xin lỗi em nhiều lắm.
    Hôm nay anh đã ngồi nhìn lại mình .Thật đáng xấu hổ cho bản thân anh .Anh ko ngờ rằng mình lại có thể như thế .Anh nhớ lại lời nói của H` :"Những thằng đàn ông đến với em chỉ vì muốn lợi dụng em mà thôi" .Anh ko như thế nhưng quả thực em biết ko ... chính những lúc anh gần em anh lại ko kiềm chế được mình ,anh muốn hôn em ,muốn ôm em ,nhưng lí do cho những lúc như thế lại chỉ là anh muốn thế ,anh chưa từng được như thế ,anh muốn biết những điều đó .Những lúc đó ko phải là yêu ,ko phải là yêu ... anh xin lỗi ,thực sự xin lỗi em .Anh kém cỏi nhưng anh ko tầm thường như thế .Anh sẽ thay đổi ngay lập tức ,anh ko muốn em thất vọng về anh .Anh yêu em .Anh ko biết nói lời hay ý đẹp ,anh yêu em theo đúng nghĩa của tình yêu ,em đã nói với anh -đó cũng là tình yêu mà anh nghĩ :"anh muốn em được hạnh phúc ,muốn đem niềm vui đến cho em ,muốn em thấy cuộc đời luôn đẹp .Hạnh phúc của em ,đó là tất cả những gì anh muốn đem đến cho em .".
    Anh xin lỗi ,xin lỗi ,rất xin lỗi em .Em tha thứ cho những gì anh đa làm nhé .
    Em có biết anh yêu em nhiều nhất ,nghĩ về em và anh nhiều nhất là lúc nào ko ? Chính những lúc anh nhìn em ,khuôn mặt em ,lúc em nói ,lúc em cười và những lúc anh nắm bàn tay của em.............................
    và còn rất nhiều nữa...
    Điều bạn thấy ở đây là gì?
    Hãy khoan nói về lỗi chính tả.
    Dường như thời gian đang xâm chiếm chúng ta, để chúng ta không đủ thời gian viết cho ngay ngắn. Ai cũng biết phải viết dấu "," "."ngay sau chữ cuối cùng và sau đó là ký tự trắng (blank). Và điều đó sẽ làm bài viết trở nên gọn gàng và ấn tượng với người đọc hơn. Việc tôn trọng người đọc sẽ chính giúp mọi người đỡ khó chịu và chứng tỏ bạn tâm huyết với chính bài viết của chính mình.
    Bên cạnh đó, các bạn hãy thử theo dõi cách hành văn. Thật ngạc nhiên không hiểu cố tình hay cố ý () mà các bạn dùng lối diễn đạt thật khó hiểu (không biết diễn đạt :-P ) mà dùng rất nhiều dấu "..." (một sự đánh đố người đọc ) Sự lạm dụng thái quá này chứng tỏ một điều rằng sự diễn đạt, cách hành văn của giới trẻ đang xuống cấp một cách trầm trọng.
    Bên cạnh việc sử dụng những chữ ký có hình rất to, gây khó chịu với người đọc thì những bài viết mang nhiều điểm xuống cấp về mặt "tiếng Việt" đã góp phần làm xấu đi hình ảnh của diễn đàn cũng như SVBK, đồng thời không gây ấn tượng được với những người mới.
    Phê phán không xấu, nhưng để góp phần tạo hình ảnh BKF trong mắt nhiều người, thì trước hết cần phải làm đẹp mình đã.
    Rất mong những người tâm huyết, các admin và mod sẽ khắc phục tình trạng này, để diễn đàn đẹp hơn nữa.
    Thân,
    The Fool
    Lần sửa cuối bởi The Fool; 03-12-2004 lúc 01:46 PM
    Học như nghịch thủy hành châu, bất tiến tất thoái.
    Tâm như bình nguyên mục mã, dị phóng nan truy.

Quân Nhân Danh Dự Avatar của dihockhongdanhban

Hik, ý kiến của bác thefool không sai nhưng cũng không hẳn là đúng, cái bác đề cập đến là trong vấn đề hành văn hay nói chính xác hơn là văn viết, còn chúng ta giao tiếp trên diễn đàn bkf nói riêng và hầu hết mọi diễn đàn nói chung là văn nói, tức là không quá coi trọng lỗi chính tả, cách thức viết mà quan trọng nhất là ngưòi đọc có hiểu không???
    Uhm, đó chỉ là ý kiến của em thôi
    .... Chính cô là thủ phạm... Cô đã đánh cắp trái tim tôi......

MY BLOG

svBK's Member Avatar của Quynh_quynh

Viết thế nào thì viết, quan trọng gì ?? Cái vấn đề chính ở đây không phải là vấn đề đó, đó là ý thức của mỗi người và nội dung của chính bài viết.

HUT's Engineer Avatar của GRYFFINDOR

Đôi khi không nghĩ ra được cái để viết, đôi khi cái muốn nói quá dài hoặc quá khó để diễn tả, người ta dùng dấu 3 chấm. Có những dấu 3 chấm biết đặt đúng chỗ sẽ mang nhiều ý nghĩa, nhưng có những dấu 3 chấm chỉ khiến cho người ta cảm thấy một vốn từ kém cỏi, một lối hành văn...lỗ mãng. Tôi đồng ý với The Fool về mặt này. Tuy nhiên cũng nên xét theo nhiều khía cạnh, với từng trường hợp cụ thể, với từng chủ đề cụ thể, ta có thể có nhiều lối viết khác nhau. Đâu phải chỗ nào cũng cần có sự nghiêm túc tối đa. Nhỉ???
    No fear
    It's Hard to keep an Open Heart !!!

HUT's Engineer Avatar của fool_girl

Quote Nguyên văn bởi The fool
    Hỡi toàn thể nhân loại, những con người việt nam được giáo dục một cách toàn diện và thấu đáo. Hỡi những nhà giáo dục, những người thày tâm huyết, hãy cùng vào diễn đàn này để cứu rỗi những đứa trẻ đang lầm lỗi, những người được giáo dục đầy đủ nhưng đang bước vào một trạng thái không có lối ra với sự báo động nghiêm trọng về mặt cách hành văn, chính tả và khả năng diễn đạt. Sự báo động đó thể hiện ở chính BKF này.

và còn rất nhiều nữa...
    Điều bạn thấy ở đây là gì?
    Hãy khoan nói về lỗi chính tả.
    Dường như thời gian đang xâm chiếm chúng ta, để chúng ta không đủ thời gian viết cho ngay ngắn. Ai cũng biết phải viết dấu "," "."ngay sau chữ cuối cùng và sau đó là ký tự trắng (blank). Và điều đó sẽ làm bài viết trở nên gọn gàng và ấn tượng với người đọc hơn. Việc tôn trọng người đọc sẽ chính giúp mọi người đỡ khó chịu và chứng tỏ bạn tâm huyết với chính bài viết của chính mình.
    Bên cạnh đó, các bạn hãy thử theo dõi cách hành văn. Thật ngạc nhiên không hiểu cố tình hay cố ý () mà các bạn dùng lối diễn đạt thật khó hiểu (không biết diễn đạt :-P ) mà dùng rất nhiều dấu "..." (một sự đánh đố người đọc ) Sự lạm dụng thái quá này chứng tỏ một điều rằng sự diễn đạt, cách hành văn của giới trẻ đang xuống cấp một cách trầm trọng.
    Bên cạnh việc sử dụng những chữ ký có hình rất to, gây khó chịu với người đọc thì những bài viết mang nhiều điểm xuống cấp về mặt "tiếng Việt" đã góp phần làm xấu đi hình ảnh của diễn đàn cũng như SVBK, đồng thời không gây ấn tượng được với những người mới.
    Phê phán không xấu, nhưng để góp phần tạo hình ảnh BKF trong mắt nhiều người, thì trước hết cần phải làm đẹp mình đã.
    Rất mong những người tâm huyết, các admin và mod sẽ khắc phục tình trạng này, để diễn đàn đẹp hơn nữa.
    Thân,
    The Fool
    hik,quá đáng, có ai bảo iem giỏi văn đâu....văn viết của iem có bao giờ trên 5đ đâu :a20 ,,thế,chẳng lẽ,văn dốt thì ko được post bài nữa à :a20
    :a12
    ''...''
    ko biết the fool ko hiểu, hay cố tình ko hiểu,
    ''...'' nó chính là những nốt lặng nơi tâm hồn của người hành văn trên diễn đàn,hay nói cách khác, ''...'' nó là những khoảng trống,là rất nhiều tâm trạng.
    có những bài viết chỉ dành riêng cho 1 người & cũng chỉ cần 1 người hiểu,ko cần nói hết người ta cũng có thể hiểu được => ''...'' cho đỡ mất công type
    cũng có nhiều điều người ta muốn viết,nhưng lại lưỡng lự,ko muốn viết => ''...'' ai thích hiểu thế nào thì hiểu,,
    nhiều lúc,nó như 1 hố sâu,như những giọt nước mắt,mà,khi nói chuyện người ta có thể ngừng lại,nhưng post bài trên 4r khó có thể thể hiện được điều đó =>''...'' ai hiểu thì tốt,ko hiểu thì thôi.
    tớ đồng ý với đihoc,quan trọng là người đọc có hiểu được ko,ko hiểu thì ko phải dành cho họ,hiểu thì ... (chắc the fool hiểu 3 chấm này chứ :a12 )
    chắc,trên 4r này có ít bài dành cho the fool nên ko hiểu, lại thắc mắc linh tinh chứ giè :a19
    Không sợ trời, không sợ đất, chỉ sợ chính mình!

HUT's Student Avatar của BlueGene

Có thời gian "..." được "họ" hiểu là "luv", bởi vì nàng tuyên bố chưa nghĩ đến chuyện đó (mà chuyện gì mới được chứ ). Vậy nên, có ai cấm dùng phép mã hóa nào đâu. Mà đôi khi người ta chỉ muốn nói cho duy nhất một "người ta" khác hiểu
    Sharing Knowledge is Power.

Quote Nguyên văn bởi fool_girl
    hik,quá đáng, có ai bảo iem giỏi văn đâu....văn viết của iem có bao giờ trên 5đ đâu :a20 ,,thế,chẳng lẽ,văn dốt thì ko được post bài nữa à :a20
    :a12
    ''...''
    ko biết the fool ko hiểu, hay cố tình ko hiểu,
    ''...'' nó chính là những nốt lặng nơi tâm hồn của người hành văn trên diễn đàn,hay nói cách khác, ''...'' nó là những khoảng trống,là rất nhiều tâm trạng.
    có những bài viết chỉ dành riêng cho 1 người & cũng chỉ cần 1 người hiểu,ko cần nói hết người ta cũng có thể hiểu được => ''...'' cho đỡ mất công type
    cũng có nhiều điều người ta muốn viết,nhưng lại lưỡng lự,ko muốn viết => ''...'' ai thích hiểu thế nào thì hiểu,,
    nhiều lúc,nó như 1 hố sâu,như những giọt nước mắt,mà,khi nói chuyện người ta có thể ngừng lại,nhưng post bài trên 4r khó có thể thể hiện được điều đó =>''...'' ai hiểu thì tốt,ko hiểu thì thôi.
    Úi giời, vậy hóa ra cái diễn đàn này toàn là "lặng" không à. Ôi, diễn đàn yên lặng quá, chán thiệt :a41
    Không hiểu các nhà văn diễn tả một khoảng không, một cảnh tĩnh lặng, một tâm trạng trống rỗng, một tình cảm lưỡng lự đan xen, một sự "im lặng" đáng sợ :a12 thì họ sẽ dùng như thế nào nhỉ? :a39 Sẽ thế này đây
    "................................................. .................................................. .........
    .................................................. .............................
    .................................................. ..................................
    .................................................. ..........................
    .................................................. ................................................"
    Hay quá, một sự sáng tạo mới :a40 Và chúng ta cần phải hoan nghênh những "phát kiến" vĩ đại này mà toàn thể những thành viên ưu tú của BKF đã phát minh ra.
    Đó không khác gì một sự biện bạch khéo léo cho một sự thật phũ phàng về khả năng diễn đàn, một sự làm dụng khái quá. Không phủ nhận nhiều khi viết dấu "..." làm bài viết trở nên hay hơn, nhưng dùng nhiều quá giống như một món ăn ngon ăn quá nhiều nên trở nên nhàm chán thôi. Hãy dùng nó đúng với chức năng của nó: dùng để liệt kê những gì còn nữa, ý nói nhiều như: cái bàn, cái ghế, ...v.v
    Thứ nữa, nếu nói như FG,
    Anh chị ra chỗ khác tình tự nhé, chứ đừng làm tôi phải mất công click vào rồi quay trở ra cho phí tiền Net nhé :a19 Không phải tớ không biết những bài viết mà người viết cố tình dành cho một người :a13 Thậm chí tớ cũng viết bài dạng này rồi. Nhưng có thể khẳng định rằng, chúng ta thích "khiêu khích" trí tò mò người khác, nhiều chuyện vừa muốn bày tỏ công khai, vừa muốn che lấp chút ít, lại vừa muốn truyền đạt cho người muốn nói đến một thông điệp nửa vời hòng che lấp một cái gì đấy :a26

Thêm vào đó, forum vốn là một diễn đàn công cộng theo đúng nghĩa của nó, ai muốn nói gì thì nói nhưng phải tuân thủ nguyên tắc coi trọng người đọc. Vì vậy, viết bài cố tình không cho ai hiểu thì ... không hay lắm. Người mới vào forum sẽ rất khó hòa nhập với forum.
    tớ đồng ý với đihoc,quan trọng là người đọc có hiểu được ko,ko hiểu thì ko phải dành cho họ,hiểu thì ... (chắc the fool hiểu 3 chấm này chứ :a12 )
    chắc,trên 4r này có ít bài dành cho the fool nên ko hiểu, lại thắc mắc linh tinh chứ giè :a19
    hê hê, thế cậu chắc có nhiều bài dành cho cậu lắm nhỉ? Hay là cậu không thèm đọc những bài đó :a19 Cậu chỉ để ý bài mỗi anh chàng nào đó thôi :a06 . Tớ để ý chính vì lần nào đó sử dụng dấu "..." mà cậu và cái bà thủy lôi nào đó cãi nhau đó thôi :a21 Chung quy vì không hiểu nhau mà.
    Đôi khi không nghĩ ra được cái để viết, đôi khi cái muốn nói quá dài hoặc quá khó để diễn tả, người ta dùng dấu 3 chấm. Có những dấu 3 chấm biết đặt đúng chỗ sẽ mang nhiều ý nghĩa, nhưng có những dấu 3 chấm chỉ khiến cho người ta cảm thấy một vốn từ kém cỏi, một lối hành văn...lỗ mãng. Tôi đồng ý với The Fool về mặt này. Tuy nhiên cũng nên xét theo nhiều khía cạnh, với từng trường hợp cụ thể, với từng chủ đề cụ thể, ta có thể có nhiều lối viết khác nhau. Đâu phải chỗ nào cũng cần có sự nghiêm túc tối đa. Nhỉ???
    Có những cách thể hiện sự hài hước mà không cần viết khó hiểu.
    Nói gì thì nói, chung quy lại là khả năng diễn đạt kém.

born to run... Avatar của Gorpe

...
    hik , chạy nửa tiếng mới vào được đến đây.(kêu ca 1 tí )

cho phép tớ để bài viết của the fool là 1 khoảng lặng.
    hik , tham gia nét là tự nguyện cơ mà , ai bắt đâu nhi?
    để cải thiện forum , không chỉ ngồi ra rả kêu ca , rồi bắt lỗi người khác là có thể cải thiện được , đồng ý chứ the fool?

Tớ để ý chính vì lần nào đó sử dụng dấu "..." mà cậu và cái bà thủy lôi nào đó cãi nhau đó thôi
    hik , lão này để ý vặt , chuyện qua rồi ,đánh nhau vỡ đầu mới nhận ra là bạn.
    thui , ăn nói nghiêm chỉnh đây này ,thực ra tình trạng "..." không xảy ra ở nhiều thành viên mà chỉ 1 số ít thành viên thôi(hik)-->the fool không nên căng thẳng như thế ,(bình tĩnh , nóng quá mất khôn đấy).
    mọi người rút kinh nghiệm đừng dùng nhiều khoảng lặng quá cho riêng mình(mọi người chứ kông phải tớ đâu nhé)-->the fool nóng mặt thì đừng có vào mà tốn tiền nét.
    hì ,sếp mà nghiêm thì dân đen chúng em đâu dám làm càn , nhỉ?
    the fool , để ý ít thôi ,-->chóng già.
    Hành trình tôi đi tìm tôi...

Guitar
    Bần bật khóc
    Buổi sáng
    vỡ bình yên...!

:a65
    khá lắm, em yêu :a65 Nhưng anh có nóng tính, căng thẳng gì đâu nhỉ

vẫn tươi trẻ thế này mà lại chê anh già :a07

born to run... Avatar của Gorpe

:a65
    khá lắm, em yêu :a65 Nhưng anh có nóng tính, căng thẳng gì đâu nhỉ

vẫn tươi trẻ thế này mà lại chê anh già :a07
    :a07 :a07 :a07
    cả nhà làm chứng nhé , the fool yêu zonzon! :a01
    vui ơi là vui , đây là quà noen của zonzon đấy , thế mà zonzon cứ tương..
    ngày xưa , mẹ zonzon bảo :"số mày có chó nó yêu ..." :a13
    hik , ăn mừng thôi...

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề