User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 7 của 7

Chủ đề: Hỏi đáp về Hóa học

jetli
    Guest

Mặc định Cho mình hỏi tý các bạn ơi!

Mình muốn hỏi trong khoa các cậu có biết để dính đồng vào thủy tinh thì dùng loại keo gì không?
    Có thể dính tạm thời thôi cũng được( tức là không cần bền nhiệt, nước..)
    Mình có việc cần gấp mà không biết làm thế nào cả.
    Giúp mình với,cảm ơn các bạn nhiều!

vitgic
    Guest

CuSO4 + NaCl =????????

Hôm trước tui làm TN với CuSO4 và NaCl thấy dung dịch CuSO4 có màu xanh dương khi cho NaCl vào thì chuyển thành dung dịch có màu xanh lá cây .Tui ko giải thích được tại sao lại như vậy.
    Vì CuSO4 không thể tác dụng với NaCl mà(ít nhất là theo lý thuyết)thế thì tại sao dung dịch đó lại đổi màu?
    Lần sửa cuối bởi vitgic; 03-11-2004 lúc 09:18 AM

tuantip
    Guest

To jetly: Để dính đồng vào thủy tinh thì dùng keo 503 ấy!
    Lần sửa cuối bởi munmun; 31-05-2005 lúc 03:47 PM

HUT's Master Avatar của sonnvl

502 chứ nhỉ

acrylic
    Guest

Mặc định Hỏi đáp về Hóa học

các bác cho em hoi bai hoa sau
    cho xitric phan ung voi H2SO4 đặc(nhiet do 45-50 do),sau do thêm metoxibenzen thi thu duoc chat A(C12H12O5)
    chat A la gi vay?.
    cac bác giup em voi

Today Not Tomorrow Avatar của Be4After

Quote Nguyên văn bởi vitgic
    Hôm trước tui làm TN với CuSO4 và NaCl thấy dung dịch CuSO4 có màu xanh dương khi cho NaCl vào thì chuyển thành dung dịch có màu xanh lá cây .Tui ko giải thích được tại sao lại như vậy.
    Vì CuSO4 không thể tác dụng với NaCl mà(ít nhất là theo lý thuyết)thế thì tại sao dung dịch đó lại đổi màu?
    Việc đổi màu của dung dịch k nhất thiểt fải có fản ứng hóa học mới tạo thành. Trong trường hợp của bác ở trên thì màu xanh dương là do Cu2+ sinh ra rồi. Na+ là nhóm kim loại kiềm thổ có màu đậm hơn (màu gạch). Sự fối trộn 2 loại dung dịch trên với nhau thay đổi bước sóng các tia fản xạ và k còn giữ được màu nguyên thủy của từng loại >>> hiển thị màu xanh lá cây. Hik, có bác nào hiểu cặn kẽ hơn thì giải thích chi tiết giùm bác trên hộ em với ạh. Xin cảm ơn!
    Một ngày mà chúng ta không thắp sáng lên ngọn lửa yêu thương thì có bao nhiêu người chết vì giá lạnh.

A.Mauriac

Today Not Tomorrow Avatar của Be4After

Quote Nguyên văn bởi acrylic
    các bác cho em hoi bai hoa sau
    cho xitric phan ung voi H2SO4 đặc(nhiet do 45-50 do),sau do thêm metoxibenzen thi thu duoc chat A(C12H12O5)
    chat A la gi vay?.
    cac bác giup em voi
    Câu hỏi của bác lâu rồi nên chắc giờ k biết bác có cần nữa k? Để tra cứu k chỉ chất A ở trên. Bác có thể vào link http://webbook.nist.gov/chemistry/form-ser.html và nhập công thức fân tử các chất vào đó. Chỉ vài giây sau các bác sẽ có liệt kê các công thức cấu tạo và đồng fân của các hợp chất đó (nếu có). Hy vọng sẽ giúp ích cho các bác.

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề