User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 22

Chủ đề: Làm gì đi chứ....SV BK

HUT's Student Avatar của chim oanh vũ

Làm gì đi chứ....SV BK

Một thực tế đáng buồn đang tồn tại trong giới sinh viên, không chỉ riêng ở trường Bách Khoa chúng ta mà còn ở đại đa số các trường có nhiều nam sinh viên khác. Mình mong rằng đây sẽ là một lời cảnh báo gửi tới các bạn đang ở trong tình trạng này và những người chưa biết gì về nó.
    Báo động:
    Mỗi năm học ở trường Bách Khoa có hơn 1000 lượt sinh viên bị cấm thi các môn. Trong đó có hơn 100 sinh viên bị cấm thi lần I hoặc lần II - tức là cấm thi toàn bộ các môn trong học kỳ đó.
    Lý do:
    Có đủ trăm nghìn loại lý do. Ốm, nghỉ học quá số buổi qui định, thiếu bài tập lớn, bài điều kiện... Nhưng đa số các sinh viên bị cấm thi hoàn toàn là do chưa hoàn thành học phí.... Gia đình khó khăn, bị mất trộm... nhưng lý do đáng sợ nhất mà các bạn sinh viên chúng ta hiện nay thường hay mắc phải là nạn "lô đề".
    Nói với người trong cuộc:
    Một hai lần trúng, một hai thằng bạn trúng... trong chốc lát trở lên giàu có... Cái giấc mơ màu hồng ấy của các bạn đã làm giàu bất chính cho những tên chủ lô, còn về các bạn, chính các bạn đã tự đánh mất mình khi tham gia vào những trò cờ bạc đỏ đen ấy. Không phải ngẫu nhiên mà lô, đề ra đời. Những gã chủ lô thừa biết tính những bài toán xác xuất để đem lại lợi nhuận cho họ, còn các bạn, cơ may trúng của các bạn là rất nhỏ... và chẳng có gì để đảm bảo rằng bạn không nằm trong số những người "đen đủi" đâu. Thua một lần rồi quyết gỡ lại, chỉ định lấy lại đủ vốn rồi thôi... không có đâu bạn ạ. Hãy dừng chân khi chưa quá muộn. Càng chơi, bạn càng dấn sâu hơn vào ngõ cụt, đường ra càng trở lên tăm tối đối với bạn. Hết tiền ăn, đem tiền học phí để chơi...vay mượn, cầm cố tài sản, xin xỏ,...rồi dần dần bạn sẽ đi đến đâu? Trộm cắp hay nghỉ học?...Bạn đã bao giờ nghĩ đến điều đó.?

Tuần này là hạn cuối nọp học phí của K48, hơn một tuần nay, một vài
    người trong số họ đang đi vay tiền để nộp học phí. Họ biết rằng chỉ một ngày nữa thôi mà không nộp học phí thì sẽ bị cấm thi lần I, gửi thông báo về gia đình...thậm chí bị thôi học. Tôi nằm trong một trong những người được hỏi thăm nhiều, bạn tôi đấy, chúng làm tôi trở thành một ông chủ nợ.... Phải làm sao đây? Giúp chúng nó thì rồi sau này chúng nó liệu có tỉnh ngộ, biết dừng bước? Kệ chúng nó thì mình có còn là một người bạn hay không?
    Tôi muốn giúp các bạn mình nhưng không thể chỉ bằng một vài lời nói. ý kiến cá nhân của tôi liệu có giá trị gì? Các bạn sinh vien ơi, chúng ta hãy vào cuộc đi chứ. Tuyên truyền với bạn bè, giúp đỡ bạn, tự bản thân mình nói không với nhũng trò chơi đó .....
    Tại sao trước một ngôi trường giàu truyền thống, rất đáng tự hào như Bách Khoa lại vẫn còn tệ nạm như vậy? Hãy dạo qua các quán nước quanh trường, ở đâu cũng có ghi lô, đề cả...Ngăn chặn tệ nạn này là việc của các cơ quan nhà nước, nhưng tại sao chính chúng ta lại không biết nói không với chúng? Có cầu thì mới có cung, nếu chúng ta không tiếp tục xa ngã thì liệu các trò cờ bạc đỏ đen có tồn tại.
    Sinh viên Bách Khoa ơi, hãy sống cho xứng đáng với niềm tự hào Bách Khoa đi. Đừng tự mình vùi lấp tương lai của mình đi như thế.

T, Đ, T ơi! Tao sẽ giúp chúng mày......
    Thiện căn ở tại lòng ta
    Chữ tâm kia mới bằng ba chữ tài.

Kô phải ngại! Avatar của ot_khong_cay

Niềm tự hào của Bách Khoa hay chỉ niềm tự hào cho một xã hội không tưởng???

Đó mới chính là câu hỏi thực hay không thực của một xã hội đang dần chuyển mình như xã hội Việt Nam chúng ta!

Tình trạng lô đề cũng là một trong những vấn đề bức xúc của xã hội và cũng là một vấn đề nan giải trong cung cách đào tạo. Có một câu nói khá hay "Nhà trường không dạy chúng ta về tiền bạc mà chúng ta thường học được nó từ chính cách tiêu tiền của cha mẹ mình". Tại sao vậy??? Khi bạn biết được đồng tiền nó ra sao thì bạn sẽ không phải tự băn khoăn là sẽ dùng nó như thế nào cho hợp lý chứ kô phải lâm vào những khoản lợi nhuận kếch xù mà lại trái với pháp luật! Thiên về kinh tế một chút! Cũng chính là một điều mà 1 quyển sách đã nói: "nhà trường chỉ đào tạo mình là một người lao động tốt chứ không đào tạo mình thành 1 ông chủ tốt"! Điều này không dưng mà có thể đúc kết được! Đó cũng là một nguyên nhân khi chúng ta tốt nghiệp ra trường mà chỉ lao như một con thiêu thân đi kiếm tiền, trong khi không biết chúng ta làm về cái gì!
    " Tiền bạc thì chúng ta phải học cả đời thì mới có thể làm chủ được nó!"

Còn về nạn nghỉ học, ốm, v.v..... Đó là mặt trái của xã hội! Nhưng cũng không thể không qui trách nhiệm qua đồng tiền! Rất nhiều người bỏ học đi làm để kiếm những lợi nhuận trước mắt, một số khác chơi lô đề! Một số rất ít gặp phải chuyện không may mà phải dùng tới tiền học phí, v.v.... Quá buồn!

HUT's Student Avatar của queen

Có người đỗ đại học với điểm cao còn không có tiền để học kìa!5 hay 10 năm các chú vẫn sẽ là kĩ sư cơ mà,cố "nên"!
    Thiên hạ coi chừng!

Quân Nhân Danh Dự Avatar của dihockhongdanhban

Hehe..lô đề là vấn đề lớn của xã hội , cứ cho các chú cấm được tình trạng lô đề trước cổng trường đi thì liệu có cấm được tất cả các nơi khác không??....liệu sinh viên khi đã say mê rồi thì họ ngại gì mà không đi chỗ khác để đánh ....
    Nói chung tùy vào nghị lực của mỗi nguời nhất là những sinh viên ngoại tỉnh sống xa gia đình thì càng đễ bị cám dỗ..
    .... Chính cô là thủ phạm... Cô đã đánh cắp trái tim tôi......

MY BLOG

Registered User

Ý kiến của các bạn rất hay Nhưng tôi cho rằng chỉ nêu vấn đề thế thì chưa đủ.
    Như dihockhongdanhban nói đó là vấn đề xã hội - điều đó chỉ đúng một phần vì chúng ta đã, đang và vẫn sẽ sống trong xã hội đó, chúng ta có thể làm ngơ được sao?
    Vấn đề ở đây lại phải bắt đầu từ các tổ chức đoàn thể, cụ thể ở đây vai trò của Đoàn TN Trường là rất lớn. Họ không thể hô khẩu hiệu bắt sinh viên làm theo những điều họ nói mà họ phải trực tiếp bắt tay vào việc. Việc họ làm được cũng không nhiều nhưng bản thân chúng ta thử nhìn lại chúng ta xem: Đoàn TN tổ chức các cuộc thi (trừ những cuộc thi bắt buộc như: tìm hiểu về Đảng, về Bác,...... ) thì sinh viên chúng ta có tham gia nhiều không? Câu trả lời là KHÔNG. Theo tôi được biết cuộc thi Tin học trẻ BK năm rồi chỉ có 20-30 công trinh với khoảng 50 SV/ tổng số sinh viên trường - Một con số ấn tượng đấy chứ
    có thể ai đó sẽ nói rằng cuộc thi thi này chỉ dành cho dân điện tử, CNTT thì họ nhầm đây là một cuộc thi hoàn toàn mở với tất cả SV trong trường.
    Cuộc sống mà chúng ta đang sống có ngành nào mà không dính dáng đến IT đâu.
    Đấy chỉ là một VD trong muôn vàn các hoạt động của Trường hàng năm mà mỗi SV chúng ta đều có thể tham gia.
    Tôi có thể nói một câu thế này: Trong cuộc sống hiện nay hầu hết SV chúng ta luôn muốn khẳng định cái TÔI, một cái tôi rất lớn nhưng vì nó mà chúng ta đang mất đần đi sự quan tâm đến mọi người xung quanh nếu không muốn nói là chúng ta bàng quan với thế giới bên ngoài.
    Đây chỉ là ý kiến cá nhân, nếu động chạm đến một vài bạn thì xin lượng thứ

HUT's Student Avatar của queen

Quote Nguyên văn bởi ot_khong_cay
    Niềm tự hào của Bách Khoa hay chỉ niềm tự hào cho một xã hội không tưởng???

Đó mới chính là câu hỏi thực hay không thực của một xã hội đang dần chuyển mình như xã hội Việt Nam chúng ta!

Tình trạng lô đề cũng là một trong những vấn đề bức xúc của xã hội và cũng là một vấn đề nan giải trong cung cách đào tạo. Có một câu nói khá hay "Nhà trường không dạy chúng ta về tiền bạc mà chúng ta thường học được nó từ chính cách tiêu tiền của cha mẹ mình". Tại sao vậy??? Khi bạn biết được đồng tiền nó ra sao thì bạn sẽ không phải tự băn khoăn là sẽ dùng nó như thế nào cho hợp lý chứ kô phải lâm vào những khoản lợi nhuận kếch xù mà lại trái với pháp luật! Thiên về kinh tế một chút! Cũng chính là một điều mà 1 quyển sách đã nói: "nhà trường chỉ đào tạo mình là một người lao động tốt chứ không đào tạo mình thành 1 ông chủ tốt"! Điều này không dưng mà có thể đúc kết được! Đó cũng là một nguyên nhân khi chúng ta tốt nghiệp ra trường mà chỉ lao như một con thiêu thân đi kiếm tiền, trong khi không biết chúng ta làm về cái gì!
    " Tiền bạc thì chúng ta phải học cả đời thì mới có thể làm chủ được nó!"

Còn về nạn nghỉ học, ốm, v.v..... Đó là mặt trái của xã hội! Nhưng cũng không thể không qui trách nhiệm qua đồng tiền! Rất nhiều người bỏ học đi làm để kiếm những lợi nhuận trước mắt, một số khác chơi lô đề! Một số rất ít gặp phải chuyện không may mà phải dùng tới tiền học phí, v.v.... Quá buồn!
    Đấy người ta gọi là kiếm tiền bằng chất xám chú hiểu chưa?Chú thử hỏi các thanh niên đấy xem,môn Xác Xuất Thống Kê khéo toàn 9-10 ý chứ :a79

nguyenthanh
    Guest

Theo tôi, mỗi bạn phải tự xác định cho mình cách sống. Bên cạnh đó bạn bè xung quanh và các tổ chức đoàn thể nên quan tâm đến nhau hơn. Nhưng quả thực mà nói thì chính chúng ta chứ không phải ai khác mới là người quyết định. Có thể bạn được nghe rất nhiều lời khuyên, và bạn biết nó rất lâu rồi nhưng chưa chắc khi bạn gặp lúc cần vận dụng thì bạn có thể làm tốt được như những lời khuyên đó. Ý kiến riêng tôi cho rằng bản lĩnh con người mới là điều quan trọng: bạn ngã (cái này thì ai cũng từng) và bạn biết đứng dậy chứ không sụp đổ. Và qua mỗi lần như thế bạn trưởng thành lên rất nhiều. Mà như hiện tượng các bạn nêu ra thì ngay cả những người bị dính vào đều biết là xấu nhưng tại sao họ vẫn tham gia? Có thể đó là cái quá độ thôi, tuy nhiên để đẩy quá trình này đi nhanh thì chúng ta phải cùng giúp đỡ nhau đúng không các bạn .

Quân Nhân Danh Dự Avatar của dihockhongdanhban

Ok..tôi muốn hỏi các bạn đã bao nhiêu tuổi rồi..
    Các bạn toàn 20 21 rồi, các bạn đã lớn, các bạn đã phải trách nhiệm trứoc pháp luật, đoàn thể hay gia đình chỉ có thể định hướng cho các bạn thôi , còn hướng đi cuả các bạn thế nào thì do các bạn chọn và các bạn phải chịu trách nhiệm về vấn đề đó..đã có gan làm thì có gan chịu trách nhiệm, không có gan thì thôi đừng làm nữa..
    Mọi ngưòi có thể chạy theo các bạn suốt đời để nói " cái nà nên làm và cái này không nên làm không"...
    Nói hơn nhẫn tâm thì là " Nó lớn rồi , nó không tự lo cho bản thân nó và tươgn lai nó thì ai lo cho nó đựoc nữa.."..

Quote Nguyên văn bởi Queen
    Đấy người ta gọi là kiếm tiền bằng chất xám chú hiểu chưa?Chú thử hỏi các thanh niên đấy xem,môn Xác Xuất Thống Kê khéo toàn 9-10 ý chứ
    Bác cứ đùa! Chẳng có ai không kiếm tiền bằng chất xám cả, nhưng cái cách cầu toàn đã làm con người chỉ loanh quanh trong vòng luẩn quẩn của sự sinh tồn! Tốt nghiệp ra trường để làm gì??? Ừ thì kiếm tiền, kiếm tiền để làm gì??? Để cưới vợ, sinh con lập ra đình riêng, mua nhà, mua sắm??? Hik! Tiền có nhiều đến mức đó không vậy??? Để rồi bạn cứ phải luẩn quẩn khi đầu tháng phải lo tiền chi tiêu xem có dư ra được bao nhiêu để rồi gửi tiết kiệm! Đủ tiết kiệm rồi thì làm gì lại mua sắm đồ, vậy thì ta lại phải tốn thêm khoản chi tiêu để tu sửa cho cái mà mình vừa mua. Hềy rồi lại điên đầu đi làm kiếm được nhiều tiền hơn! Rồi lại cứ như vậy, như vậy! Hê! Vòng luẩn quẩn! Thế mới bảo là cần phải học về tiền bạc để mình có thể tiêu khiển được đồng tiền sao cho mình thoải mái nhất.
    Một người nghèo nói với một người con: "Con hãy học cho thật tốt để con có thể làm ở những công ty tốt!"
    Một người giàu nói với một người con: "Con hãy học cho thật tốt để con có thể mua được những công ty tốt!"

Quote Nguyên văn bởi dihockhongdanhban
    Ok..tôi muốn hỏi các bạn đã bao nhiêu tuổi rồi..
    Các bạn toàn 20 21 rồi, các bạn đã lớn, các bạn đã phải trách nhiệm trứoc pháp luật, đoàn thể hay gia đình chỉ có thể định hướng cho các bạn thôi , còn hướng đi cuả các bạn thế nào thì do các bạn chọn và các bạn phải chịu trách nhiệm về vấn đề đó..đã có gan làm thì có gan chịu trách nhiệm, không có gan thì thôi đừng làm nữa..
    Mọi ngưòi có thể chạy theo các bạn suốt đời để nói " cái nà nên làm và cái này không nên làm không"...
    Nói hơn nhẫn tâm thì là " Nó lớn rồi , nó không tự lo cho bản thân nó và tươgn lai nó thì ai lo cho nó đựoc nữa.."..
    Tự mà làm đi! Dựa dẫm cái gì nữa! Agree với đihọc! Định thành gà công nghiệp hay sao!!! Đó chính là cái nhược điểm cố hữu trong cung cách giáo dục của cha mẹ! Cầu toàn tới mức không cần thiết!

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối

Thông tin chủ đề