User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 6 của 6

Chủ đề: Tìm hiểu về văn hóa các công ty

Quân Nhân Danh Dự Avatar của Hung.LQ

Mặc định Tìm hiểu về văn hóa các công ty

Mình lập topic này để các bạn đã đi làm rồi có thể chia sẻ một chút về văn hóa các công ty mình đang làm để các em khóa sau có thể học hỏi được. Cá nhân mình thì thấy việc biết về văn hóa một công ty, chẳng hạn như công ty đó value cái gì, working environment ra sao, work life balance thế nào etc. có ý nghĩa cực kỳ quan trọng trong việc chuẩn bị hồ sơ và phỏng vấn.

2. Tớ cảm ơn Hung.LQ đã chia sẻ.

svBK's Newbie Avatar của jojojo

Mặc định Re: Tìm hiểu về văn hóa các công ty

Không có nhiều công ty ở VN có môi trường văn hóa như bạn chia sẻ. Mình đã từng trải qua công ty đầu tiên cũng gần có một số nét tích cực, chẳng hạn là một nơi đề cao năng lực và khả năng làm việc. Tất nhiên cách đánh giá thế nào có thể là một chuyện còn phải bàn cãi, nhưng theo cảm nhận của mình là như thế. Mọi vấn đề khác về kinh nghiệm, quan hệ, tiền bạc, lấy lòng... chỉ được xếp thứ 2 trở xuống.

4. Tớ cảm ơn jojojo đã chia sẻ.

Mình đã có kinh nghiệm làm ở cả công ty VN lẫn đa quốc gia và nhận thấy rằng corporate culture là một thứ không phải dễ dàng mà có. Khi nói đến cái này thì có lẽ hiện giờ ở VN thì chỉ có một vài các tập đoàn lớn: P&G, Unilever, Samsung, Toyota etc. có thể sẽ có. Còn các công ty VN thì mình nghĩ là sẽ rất hiếm công ty có được.

Một chút chia sẻ về văn hóa tại P&G:

1. Leadership: theo mình đây là cái được value nhất tại P&G. Câu hỏi tuyển dụng quen thuộc và lúc nào cũng có chính là leadership experience. Đôi khi, cái này chỉ là việc bạn lead một nhóm làm assignment nhưng bạn thể hiện được khả năng của mình thì cũng là leadership experience rồi. Nguyên nhân là tại P&G, khi làm việc thì phải làm việc một mình và độc lập khá nhiều thế nên việc bạn biết cách sắp xếp công việc, ra quyết định, điều hành nhóm v.v là rất quan trọng. Có lẽ vì focus vào cái này rất nhiều nên năm 2011 P&G được xếp No.1 cho bình chọn The best company for leader.

2. People-oriented: có lẽ khi bạn lên mạng tìm đọc về các công ty thì công ty nào cũng nói răng mình là people-oriented nhưng với những trải nghiệm cá nhân thì mình cực kỳ appreciate cái culture này tại P&G. Công ty có rất nhiều training để mọi người develop bản thân cũng như các skills trong công việc. Trong 1 năm đầu thì bạn chủ yếu được đào tạo các kỹ năng cơ bản cho công việc của mình, kỹ năng làm sau để working effectively with your line manager, sau 1 năm thì đào tạo về writing skills, time management, leadership skill hay 7 habits. Hoặc khi bạn mới được vào công ty thì sẽ được đi các new hire college tổ chức cho khu vực ASEAN để bạn vừa có cơ hội network vừa học hỏi thêm từ những người xung quanh mình.

3. Open working environment: Tại P&G, bạn được thoải mái nêu lên ý kiến của mình và không phải quá lo lắng rằng mình có thể sẽ bị sếp "đì" hay gì cả. Mọi người luôn hỗ trợ và động viên nhau làm việc, thậm chỉ có cạnh tranh thì cũng rất lành mạnh và fair play. Bạn luôn được khuyến khích để thoải mái trao đổi các vấn đề của mình với sếp để tìm được the best solution. Ngay cả tại văn phòng làm việc thì country manager cũng có 1 góc làm việc như bạn mà thôi chứ không phải 1 cái phòng riêng kín mít. Điều này giúp bạn thấy rằng mọi người rất gần gũi với nhau. Có lẽ chính bởi thế nên tỷ lệ nghỉ việc của nhân viên trong 3-5 năm đầu tiên thường là rất thấp.

4. Cường độ làm việc cao: dĩ nhiên, cái gì cũng có tradeoff của nó cả. Bạn nhận một mức lương competitve, một chế độ tốt thì đồng nghĩa là bạn sẽ phải làm việc nhiều hơn thôi. Như bên Sales thì việc bạn phải relocate từ Bắc vào Nam hay Nam ra Bắc là rất bình thường. Nhưng chính điều này cũng là cơ hội để bạn trưởng thành nhiều hơn.

Tạm thời giới thiệu vậy. Khi nào nghĩ ra cái gì mới sẽ viết thêm.

Anh em có ai cần tìm hiểu gì cứ thoải mái hỏi nhé :-)

6. Có 3 thành viên cảm ơn bài viết của Hung.LQ có chất lượng:

svBK's Newbie

Mình tìm trên mạng không biết địa chỉ công ty P&G nằm ở đâu vì thấy bạn pirimidin nói môi trường ở đó thật tốt.

Quote Nguyên văn bởi tuanhvt Xem bài viết
    Mình tìm trên mạng không biết địa chỉ công ty P&G nằm ở đâu vì thấy bạn pirimidin nói môi trường ở đó thật tốt.
    Vì P&G chỉ có 1 website chung toàn cầu nên bạn sẽ khó tìm thấy thông tin cụ thể của P&G Việt Nam ngoài 1 vài thông tin giới thiệu sơ lược về công ty qua các trang việc làm.

P&G VN hiện nay đang đặt tại Kumho Asiana Plaza ở HCMC.

Gửi bạn coi bài báo này về văn phòng mới của P&G VN

http://www.zing.vn/news/viec-lam/moi...e/a244582.html

9. Tớ cảm ơn Hung.LQ đã chia sẻ.

CNNer-Amser-HUTer Avatar của Binhjuventus™

Gần như toàn bộ các công ty vừa và nhỏ ở VN không có văn hóa doanh nghiệp. Câu nhận xét này nghe có vẻ "đau đớn" nhưng mà đúng thế đấy. Câu trả lời rất đơn giản, Bộ phận HR của họ ko thực hiện chức năng chiến lược mà chỉ thuần túy thực hiện chức năng văn phòng và admin.

Một công ty muốn có văn hóa phải có đc bộ phận HR đủ mạnh và đủ "quyền lực" để làm điều này. Trong các cty vừa và nhỏ, phần lớn các GĐ giữ phần lớn quyền lực của cty do đó HR có muốn làm cũng khó. Cty nào cũng có sổ tay văn hóa DN nhưng những gì diễn ra trong cty thì lại ko đúng như những gì họ "vẽ ra".

Ở các cty lớn ở VN thì bỏ qua doanh nghiệp nhà nước do khối này ko định hình rõ nét. Chỉ còn lại các cty FDI là họ có một hình ảnh rõ nét nhất về VHDN. Một phần có kinh nghiệm từ cty mẹ, một phần họ có kỹ năng quản lý tốt và tài chính mạnh để định hướng VHDN!

11. Có 3 thành viên cảm ơn bài viết của Binhjuventus™ có chất lượng:

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề