User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 19

Chủ đề: Nghiên cứu khoa học

svBK's Member Avatar của Scarlet_rose

Mặc định Nghiên cứu khoa học

Thưa các bác, em thấy các bác đi trước thường khuyên là SV năm thứ 3-4 nên tham gia Nghiên cứu khoa học nhưng em chưa biết cụ thể NCKH là như thế nào cả? Mọi người có thể nói cụ thể hơn được không ạ? Chẳng hạn như muốn tham gia thì cần có những điều kiện gì, lấy đề tài ở đâu, hình thức tham gia là gì, làm 1 mình hay cả nhóm, thời gian làm là lúc nào...? EM mới năm thứ 2 thì có đủ trình để làm không????? ..
    Rất mong nhận được sự chỉ bảo tận tình của các bác!!!!
    Cứ đi rồi sẽ đến...

HUT's Student Avatar của :Bệnh hoạn:

nghiên cứu khoa học là đi tìm những tài liệu khoa học về mà nghiên cứu
    thế mà cũng hỏi he he

Uỷ viên ban điều hành Box khoa ĐTVT Avatar của nothingtolose

Quote Nguyên văn bởi Scarlet_rose
    Thưa các bác, em thấy các bác đi trước thường khuyên là SV năm thứ 3-4 nên tham gia Nghiên cứu khoa học nhưng em chưa biết cụ thể NCKH là như thế nào cả? Mọi người có thể nói cụ thể hơn được không ạ? Chẳng hạn như muốn tham gia thì cần có những điều kiện gì, lấy đề tài ở đâu, hình thức tham gia là gì, làm 1 mình hay cả nhóm, thời gian làm là lúc nào...? EM mới năm thứ 2 thì có đủ trình để làm không????? ..
    Nam thu 3 lam nghien cuu la duoc chu nam thu 2 thi so lam hoi duoi vi moi hoc dai cuong xong. Ma noi chung lam NCKH nay cung khong hay lam vi phong trao o khoa cung khong ram ro ma cac thay cung khong co thoi gian de huong dan chi toan ly thyet thoi.

binhjuventus
    Guest

Quote Nguyên văn bởi Scarlet_rose
    Theo ý kiến chủ quan của tớ, năm thứ 2 là quá sớm để tham gia nghiên cứu khoa học.

Theo tớ, trường mình có tên là Hanoi University of Technology thế nên phong trào mà bấy lâu nay mọi người gọi là NCKH thì nên đổi là nghiên cứu và triển khai công nghệ. Trong cách tớ nghĩ, khoa học và công nghệ là hai khái niệm khác nhau, không đối lập nhau mà bổ sung cho nhau (ĐHKHTN - National University of Science)

Học BK cho dù ở bất kỳ khoa nào mà nghĩ đến nghiên cứu khoa học thì hãy luôn nghĩ đến một đề tài nào đó phục vụ cuộc sống xung quanh chúng ta (nghĩa là khả thi và ứng dụng cao) chứ đừng ngồi nghiên cứu xuông một mớ lý thuyết, đó là nhiệm vụ của SV trường ĐHKHTN.

Ví dụ, một đề tài mang nặng tính lý thuyết đơn giản như các nghiên cứu về phương diện vật lý và toán học của chất bán dẫn cũng như những tiếp giáp PN.

Hãy nghĩ một đề tài thực tiễn hơn. Và tất nhiên, những đề tài thực tiễn hơn cần chi phí lớn hơn cho nghiên cứu cũng như triển khai.

Tớ còn nhớ một bài báo nói là, hàm lượng công nghệ của các SP tự động hóa / điện tử / điều khiển tự động ở VN là còn rất thấp so với tiềm lực có thể!

Ý kiến của cá nhân tớ là cậu có thể tham gia nghiên cứu ngay từ năm thứ 2 nhưng chắc cũng chỉ với tư cách là "quan sát viên". Thực sự cậu có thể làm được một đề tài có tầm cỡ nào đó chỉ có thể là năm thứ 5 (năm thứ 4 cũng được nhưng hình như trong khoa mình, chưa có đề tài NCKH nào của năm thứ 4 có thể được giải từ giải 3 trở lên nhưng là tiền đề để năm thứ 5 được giải)

Làm một đề tài NCKH thì có lẽ nên làm theo nhóm vì làm một mình thì không ôm nổi hết các công việc đối với một đề tài có tầm cỡ.

Việc chọn thầy hướng dẫn cũng là điều nên làm. Định hướng mình sẽ theo phần gì thì sẽ chọn các thầy chuyên về phần đó!

Vài ý kiến nhỏ đóng góp!

HUT's Student

NCKH à, cũng rất hay nhưng anh em phải xác định mục đích kỹ trước nhé. tuy rằng kiến thức mình học trong trường thì không mấy khi dùng vì khi đi làm ta chỉ tập trung vào một công việc thôi, Tuy nhiên cái mà chúng là học được lớn nhất là tư duy để giải quyết vấn đề. Do đó các bạn có thể NCKH nhưng đừng để ảnh hưởng đến bài vở trên lớp. Mà theo mình nghĩ chúng ta cần phải xác định để trở thành một kỹ sư thì không chỉ là lý thuyết, thực hành mà phương pháp luận để giải quyết vấn đề là rất quan trọng nên hãy cố gắng nhiều lên nhé các bạn!

987654321
    Guest

NCKH a`, trước hết thích làm cái gì thì tự động làm thôi. Làm cái ôtô điều khiển từ xa chơi chơi vậy, để tặng SN thằng em "vợ" cho nó hoành tráng. Đâu như thiết kế từ đầu mất 400.000 vnđ. Nói đùa vậy thôi các bạn nên xem xu thế phát triển của viễn thông, làm điện tử thế giới đang làm cái gì thì thử tìm hiểu xem, bởi nếu họ đã đi trước mình mấy chục năm rồi mà mình lẽo đẽo làm theo thì đến bao giờ mới bằng họ được.
    Thế nhé chúc các bạn thành công.

Chi can lam lai cai the gioi da lam cung la qua gioi roi chu tim hieu cai the gioi dang lam trong khi cai basic con chua lam noi thi theo sao kip. Vi du nhu lam VT neu noi ly thuyet thi khong sao chu lam mach thuc te thi chac chua theo noi dau. Ngay ke ca la dien tu. Cho nen tot nhat la dua theo nhung tai lieu ho dua ra de lam lai cai ho da lam tiep do moi nghi de phat trien len duoc.

HUT's Student

Tuy nhiên là cứ có ý tưởng quá cao là rất hay vỡ mộng. Hi hi rất tiếc cho chú nào lúc vỡ mộng mà không đứng dậy được thôi!
    SV không đi thực tế thì đa phần là muốn hoành tráng, chứ tìm hiểu rồi cái nhỏ mà không làm ra gì thì sẽ chẳng có những phát biểu cao siêu nữa đâu

svBK's Newbie

Ở giảng đường em thầy giáo VXL cho đề tài BTL làm Tổng đài PBX nhưng chưa thấy ai hưởng ứng. Không biết có bác nào muốn làm không? Đề tài này có thể có thể phát triển thành NCKH chứ?

Cai nay cung duoc day nhung hinh nhu co VN co cong ty san xuat tong dai cua Buu dien bay gio chet roi thi phai.

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề