User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 2 của 2

Chủ đề: Bách Khoa - nghìn giọt hi vọng, cùng chung tay vì một cộng đồng nhân ái!!!

Điều hành viên Avatar của hoa_sua_HN

Mặc định Bách Khoa - nghìn giọt hi vọng, cùng chung tay vì một cộng đồng nhân ái!!!

Có thể khi đọc tiêu đề này, sẽ có người cho rằng đó là một điều nhàm chán...nhưng mình mong các bạn hãy nán lại một chút để đọc câu chuyện này của mình, để hiểu hơn về những nỗi đau của cuộc sống, và ý nghĩa của 3 từ: GIỌT HI VỌNG.

Hãy cám ơn cuộc đời vì bạn may mắn hơn biết bao người khác. Và có lẽ tôi sẽ phải nói lời cảm ơn rất, rất nhiều lần, bởi tôi đã được tận mắt trông thấy những cuộc đời, những nỗi đau mà không biết nếu như nó là tôi, tôi sẽ vượt qua thế nào nữa...

Được tận mắt chứng kiến những đứa trẻ, trên mình đầy những vết tiêm, những vết sưng tấy, người gầy đi vì phải truyền hóa chất nhiều lần, có lẽ trong tất cả chúng tôi, ai cũng đều xúc động. Những bệnh nhân đang được điều trị trong Viện huyết học Truyền máu Trung ương, đa phần mắc phải những căn bệnh quái ác, liên quan tới thiếu sắt, thiếu bạch cầu, tiểu cầu,.. Nhiều đứa trẻ chỉ còn lơ thơ những sợi tóc bởi chứng bạch cầu cấp, có những đứa trẻ chỉ còn da bọc xương, những dị tật,... tất cả chỉ vì chúng không được may mắn như những người khác. Khi những đứa trẻ đó không được truyền đủ lượng máu cần thiết, chỉ còn cách cầm cố bằng hóa chất, đó cũng là lúc sự sống đang ngày càng trở nên mong manh. Những đợt điều trị vài ba tuần, với mỗi gia đình, là một lần lo toan, xoay sở tích góp từng đồng tiền chữa chạy cho con, mà chỉ có thể tạm qua ngày, chứ không thể dứt khỏi bệnh. Có người cha của một bé bị bạch cầu cấp nói với tôi rằng: "Ai đã phải vào đến đây, 10 người thì cũng 9 người là khó khăn, không thể chữa chạy nổi, chỉ có thể cầm cố thôi. Một lần thế này, nếu không có bảo hiểm y tế, mất đến 200 triệu. Thôi thì cứ cố đến khi nào hết tiền thì thôi vậy". Người cha ấy, chắc hẳn đã phải quá chai sạn rồi, trải qua quá nhiều nỗi đau khi chứng kiến đứa con mình bị hành hạ bởi bệnh tật, mới có thể nói như vậy. Chứng kiến cảnh một em bé lên cơn co giật, người cha bên cạnh không ngừng quạt cho con, nét mặt biết bao sự lo lắng, sợ hãi, bất lực khi không thể là người chịu đau hộ cho con mình, tôi bỗng thấy giật mình, có gì đó dâng lên sống mũi. Có lẽ trên đời này, không gì quý giá và cao cả bằng tình cha, tình mẹ. Và thật may mắn biết bao, khi mình có một gia đình, sống trong sự yêu thương của cha mẹ. Và, mình là một người bình thường...

Có những hoàn cảnh sống, tưởng chừng như ta đã cùng cực rồi, vẫn có những ánh sáng le lói cuối đường hầm. Chỉ cần ta tin vào những điều đó, luôn mỉm cười trước mọi hoàn cảnh, và luôn có niềm tin. Cô bé ngồi bên cạnh tôi khi chúng tôi sinh hoạt, hồn nhiên chỉ cho tôi xem những vết tiêm, vết sưng mà em ấy phải chịu đựng. Em còn kể về gia đình em, bố mất, anh đi bộ đội, ở đây chỉ có mẹ với em, em chỉ cho tôi mẹ em đang đứng xem ở ngoài kia kìa. Không hiểu sao đến lúc em kể về gia đình em, cũng là lúc chúng tôi đang hát bài "Cả nhà thương nhau", tôi lại cảm thấy nghẹn ngào. Giá như ông trời công bằng hơn 1 chút. Em rất thích nhìn chong chóng quay, em cố vươn tay để cầm lấy chiếc chong chóng quay tít mù trong tay tôi. Trong em không có chút gì sợ hãi, lo lắng vì bệnh tật, đôi mắt không có vẻ gì buồn, mà đầy sự hồn nhiên và vô tư. Một tâm hồn bé bỏng nhưng đầy nghị lực và dũng cảm, em không hề than vãn bất kì điều gì, em bảo rằng các anh chị đến chơi rất vui, cả ngày em chỉ nằm giường thôi, hôm nay có anh chị đến em vui lắm. Số phận có thể mang đến cho con người nhiều điều bất hạnh, nhưng không bao giờ có thể mang tới sự buồn đau, bởi trong mỗi người luôn có niềm tin vào những điều tốt đẹp hơn, chính vì thế đừng bao giờ từ bỏ hi vọng nhé ^^

Có anh khóa trên, cũng hoạt động tình nguyện như tôi, đã bảo rằng: "Cuộc đời có mấy khi được đi làng trẻ đâu, cứ đi đi, đừng bỏ lỡ nó". Thêm đồng cảm với những người bất hạnh, thêm hiểu về ý nghĩa cuộc sống, đó là cơ hội không phải ai cũng có được. Cám ơn mọi người, cám ơn BTN đã cho tôi những phút giây như vậy. Biết trân trọng cuộc sống, cùng chung tay vì một xã hội tốt đẹp hơn, mà trước hết là hoạt động Hiến máu nhân đạo sắp tới ở trường ĐH Bách Khoa nhé!
    Bách khoa nghìn giọt hi vọng, chương trình sẽ được tổ chức vào 10, 11/4 sắp tới tại hội trường C2, chương trình hiến máu đã trở thành truyền thống của trường BK chúng ta, BẠN, TÔI, VÀ CHÚNG TA sẽ cùng nhau xoa dịu những nỗi đau đó của cuộc sống, cùng nhau làm nên điều kì diệu trong chương trình lần này, cần lắm BẠN và TÔI...

2. Có 4 thành viên cảm ơn bài viết của hoa_sua_HN có chất lượng:

svBK's Member

Mặc định Re: Bách Khoa - nghìn giọt hi vọng, cùng chung tay vì một cộng đồng nhân ái!!!

Mình đã từng 4 lần hiến máu, không quá nhiều những cũng cảm thấy giọt máu của mình đang nằm trong sự sống của ai đó,hihi,
    DU HỌC VINAHURE - 176 đường Láng, Đống Đa, HN
    04.6269.4669 Hotline: 0924.32.32.29

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề