User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/8 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 71

Chủ đề: Kinh nghiệm dành cho sinh viên về ăn ở tiết kiệm.

svBK's Newbie

Mặc định Kinh nghiệm dành cho sinh viên về ăn ở tiết kiệm.

Sáng ra mẹ mới gọi điện bảo: “mẹ mới gửi cho 1 triệu rồi đấy, ăn uống cho cẩn thận nhé con, dạo này quê mình dân mất mùa đời sống khó lắm, bố mày rảnh cũng đi tàu với mấy chú trong xóm kiếm thêm con cá ăn kìa…”.

Mình dạ dạ vâng vâng được mấy tiếng rồi cúp máy ngay. Chả hiểu sao cứ thấy tức tức mắt :40t:, thấy thương bố mẹ ở quê quá. Rồi cũng tức thì nghĩ lớn rồi ăn ít chắc không được nhưng cũng phải tiết kiếm dần đi, cho bố mẹ đỡ khổ. Mà ngồi tự bàn thì chả đến đâu, lôi lên đây cho mọi người cùng xem, rồi cho mình hỏi những bạn nào cũng là sinh viên xa nhà như mình hàng tháng được cho nhiêu, ăn tiêu thế nào để mình rút kinh nghiệm. Chứ mình thấy tháng nào cố ăn cố nhịn lắm vẫn thiếu thiếu, chả hiểu . Hay tại mình quản lý tài chính kém

Chứ mình tính chi phí của mình một tháng như sau:
    Bố mẹ cho: 2,500,000
    Tiền nhà: 700,000
    Tiền xăng xe: 300,000
    Tiền ăn sáng, trưa, tối: ~ 1,000,000

Còn trăm thứ tiền linh tinh nữa. Nhỡ ra thằng bạn,con bạn sinh nhật lại mất tiền, không nhiều thì ít. Rồi thỉnh thoảng mấy thằng tụ tập cũng lại tốn. Mà nghe giờ vật giá leo thang nữa,hic. Tiền tiền tiên. Có bạn nào có cách tiêu dung hợp lý chỉ cho mình với. Thiết nghĩ anh em sinh viên thì mấy vấn đề này chắc cũng nhiều. Có anh chị nào đi trước chỉ dùm em với :40t:

2. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của neverback có chất lượng:

Phong thần Avatar của enragon

Mặc định Re: Kinh nghiệm dành cho sinh viên về ăn ở tiết kiệm.

Lập 1 cái sổ: ngày hôm nay tiêu những cái gì thì ghi vào đấy. Cuối tháng tổng kết lại - không cần cho ai biết, chỉ là để bạn hiểu những cái gì hợp lý và những cái gì chưa hợp lý. Nhiều khi sẽ tròn mắt vì những điều rất nhỏ mà cộng lại sao mà lớn thế. Ghi chi tiết vào, 500đ cũng ghi.

Có 1 cách đơn giản sống thoải mái với 2tr5 là vào ký túc xá. 2tr5 sống như ông hoàng luôn

Le chevalier du ciel Avatar của luugu

Quote Nguyên văn bởi enragon Xem bài viết
    Lập 1 cái sổ: ngày hôm nay tiêu những cái gì thì ghi vào đấy. Cuối tháng tổng kết lại - không cần cho ai biết, chỉ là để bạn hiểu những cái gì hợp lý và những cái gì chưa hợp lý. Nhiều khi sẽ tròn mắt vì những điều rất nhỏ mà cộng lại sao mà lớn thế. Ghi chi tiết vào, 500đ cũng ghi.

Có 1 cách đơn giản sống thoải mái với 2tr5 là vào ký túc xá. 2tr5 sống như ông hoàng luôn
    Đúng! Việc lập sổ sau một thời gian làm mình cảm thấy tiêu tiền có trách nhiệm và tiết kiệm hơn, tuy nhiên đây là câu chuyện... của 4 năm về trước, giờ thì lúc nào cũng thấy thiếu thời gian, nên chuyện viết sổ thu chi thấy nó khó khăn lắm, cái mình thấy thiếu bây giờ là thời gian chứ sự thiếu thốn tiền bạc không còn ám ảnh như trước

P/S: Lý do là vì mình ở ko mất tiền nhà, tiền điện nước, còn có thêm tiền đi làm thêm nữa
    On ne voit bien qu'avec le coeur, l'essentiel est invisible pour les yeux ~ ♥

Thành viên Hội Độc Thân

Hì hì, hồi mới năm 1, xuống HN lại ở 1 mình, ăn 1 mình. Chị cũng làm 1 quyển sổ nhỏ ghi chép các chi tiêu linh tinh. Sau đó có đứa bạn tới cùng ở thì vứt luôn sổ . Vừa rồi dọn sách vở mới thấy quyển sổ, bỏ ra đọc thấy toàn rau, dưa, cà, đậu, giá chỉ 1000 - 3000 vnd. Bây giờ thì khác lắm rùi, trượt giá quá cơ .
    Con trai thì ăn uống bao giờ cũng tốn kém hơn con gái, nhưng để quản lý tiền tốt hơn thì chị nghĩ em nên tính toán, suy nghĩ trước khi tiêu. Cái gì thực sự cần và thấy hợp lý thì ok, ko phải lăn tăn. Nhưng cái gì mà không cần lắm thì nên suy xét (ví dụ: bạn gọi đi nhậu, chơi điện tử -- thi thoảng đi thui , đừng có chơi lô đề hay cá độ gì nhé -- cái này hội con dai hay mắc lắm , có thể kiếm thêm việc gì đó làm thêm để có thêm tiền tiêu vặt ...).

6. Tớ cảm ơn Nguyễn Mỹ đã chia sẻ.

1111 Avatar của ktuan

Mình có một đề xuất:
    "Tu tâm dưỡng tính - Phật pháp từ bi- Lấy ăn chay làm hướng tiết kiệm"
    Có phật phổ độ bên cạnh kiểu gì cũng tiết kiệm thành công
    1111

8. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của ktuan có chất lượng:

Le chevalier du ciel Avatar của luugu

Quote Nguyên văn bởi ktuan Xem bài viết

Mình có một đề xuất:
    "Tu tâm dưỡng tính - Phật pháp từ bi- Lấy ăn chay làm hướng tiết kiệm"
    Có phật phổ độ bên cạnh kiểu gì cũng tiết kiệm thành công
    Không có đạm (protein) đố chú ngồi học được đấy, ăn chay có thể sống tốt, nhưng rõ ràng là không thể làm những việc khác (ví dụ như học) tốt được (ý kiến cá nhân )

NV xóa quảng cáo - Spam Avatar của lampsea12

+ Ăn ít đi một chút ( ví dụ sáng 11h dậy để tránh bữa sáng , Ăn mì tôm thay cơm để giảm chi tiêu hoặc uống nước cầm hơi )
    + Tắm ít đi một chút ( Giảm tiền nước, tiền gas , tiền xà phòng, dầu gội)
    + Tích cực đi ăn ké ( mỗi hôm ăn một nhà, quay vòng cho hết tháng)
    + Kiếm người yêu muộn chút
    Trên đây là một số phương pháp bạn có thể tham khảo

p/s: Đùa chút cho vui , chứ nói thật h một tháng tiêu tiết kiệm cũng tầm trên dưới 2tr, bạn kiếm việc gì làm thêm ấy, mấy năm đầu đi dạy cũng được
    A true Blue......

Điều hành viên Avatar của bitter_candy

hic.mình vẫn chưa ra ở trọ.ko biết khi ra ở trọ mình sẽ thế nào nữa.ra tết từ hôm mồng 6 âm đến giờ đã tiêu hết 1,4tr cho sách,vé xe bus,tiền ăn rồi linh tinh..........haiz.sợ quá.....ko dám tưởng tượng.

1111 Avatar của ktuan

@luugu Em nói thể thôi chứ thực ra co ngụ cả. Nhưng khuyên kiểu khác
    Không khuyên bạn tiết kiệm đâu// vì con trai ăn tốn hơn
    Mà khuyên ăn uống không nên lãng phí

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi Nguyễn Mỹ Xem bài viết
    Hì hì, hồi mới năm 1, xuống HN lại ở 1 mình, ăn 1 mình. Chị cũng làm 1 quyển sổ nhỏ ghi chép các chi tiêu linh tinh. Sau đó có đứa bạn tới cùng ở thì vứt luôn sổ . Vừa rồi dọn sách vở mới thấy quyển sổ, bỏ ra đọc thấy toàn rau, dưa, cà, đậu, giá chỉ 1000 - 3000 vnd. Bây giờ thì khác lắm rùi, trượt giá quá cơ .
    Con trai thì ăn uống bao giờ cũng tốn kém hơn con gái, nhưng để quản lý tiền tốt hơn thì chị nghĩ em nên tính toán, suy nghĩ trước khi tiêu. Cái gì thực sự cần và thấy hợp lý thì ok, ko phải lăn tăn. Nhưng cái gì mà không cần lắm thì nên suy xét (ví dụ: bạn gọi đi nhậu, chơi điện tử -- thi thoảng đi thui , đừng có chơi lô đề hay cá độ gì nhé -- cái này hội con dai hay mắc lắm , có thể kiếm thêm việc gì đó làm thêm để có thêm tiền tiêu vặt ...).
    Con trai k cà phê thỳ cà pháo bi da thuốc lá này nọ
    Nhìu khi cũng muốn tiết kiệm lắm nhưng h cứ bước chân ra đường là phải tiêu tiền
    Ít nhiều j cũng phải móc bóp

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/8 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề