User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 17

Chủ đề: giúp lính mới với các bác ơi

svBK's Member

Mặc định giúp lính mới với các bác ơi

Các bác ơi em là lính mới của khoa, muốn hỏi các bác xem mua đồ điện tử ở những chỗ nào
    Còn nữa, làm thế nào để con IC hoạt động được theo chương trình điều khiển của mình, tức là làm sao đưa chương trình vào trong IC được. Chương trình thường viết bằng ngôn ngữ nào, C++ hay Assembly?
    Vi xử lý 8051 là cái gì mà được nhắc đến nhiều thế?
    Mong các bác đừng cười, cảm ơn nhiều

Uỷ viên ban điều hành Box khoa ĐTVT Avatar của nothingtolose

Mua do dien tu co hai cho 77-Hang Trong hoac So 4-Tran cao Van(cho Troi) ngoai ra con 132-Nguyen Cong Tru.

De con IC hoat dong thi phai co chuong trinh viet cho no, chuong trinh nay phai duoc nap vao bo nho(RAM,ROM,EEPROM,Flash) ket noi toi IC core.

De viet chuong trinh thi co nhieu ngon ngu lam cap thap nhu Assembly, C,Pascal... Cap cao thi co the la HDL,System C, Java
    Tat nhien la nguoi ta con dung ca cac ngon ngu khac nhu VB,VC tuy nhien vai tro cua cac ngon ngu nay khong tap trung vao viec lap trinh cho IC.

8051 ko phai la vi xu li, no la vi dieu khien bao gom phan core la mot vi xu ly duoc tich hop cung voi bo nho (RAM,ROM8k) ...

Ủy viên Trung Ương box Thảo Luận Avatar của Trien Chieu

Ngon nhất là lên chỗ Hàng Trống, mấy em bán hàng hơi cau có nhưng mà đồ ở đấy ổn phết, chạy ít bị bốc khói lém
    Nam nhi vị hiển công danh trái
    Tu thính nhân gian thuyết Vũ Hầu

svBK's Member

Cảm ơn các vị tiền bối Nothingtolose và Triển Chiêu
    Em muốn học về vi điều khiển thì cần phải học môn gì đã? Thấy các bác tranh luận hay quá mà em thì chẳng hiểu gì cả. Khoa DTVT sau này làm những công việc gì hả các bác?
    m9`

Uỷ viên ban điều hành Box khoa ĐTVT Avatar của nothingtolose

Muon hoc tot vi dieu khien tat nhien la can hoc tot vi xu ly, ki thuat mach dien tu, va lap trinh (assem,C ...). Tong hop tat ca trong mot project, tu thuc hien no the la ban se hieu nhanh hon, khi lam gap kho khan o dau thi gio sach ra doc den day chu dung doc het ca mot quyen sach roi moi bat tay vao lam.

rob
    Guest

Chào các bác nhé em cũng là lính mới toanh !
    thấy các bác nói chuyện mà em mê như con tê tê!
    thật sự em chưa hiểu gì về điện tử cả vậy mà em muốn hỏi các bác
    về những phần điện tử cơ bản của một con robot lả gì vậy?
    và làm thế nào để có thể cho con robot chạy được phần lập trình(ý em muốn hỏi là khi lập trình thì bắt đầu từ đâu sau đó làm gì nữa...để con robot hiểu và làm theo lệnh)?
    À mà còn nữa em muốn học điện tử để có thể thiết kế được các mạch điều khiển như các bác thì phải bắt đầu từ đâu ?
    Bác nào chỉ giùm em các môn phải học được không?
    mà kinh nghiệm mà trước đây bác đả làm thì tốt quá!

Em xin cám ơn nhiều ! rất nhiều!

Quân nhân danh dự Avatar của Mr.vulh_bk

Những phần tử cơ bản của robot gồm :khối nguồn,khối cảm biến,khối vi điều khiển,khối cầu H để điều khiển động cơ,các kết cấu cơ khí.Các thành phần khác thì tùy theo yêu cầu mà thêm vào.

Để con robot có thể chạy được phần lập trình thì trước hết bạn phải...lập trình cho nó.Có thể dùng ngôn ngữ Assembly hoặc C để lập trình sau đó thông qua trình biên dịch (phần mềm) để dịch những câu lệnh này sang mã máy(dạng *.HEX)-->Dùng mạch nạp để nạp chương trình(file *.HEX)cho con vi điều khiển-->cắm vào board-->nếu mạch không có lỗi-->chạy.

Theo kinh nghiệm của nhiều người thì khi mới làm quen với vi điều khiển thì bạn nên xem trước tiên là họ PIC IC16F128 hoặc PIC16F84.Cũng có thể học luôn 8051 cũng được.

Kiến thức hạn hẹp chỉ có thể nói được như vậy !

The end is just the beginning

binhjuventus
    Guest

Quote Nguyên văn bởi vulh_bk
    Theo kinh nghiệm của nhiều người thì khi mới làm quen với vi điều khiển thì bạn nên xem trước tiên là họ PIC IC16F128 hoặc PIC16F84.Cũng có thể học luôn 8051 cũng được.
    PIC16F84 đã quá cổ điển, nên nghiên cứu dòng PIC 16F628, giá rẻ hơn mà ưu việt hơn 16F84. Mạch nạp free available on internet!!!

jorkdon
    Guest

Tớ muốn làm mạch tạo xung sử dụng 89c51,vậy xin hỏi cấu hình tối thiểu đấu nối như thế nào thì nó chạy,xin hỏi bác răng to?(vulh_bk)

jorkdon
    Guest

ơ forum này nhanh thiệt ,post lên ngày cơ à ,(Em lúa quá nhỉ)

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề