User Tag List

Trang 1/3 123 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 29

Chủ đề: Muốn làm ROBOT thì em phải học cái gì???

svBK's Member

Mặc định Muốn làm ROBOT thì em phải học cái gì???

Chào các bác,đây là bài viết đầu tiên em viết trong BOX cơ khí.Em không phải là dân cơ khí mà là dân điện tử.Bọn em đang có ý định làm ROBOT các bác cho em hỏi,để làm ROBOT bọn em phải học tối thiểu,cơ bản,nắm chắc những phần nào.
    Em thấy cơ khí khó quá ah?? Mong các bác trả lời sớm.

roseandgun
    Guest

Tôi học Cơ điện tử và rất khoái mấy cái vụ robot đó nhưng chưa học đươc gì nhiều . (Tôi học K48)
    Hi vọng sau này có dịp hợp tác .

rob
    Guest

Tôi cũng rất mê mấy con robot trình diễn ,cũng có nhiều lần tôi đã đặt câu hỏi như ban rồi nhưng cũng chưa ai trả lời cho tôi cả . Mong rằng chúng ta sẽ có dịp hợp tác để làm nên một điều gì đó.

svBK's AntiFan

teleman nay co khi dong chi nen hoc tai lieu ve nguyen li may , robot cong nghiep , trong do co cac co cau , tay may , co cau truyen dong hay day, co ve dong co thi nen hoi cac dong chi khoa dien di.

svBK's Newbie

Các bậc tiền bối, cho tại hạ hỏi, liệu có thể dùng PLC để điều khiển Robot tự động được không? tại hạ cũng đang tìm hiểu về Robocon ma , sao mọi người ít thảo luận về vấn đề này vậy? Đó cũng là một lĩnh vực của Cơ khí chúng ta mà.Giúp tại hạ với nhé

Kô phải ngại! Avatar của ot_khong_cay

Cơ khí thì chỉ có mỗi ngành cơ tin hoặc Cơ điện tử là có chuyên về Robot! Nói chung các Khoa đều có khá nhiều mối quan hệ với nhau! Nếu muốn tìm hiểu về Robot thì cần phải nắm vững các bài giảng về Cơ trước sau đó mới dùng điện tự để có thể điều khiển các hoạt động được! Nếu có thể thì bạn cứ tham khảo các tài liệu về Cơ Khí đi, nhưng có nhiều tài liệu đọc hơi chuyên sâu về cơ khí có lẽ là kô cần thiết lắm! Làm sao nắm được các nguyên lý hoạt động là được!

Quân nhân danh dự Avatar của Mr.vulh_bk

Quote Nguyên văn bởi Genzo84
    Các bậc tiền bối, cho tại hạ hỏi, liệu có thể dùng PLC để điều khiển Robot tự động được không? tại hạ cũng đang tìm hiểu về Robocon ma , sao mọi người ít thảo luận về vấn đề này vậy? Đó cũng là một lĩnh vực của Cơ khí chúng ta mà.Giúp tại hạ với nhé
    Nếu dùng được PLC thì quá tuyệt rồi.Tuy nhiên cũng hơi khó đấy !

The end is just the beginning

svBK's AntiFan

bạn vulh_bk ơi bạn biết về PLC thì post lên một bài về PLC cho anh em tham khảo đi .Nói từ chung chung rồi đến riêng riêng.

Quân nhân danh dự Avatar của Mr.vulh_bk

Quote Nguyên văn bởi Jacky
    bạn vulh_bk ơi bạn biết về PLC thì post lên một bài về PLC cho anh em tham khảo đi .Nói từ chung chung rồi đến riêng riêng.
    Khái quát chung

PLC là viết tắt của programmable logic controller là thiết bị điều khiển logic cho phép thực hiện linh hoạt các thuật toán điều khiển logic qua một ngôn ngữ lập trình bộ điều khiển thoả mãn các yêu cầu:
    -Lập trình dễ dàng vì ngôn ngữ lập trình dễ học
    -Gọn nhẹ,dễ bảo quản,tu sửa
    -Dung lượng bộ nhớ lớn để có thể chứa được những chương trình phức tạp
    -Hoàn toàn tin cậy trong môi trương công nghiệp
    -Giao tiếp với các thiết bị thông tin máy tính,nối mạng các module mở rộng
    -Giá cả phù hợp
    Bộ điều khiển PLC được thiết kế nhằm thay thế phương pháp điều khiển truyền thống dùng role và thiết bị cồng kềnh.Nó tạo ra một khả năng điều khiển thiết bị dễ dàng và linh hoạt dựa trên việc lập trình trên các lệnh logic cơ bản.PLC còn thực hiện các tác vụ định thời và đếm làm tăng khả năng điều khiển,thực hiện logic được thực hiện trong chương trình và kích ra tín hiệu điều khiển cho thiết bị bên ngoài tương ứng.

Sơ qua thế đã,cái này thì các bác bên tự động hoá có lẽ thạo.Tuy nhiên mình nghĩ chúng ta là SV thì chỉ cần thành thạo vi điều khiển (các ứng dụng của 8051và 8052)là quá tuyệt rồi.Có gì bạn sang bên box Điện hay Điện tử để tham khảo các cao thủ.Mình cũng chưa tìm hiểu nhiều về PLC nên chỉ nói sơ qua như vậy,có gì thắc mắc bạn cứ post lên hỏi sẽ có người trả lời thôi !Về chi tiết thì khi nào có thời gian mình sẽ post nốt những vấn đề mà bạn quan tâm.

svBK's Newbie

.Cho tại hạ hỏi nếu dùng PLC thì mạch đơn giản hơn so với khi dùng Vi điều khiển không ?hay chỉ thuận lợi về mặt lập trình thôi? cảm ơn nhiều.

Trang 1/3 123 CuốiCuối

Thông tin chủ đề