User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 17

Chủ đề: cho em hỏi về cntt và đtvt

svBK's Newbie

Icon6 cho em hỏi về cntt và đtvt

hì,,năm nay em thi đh,đăng ký nhóm 02 và dự là đk nvbs CN2 luôn ợ
    1.em thích học về mạng máy tính đóa,các tiền bối tư vấn giúp em xem em nên theo cntt hay đtvt ạ? cntt thấy nhiều người kêu khó nên em cũng hơi xoắn,nhưng em thấy trên này bác nào cũng bảo chăm là được nên em phân vân lớm.Nếu học ĐTVT thì "khó" như CNTT không hay như nhau
    2.em thì sức được,chắc thi đc nhóm 2 nhưng em sợ xảy chân lém vậy theo các tiền bối thì em "lỡ" xảy chân thì nên đk vào 1 nhóm ngành khác để học hay theo nhóm CN2 ạ,vì em sợ nếu ra trường,bằng kĩ sư của BK là truyền thống rồi,người ta thấy CN người ta lại không nhận thì chết em
    3.nếu em học cử nhân rồi học 1,5 năm lấy = kĩ sư thì có được coi như học hệ kĩ sư 5 năm không hay là sau 4 năm,em được = cử nhân,học tiếp thì lại được = kĩ sư nhưng đóng dấu liên thông như cao đẳng (có thể bị đóng dấu ở bảng điểm)
    4.nếu học hệ cử nhân thì em có cơ hội đc giới thiệu tuyển dụng bình thường không ạ?
    5.em mới chỉ là 1 thằng học sinh cấp 3 chưa biết phải trái gì về ngành nên mong các tiền bối chỉ dạy,dơ cao đánh khẽ,giúp em định hướng đúng để vào đời,cám ơn các tiền bối ạ

2. Tớ cảm ơn spiderman đã chia sẻ.

svBK's Member

Mặc định Re: cho em hỏi về cntt và đtvt

Đầu tiên là chú em cần viết đúng chính tả cái đã. Tầm mấy chú 90 91 đọc còn chịu được, anh già rồi đọc hơi không thiện cảm đấy.

Với cách anh nhìn thì anh chẳng bao giờ xoắn chuyện kĩ sư hay cử nhân. Đơn giản là anh thấy đứng ở vai trò tuyển dụng thì sau khi ra trường 1 2 năm, người ta cần đến kinh nghiệm làm việc và chứng chỉ hơn là bằng đại học. Anh lấy thí dụ nếu chú làm về mạng, chỉ độc nhõn cái bằng kĩ sư, sẽ chẳng ăn lại được một thằng có bằng cử nhân kèm theo TOEIC 900 với CCNE.

Tuy nhiên anh cũng phải nhắc lại với chú là nói thế không có nghĩa là kĩ sư phò hơn cử nhân, tất nhiên lúc mới nhìn thì người ta đánh giá kĩ sư cao hơn rồi. Đấy là đọ nhau về bằng cấp. Nếu chú nhắm thực lực không đủ để vượt qua cái bóng bằng cấp thì anh nghĩ việc chú nấp dưới cái bóng bằng cấp vẫn là khôn hơn.

Tóm lại là, nhắm xem chú có khả năng đến đâu. Chú tự thấy mình đủ giỏi thì cứ thích cái gì thì làm cái đấy. Nhắm thấy không giỏi thì nhìn quanh quanh xem thiên hạ cần gì chú làm cái đấy.

4. Có 5 thành viên cảm ơn bài viết của nanomicro có chất lượng:

Điều hành viên Avatar của thích nghịch điện

a mod ơi, xóa và ban thằng kia đi cái

svBK's Member

Cứ để nó đấy để anh chỉ cho các chú thấy nhiều chú còn dốt lắm.

Cái kiểu quảng cáo spam như thế này làm người khác rất ghét. Nhưng sao nó vẫn spam? Là vì nó ngu. Điều đó tương tự với những việc thí dụ như lười thì tiền ít điểm thấp, nhưng sao vẫn lười là vì nó ngu. Hay là làm việc thì qua loa cho có, dẫn đến ít tiền bất mãn, nhưng sao vẫn cứ qua loa là vì ngu và dốt.

Nhắc thế cho chú em chủ top biết, nếu vào đại học mà lười thì chỉ làm được đến thằng đi quảng cáo bán sim như thằng ở trên thôi. Liệu mà chăm chỉ học hành làm ăn cho cẩn thận, bé bỏng gì nữa đâu mà chơi.

7. Có 4 thành viên cảm ơn bài viết của nanomicro có chất lượng:

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi nanomicro Xem bài viết
    Cứ để nó đấy để anh chỉ cho các chú thấy nhiều chú còn dốt lắm.

Cái kiểu quảng cáo spam như thế này làm người khác rất ghét. Nhưng sao nó vẫn spam? Là vì nó ngu. Điều đó tương tự với những việc thí dụ như lười thì tiền ít điểm thấp, nhưng sao vẫn lười là vì nó ngu. Hay là làm việc thì qua loa cho có, dẫn đến ít tiền bất mãn, nhưng sao vẫn cứ qua loa là vì ngu và dốt.

Nhắc thế cho chú em chủ top biết, nếu vào đại học mà lười thì chỉ làm được đến thằng đi quảng cáo bán sim như thằng ở trên thôi. Liệu mà chăm chỉ học hành làm ăn cho cẩn thận, bé bỏng gì nữa đâu mà chơi.
    anh nói ghê quá,giờ thì em còn tâm trạng đâu mà chơi em cảm ơn anh nhé !

Phong thần Avatar của enragon

Thằng Spam thì mình giải quyết rồi, câu hỏi của bạn nằm ở box for teen - và những điều chúng tớ nói thì có vẻ nó sẽ đi hơi xa so với cái đầu THPT của bạn. Bạn thích học về mạng, okie. Bạn thích những thứ liên quan đến công nghệ, okie. Đến 99% những thằng tớ gặp bao gồm cả tớ ngày xưa và thằng em tớ hiện tại bây giờ đều nghĩ như thế và chọn CNTT hay DTVT. Điều tớ muốn cảnh cáo với bạn là thực tế nó hoàn toàn không thơ mộng như bạn tưởng:

1.Chọn CNTT hay ĐTVT tức là là lúc nào bạn cũng phải gồng mình lên để theo kịp những tiến bộ của thời đại. Nếu bạn dừng lại - bạn chết, xung quanh bạn sẽ là toàn những thằng hầm hè nhảy vào chỗ của bạn. Cuộc đời của bạn sẽ luôn là như thế. Cũng đừng nghe từ "tiến bộ của thời đại" mà ham, cái đấy đúng trên phạm vi thế giới - không có tý gì hitech như bạn tưởng. Sếp mắng, khách hàng chửi đối thủ cạnh tranh còn bạn lúc dek nào cũng trong thế bị động.

2.Đừng nghĩ cả ngày ngồi bên cái laptop, công việc văn phòng mà sướng: bạn sẽ chán cái lap đến mức độ muốn đập nó ra, ngồi 1 chỗ sẽ mắc 1 tá các căn bệnh vẫn nhan nhản ở báo, sau 30 tuổi nó sẽ bắt đầu hành hạ bạn.

3.Đầu tiên của nghề Network cần phải hiểu đó là tiền: Tiếng Anh, CCNA,MCSA, CCNP hay cả CCIE đều là tiền đắp hết - bạn giỏi đắp tiền thì nó ấm vào thân, bạn dốt đắp tiền nó rơi tuột ra ngoài. Cả một hệ thống khổng lồ như của các bank cũng chỉ cần có 1 phòng hệ thống là đủ duy trì - xin việc Network cực kỳ khó, và nếu xin được việc thì chủ yếu làm đêm (làm hệ thống sao làm ban ngày được). Nếu bạn từng biết về MS-DOS, hay thi thoảng nhìn vào BIOS thì bạn hình dung được cái giao diện mà bạn sẽ gắn bó cả cuộc đời.

Trẻ con hiện nay đâm đầu vào CNTT chỉ vì ảo tưởng về những Game với máy tính, về điện thoại di động và những giao diện bóng bẩy đẹp mắt. Đó chỉ là 1 phần cực nhỏ đừng vì thế mà chọn nhầm lý tưởng. Bố mẹ bạn làm nghề gì ? chức vụ gì ? Dòng họ đa số theo nghiệp gì ? bạn sống ở nông thôn hay thành phố ? hiểu về máy tính, ngôn ngữ lập trình, tiếng anh so với các bạn đồng lứa xung quanh thì như thế nào ? có hay tò mò về máy móc không ?

Một nghề gắn bó mới mình cả đời, không thể cứ đi mà thiếu cái gọi là tình yêu được Cứ bình tĩnh, bạn hỏi đúng chỗ rồi

10. Có 3 thành viên cảm ơn bài viết của enragon có chất lượng:

quên trả lời ngắn gọn tý:

1.Phàm thì nghề nào cũng khó, và tại thời điểm thi nghề nào càng "hot" thì càng nhiều "trâu, bò" tham gia.
    2.Quan trọng là em thích cái gì ?
    3.Bằng như nhau, thường thì bên tuyển dụng yêu cầu bảng điểm và tất cả nó trình bày ở đấy.
    4.Chưa có cử nhân BK nào ra trường.
    5.Nên vững vàng 1 tý, đừng vội nản.

12. Tớ cảm ơn enragon đã chia sẻ.

Độc Thân Bang Hội

Chào bạn,các vấn đề về việc làm nghề nghiệp sau này thì các tiền bối đã chia sẻ với bạn rồi,mình ko có ý kiến gì nữa,mình xin trả lời câu hỏi phía sau,theo mình biết thì trương mình bây giờ có rất nhiều chương trình đào tạo,trong đó có cử nhân kỹ thuật và cử nhân công nghệ,các bạn lớp BK bây giờ là cử nhân kỹ thuật,còn các bạn lớp CN là cử nhân công nghệ.Các bạn cử nhân kỹ thuật học 5 năm để lấy bằng kỹ sư mà ko cần phải lấy bằng cử nhân trước,còn các bạn cử nhân công nghệ muốn học lên kỹ sư thì phải lấy được bằng cử nhân trước rồi học tiếp 1 năm rưỡi nữa để trở thành kỹ sư,còn về bằng cấp thì chắc chắn là sau khi học lên kỹ sư thì bằng sẽ là như nhau,ko có sự khác biệt gì cả,nhưng mình nghĩ thì dù là BK hay CN thì quan trọng là ở bạn,nếu chăm chỉ học nghề thì dù là cử nhân hay gì đi nữa bạn vẫn có thể có 1 công việc tốt ko kém gì kỹ sư sau khi ra trường .Chúc bạn thi tốt và có kết quả tốt trong kỳ thi sắp tới!!!

14. Tớ cảm ơn TruongHV92 đã chia sẻ.

svBK's Member Avatar của Jino Hoang

Em cũng có mỗi quan tâm như chủ Top nhưng mà có lẽ cũng không cần phải hỏi quá nhiều, mình cứ thi vào và học, nói thật là tốt nghiệp được BK là mình đã thể hiện mình có trình độ vì học và tốt nghiệp sau 4 hay 5 năm tại BK là một vấn đề không đơn giản, cho nên không phải tự nhiên năm nào BK cũng đuổi rất nhiều học sinh.
    Về học CNTT hay ĐTVT thì không quan trọng nếu như mình thích mạng vì cả 2 nhóm ngành này đề có Công Nghệ Mạng, và đa số là học như nhau, nhưng học ĐTVT sẽ khổ hơn và không đúng điều mình thích do còn liên qua nhiều tới các môn học chuyên ngành của nó như mạng di động, mạng truyền dẫn, hệ thống tổng đài... còn CNTT thì chủ yếu lập trình, nói yêu CNTT mà không thích lập trình thì là nói vớ vẩn.
    Nếu thích mạng và có trình độ thì nên học các chứng chỉ quốc tế, nếu là kĩ sư mạng thì cũng khó xin việc ngay được.
    Không dấu các bác em có ước muốn là thành CCIE trẻ nhất VN. Ông trẻ nhất là 24 tuổi đang làm ở FIS (FPT System Infomation).
    Dự định là học khóa HDSE (hình như tên là thế) về chuyên gia mạng và bảo mật ở BKCAD. Thấy mấy chị tư vấn viên nói là sau khi học xong em có thể thi CCIE Writen còn Labs thì phải đầu tư thêm và sẽ được anh Trần Văn Thành hướng dẫn trực tiếp. Ở VN có 2 trung tâm có phòng labs CCIE là ở BKCAD và VnPro ở trong Nam thì phải. Nghe có vẻ hấp dẫn các anh nhỉ? Lương mấy ông CCIE ở FIS còn cao hơn giám đốc luôn.
    Nói thật là nếu đam mê mạng và muốn biến nó thành công việc kiếm ra tiền gắn bó cả cuộc đời thì phải mơ ước các chứng chỉ như thế, còn ra trường, đi làm, ngồi máy tính cả ngày, có giỏi tới mấy cũng chỉ làm thằng nhân viên quèn.
    Nói vậy mong các bác đừng ném gạch.

Thực ra thì bị đuổi khỏi BK do các bạn nhiều hơn là do trường, chủ yếu là do mải chơi còn đường đường đỗ thì cứ yên tâm là ra được đúng hạn.

Và thực ra thì Network thuộc nhiều về viện ĐTVT - Hạ tầng hơn (bác nanomicro làm về MANET cũng nói bác đá lấn). Hiện tại thì nếu bạn làm cho doanh nghiệp thì CNTT tốt hơn nhưng nếu đầu quân cho các hãng Viễn Thông thì ĐTVT hơn. CCIE là cấp Expert - chuyên gia, trên đấy còn Architect - kiến trúc sư mới là đỉnh cao, anh Thành thì theo mình biết đã nghỉ BKCAD đầu năm vừa rồi, lương là một khái niệm vô cùng nhưng nếu bạn có chí thì hoan nghênh, yên tâm là với CCIE không sợ thất nghiệp

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề