User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 13

Chủ đề: Xin lời khuyên của các anh chị khóa trên về bài tập lớn môn Vi Xử Lý

hn1027
    Guest

Mặc định Xin lời khuyên của các anh chị khóa trên về bài tập lớn môn Vi Xử Lý

Em đang học năm thứ tư. Năm nay chúng em có học môn Vi xử lý. Môn này có bài tập lớn(không bắt buộc). Em muốn làm về đề tài: đo tín hiệu và hiển thị sóng(mô phỏng oscilloscope). Hiện nay em chưa biết nhiều về vi xử lý. Em mong các anh chị khóa trước cho em vài lời khuyên về môn này. Nếu anh chị nào đã từng làm đề tài này hay có ý những gợi về hướng làm đề tài này thì có thể tư vấn và giới thiệu tài liệu tham khảo giúp em được không ạ. Em rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người. Em xin chân thành cảm ơn.

tetsubk
    Guest

có ai có đề tài VXL nào hay ko nói cho em với

binhjuventus
    Guest

Quote Nguyên văn bởi tetsubk
    có ai có đề tài VXL nào hay ko nói cho em với
    Đưa chuột hữu tuyến thành vô tuyến sử dụng vi điều khiển họ 8051 cũng đủ rồi. Có thể truyền không dây bằng hồng ngoại hoặc bằng RF tùy!

svBK's Newbie

Tôi cũng đang hoc năm thứ tư
    Thầy cho bài tập lớn nhưng hiện bây giờ thì mơ mịt quá chẵng biết đường nào mà lần
    có anh chị nào nhiều kinh nghiệm xin chỉ giáo dùm
    Xin chân thành cảm ơn và hậu tạ

civic
    Guest

Uhh, tôi cũng đang bí làm BT đồng hồ số dùng 8051 hay 8951. Nhưng thực sự chưa biết ráp mạch, thiết kế, lập trình..... cho nó thế nào để chạy cả, giúp với nhé

thodai
    Guest

Hi các thành viên.
    Mình cũng đã từng làm để tài này. Minh có thể nói một phương pháp đơn giản để các bạn làm như sau:

Đầu vào của các bạn: Tín hiệu sóng các bạn phải xác định ngưỡng của tín hiệu của mình là bao nhiêu để phù hợp với mạch. Việc này để làm gi`:
    Bạn phải đổi tín hiệu tương tự bên ngoải ra tín hiệu số: Các IC ADC như 0809 thì ngưỡng vào tương tự là 0-5 V do đó bạn phải lam mạch hạn chế biên độ cho đầu vào nếu giá trị lớn hơn 5 V.
    Sau khi đã xác định được rồi thì coi như bạn đã có tín hiệu số từ tín hiệu tương tự. VD như 0809 thì sẽ cho ra số 8 bit. Nhiệm vụ các bạn bây giờ là xử lý 8 bit này thôi.
    + Nếu để làm Oxilo thì phải đưa vào máy tính. Có thể các bạn sẽ đưa vào cổng máy in trực tiếp 8 bít và viết bằng C hay VC qua hàm input(số hiệu cổng) Nhưng cách này chỉ phù hợp vơí các hệ điều hành windows 98. Me do đó cách này không hay lắm.
    + Vậy thì có thể làm cách khác như sau: Dùng một IC đổi song song ra nối tiếp. Mình cũng không nhớ ra con gì sau đó đưa vào cổng Com. Bộ Visual Studio 6 có một control là Microsoft Comm dùng control này để lấy dữ liệu từ cổng Com dễ dàng. Có thể dùng VB hay VC để viết. Ngoải ra các bạn thích dính dáng đến VXL thì có thể lập trình 8951 để làm IC chuyển từ nối tiếp sang song song.
    + Nếu bạn làm đồng hồ số thì dung 8951 để đón nhận, xử lí tín hiệu và hiển thị

Chúc mọi người thành công

anh_keyeuem
    Guest

Quote Nguyên văn bởi roman_dt7
    Tôi cũng đang hoc năm thứ tư
    Thầy cho bài tập lớn nhưng hiện bây giờ thì mơ mịt quá chẵng biết đường nào mà lần
    có anh chị nào nhiều kinh nghiệm xin chỉ giáo dùm
    Xin chân thành cảm ơn và hậu tạ
    Mày là thằng nào mà dám bảo học lớp 7 hehe.

Uỷ viên ban điều hành Box khoa ĐTVT Avatar của nothingtolose

Quote Nguyên văn bởi hn1027
    Em đang học năm thứ tư. Năm nay chúng em có học môn Vi xử lý. Môn này có bài tập lớn(không bắt buộc). Em muốn làm về đề tài: đo tín hiệu và hiển thị sóng(mô phỏng oscilloscope). Hiện nay em chưa biết nhiều về vi xử lý. Em mong các anh chị khóa trước cho em vài lời khuyên về môn này. Nếu anh chị nào đã từng làm đề tài này hay có ý những gợi về hướng làm đề tài này thì có thể tư vấn và giới thiệu tài liệu tham khảo giúp em được không ạ. Em rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người. Em xin chân thành cảm ơn.
    Neu em lam de tai nay co ba van de dat ra la:
    1. Tin hieu analog cua em co dai tan la bao nhieu de chon ADC lay mau co toc do phu hop (tuan thu dinh ly lay mau).
    2. Sau khi da co du cac mau thi toc do nhan data cua mC co phu hop khong. Theo anh em nen dung PC thi tot hon hoac dung mC ghep voi PC de hien thi.

3. Hien thi du lieu nhu the nao tren PC cho giong Osc vi du nhu de khi ve waveform khong bi nhap nhay man, neu muon co dan dang dong thi ra sao, chinh cac div/time,div/V or A hay chinh do chinh xac.

Thuong thi de tai loai nay chi do duoc tin hieu co f nho thoi. Vi em cung chi xai loai x51 thoi.
    Bye

atox
    Guest

hey xin chi giup co de tai vi xu ly nao co nhieu kha nang thuc hien nhat ko vay
    dan anh k45 dau roi . xin chi cho biet de tai voi

Virtex4
    Guest

Quote Nguyên văn bởi atox
    hey xin chỉ giúp có dề tai vi xu ly nao co nhieu kha nang thuc hien nhat ko vay
    dan anh k45 dau roi . xin chi cho biet de tai voi
    Đo và hiển thị nhiệt độ.

* Sensor: LM335 (14,000)
    * Khuếch đại thuật toán: LM324 (2,500)
    * ADC: 0804/0809 (24,000)
    * VĐK: 8951 (20,000)
    * Hiển thị: Tư bản thì dùng LCD (khoảng 200,000) còn XHCN thì xài LED 7 vạch - LED 7 vạch Kathode chung (3 con cho khoảng nhiệt độ từ 0 - 100) + 3 con CD4511 (10,000).
    * Mạch in: 30,000 - 100,000

Ước chừng với giá SV thì đề tài này đầu tư khoảng 100K - 400K!

(Giá tham khảo: 78 Hàng Trống)

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề