User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 15

Chủ đề: Cần những lời tâm huyết của các bậc tiền bối!

svBK's Newbie

Mặc định Cần những lời tâm huyết của các bậc tiền bối!

Chỉ còn 1 tháng nữa là đến giai đoạn làm hồ sơ, em sắp phải đưa ra quyết định của mình. Em thực sự rất yêu BK. Tuy nhiên, xung quanh em có quá nhiều lời khuyên, quá nhiều lời can gián ... nhưng em chưa chịu từ bỏ hoài bão lớn lao của mình. Em rất mong các anh, các chị chia sẻ cho em những lời khuyên để em biết em sẽ lựa chọn đúng.
    Em xin có một vài câu hỏi:
    -Học KSTN CNTT và CNTT Việt Nhật có gì khác nhau? Thi tuyển cái nào dễ hơn?
    -Ra trường em muốn theo hướng nghiên cứu để được ở lại trường làm giảng viên thì có quá mơ mộng không? Muốn được như thế thì nên học cái gì trong 2 cái trên?
    -Nếu em tạch cả 2 cái KSTN CNTT và CNTT Việt Nhật, học phân khoa CNTT bình thường thì cơ hội thực hiện ước mơ của em còn hi vọng không?

.:: Grumpy svBKer ::. Avatar của 1973

Mặc định Re: Cần những lời tâm huyết của các bậc tiền bối!

1. Học KSTN CNTT tất nhiên là hơn rồi. Thi tuyển thì vào Việt Nhật dễ hơn, thậm chí là rất dễ.

2. Không mơ mộng. Học cái gì cũng được, miễn là em đạt kết quả cao (tốt nghiệp thủ khoa chẳng hạn).

3. Có vẻ như em quá đề cao KSTN và Việt Nhật so với chương trình đào tạo bình thường. KSTN chỉ khác với chương trình bình thường là chúng nó qua kì thi tuyển KSTN (thi 2 môn Toán và Lý, ko quyết định lắm đến khả năng học CNTT), còn Việt Nhật thì anh ko rõ nhưng đó là nơi dành cho các bạn... thiếu đểm.
    Contact me:
    Email: sangnd [at] svBK.vn
    Personal website: My Blog | Chat với người lạ
    Facebook Page của Bách Khoa Forum: http://www.facebook.com/svbk.vn

svBK's Newbie

Thêm nữa, em học THPT bình thường nên đề thi KSTN khá xa lạ với kiến thức em được học, vào được KSTN với em cũng rất khó. Em hi vọng đỗ được Việt Nhật hơn. Vì em thấy bảo V-N được chọn một số sv đi du học, như thế cơ hội sẽ lớn hơn chăng.
    Em không rõ sự khác biệt giữa lớp đại trà và lớp đào tạo đặc biệt, mong anh chị giải thích giúp em với.

svBK's Member

bạn 1973 trả lời thế này thì chết các em nó rồi.
    Học KSTN CNTT và CNTT Việt Nhật có gì khác nhau? Thi tuyển cái nào dễ hơn?
    2 chương trình này khác nhau rất nhiều, theo mình biết thì học KSTN chất lượng tốt hơn (học bài bản hơn, có căn bản hơn, và nội dung học cũng nặng hơn), còn Việt Nhật học chủ yếu để làm luôn ứng dụng, nghĩa là khi đi làm bạn cần làm cái gì thì bạn sẽ đc hoc cái đó. Mình ví dụ thế này cho dễ hiểu, học KSTN bạn có thể viết 1 phần mềm ứng dụng, còn học Việt Nhật bạn học cách sử dụng cái phần mềm mà bọn KSTN nó viết ra để làm ứng dụng.
    về việc thi vào, bạn phải đủ điều kiện dự thi vào 2 chương trình này (năm của mình điều kiện để đc thi là 25 điểm thi đại học) nên nói là Việt Nhật dành cho những bạn thiếu điểm như bạn 1973 là sai hoàn toàn. Tuy nhiên điểm vào Việt Nhật thường thấp hơn vào KSTN, năm của mình vào Việt Nhật là 11 điểm, vào KSTN là 14,5 điểm. ( tổng điểm 2 môn toán, lý; thi tự luận, và mình nghĩ là khó hơn đề thi đại học khá nhiều, bạn có thể đển quán photo trong trường để mua đề thi vào KSTN các năm trước tham khảo)

Ra trường em muốn theo hướng nghiên cứu để được ở lại trường làm giảng viên thì có quá mơ mộng không? Muốn được như thế thì nên học cái gì trong 2 cái trên?
    nếu bạn muốn ở lại trường mình nghĩ bạn nên cố gắng để vào KSTN, hoặc học chương trình CNTT ở ngoài, học Việt Nhật chủ yếu để đi làm sản phẩm (tư bản mà :d)

Nếu em tạch cả 2 cái KSTN CNTT và CNTT Việt Nhật, học phân khoa CNTT bình thường thì cơ hội thực hiện ước mơ của em còn hi vọng không
    theo mình biết thì vẫn có thể, nhưng điểm của bạn phải tương đối ổn, và còn phụ thuộc vào may mắn nữa, bởi vì k phải năm nào các khoa viện cũng tuyển thêm nhân sự thì phải :d
    thân.

svBK's Member

Quote Nguyên văn bởi hoangnhat Xem bài viết
    Thêm nữa, em học THPT bình thường nên đề thi KSTN khá xa lạ với kiến thức em được học, vào được KSTN với em cũng rất khó. Em hi vọng đỗ được Việt Nhật hơn. Vì em thấy bảo V-N được chọn một số sv đi du học, như thế cơ hội sẽ lớn hơn chăng.
    Em không rõ sự khác biệt giữa lớp đại trà và lớp đào tạo đặc biệt, mong anh chị giải thích giúp em với.
    ngành CNTT ở chương trình đại học thì cũng học các môn như KSTN CNTT nhưng khi học sẽ học dễ hơn, khi thi cũng nhẹ nhàng hơn KSTN. Còn Việt Nhật thì hình như rất ít người trượt, vì trượt được cũng phải là siêu nhân

svBK's Newbie

Môi trường, điều kiện học tập của các lớp trên có khác nhau nhiều không? Em thấy mấy anh chị ở gần nhà em bảo SV KSTN toàn pro thôi, chương trình đào tạo đặc biệt chắc phải có gì đặc biệt lợi thế hơn đại trà chứ?

svBK's Member

Quote Nguyên văn bởi hoangnhat Xem bài viết
    Môi trường, điều kiện học tập của các lớp trên có khác nhau nhiều không? Em thấy mấy anh chị ở gần nhà em bảo SV KSTN toàn pro thôi, chương trình đào tạo đặc biệt chắc phải có gì đặc biệt lợi thế hơn đại trà chứ?
    chương KSTN học khó hơn, thi cũng khó hơn thì tất nhiên những người học KSTN sẽ phải có lợi thế hơn rồi.
    SV học KSTN có cơ hội tốt hơn về học bổng, du học, và cả công việc sau khi ra trường. Các doanh nghiệp người ta cũng biết nhìn người chứ :d.
    Nói chung theo mình, học chương trình nào cũng vậy, được cái này thì sẽ mất cái kia, quan trọng là bản thân mình cố gắng đến đâu thôi. sẽ chẳng ai cho không ai cái gì đâu.
    còn bạn, vẫn đang học PT thì hãy cố gắng ôn tập cho tốt để thực hiện ước mơ của mình là đỗ vào BK, nếu tốt hơn thì đỗ vào lớp KSTN :d

Le chevalier du ciel Avatar của luugu

Thường thì điều kiện để được dự thi vào KSTN/Việt Nhật là phải có điểm ĐH = Điểm đỗ BK +3, thi vào cả 2 chương trình trên đều chung đề là thi toán và lý, dĩ nhiên do lịch sử để lại thì KSTN thường là ưu tiên số 1 của học sinh, tất lẽ dĩ ngẫu là điểm thi vào KSTN thường cao hơn bên Việt Nhật, tuy nhiên nếu dám nói bên nào hơn bên nào hay sinh viên bên nào giỏi hơn thì cẩn thận không có đứa nó vả cho rơi răng

Về ý định ở lại trường làm giảng viên như bạn chủ thớt thì theo mình quan sát các thầy mình dạy toàn từ lớp "thường" mà ra cả, tụi KSTN chắc ít người ở lại dạy, toàn chạy đi kiếm tiền thôi
    On ne voit bien qu'avec le coeur, l'essentiel est invisible pour les yeux ~ ♥

9. Tớ cảm ơn luugu đã chia sẻ.

svBK's Newbie Avatar của chutichbk

em đợi đươc đi du hoc Việt Nhật la hơi khó đấy.! Vào đấy nếu tiêng nhật của em bắt đầu la con số 0 thì ko nên.! Đứa bạn anh đang muốn chui ra ko được nữa ne, số người đi đươc du học rât ít, phải học thật giỏi cả tiếng nhật và các môn khác.! tóm lại nếu cố gắng thi vào đươc KSTN thì rất tốt, còn chương trinh tiên tiến hay viêt nhật la ko hay lam. Xét về kiến thức thì có khi còn thua sinh viên học chương trình kĩ sư bình thường, có chăng thì năng động và được ứng dụng thưc hành tốt hơn ( Thì học phí cũng cao hơn ma.!)..Chuc em thi tốt vào bk, muốn thực hiện hoài bão quan trọng nhất là phải có đam mê em ạ.! môi trương học là một phần thôi, vào trường bkhoa em sẽ thấy sinh viên tự học la chính.

HUT's Master Avatar của fly_with_stars_hut2011

Nếu học tốt ở lớp đại trà thì vẫn có cơ hội đc giữ làm giảng viên mà bạn, mà nếu như kết quả học tập 2 năm đầu của bạn đạt loại giỏi thì có cơ hội đc chuyển vào lớp KSTN đấy. Bạn cũng nên xác định là đề thi khó hơn đề thi đại học rất nhiều ( chỉ có những học sinh đạt giải quốc tế mới đc miễn thi, tuyển thẳng vào thì phải ). Mà như năm bọn mình thì cuối tháng 8, đầu tháng 9 mới đăng kí và thi vào các chương trình đặc biệt nên bạn nứ tập trung ôn thi vào trường đi đã! good luck

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề