User Tag List

Ðề tài đã khoá
Trang 1/8 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 78

Chủ đề: Dành tặng các spammer

HUT's Master Avatar của sonnvl

Mặc định Dành tặng các spammer

"Vươn lên” trong thế giới ảo, tụt hậu trong cuộc sống thực
    Đó là bi kịch của không ít bạn dân teen. Họ mê mải khẳng định vị trí số 1 của mình trên các diễn đàn (forum) của thế giới ảo. Trong khi đó, ngoài đời thì họ bết bát ở những vị trí thấp tè, đôi khi họ xa lạ và ngơ ngác với xung quanh...

Admin và mod - người nắm “cây đũa thần”quyền lực
    Trong một forum, admin (quản trị diễn đàn) hay mod (quản lý box) có toàn quyền del bài (xoá bài), lock topic (khoá chủ đề), del topic (xoá chủ đề), edit bài (sửa bài), và cao nhất là treo nik và xoá nik của các thành viên khác.
    K.X, một Smod khét tiếng trên forum X, ngoài đời là một cô bạn mới đang học lớp 9 trường THCS N. ở trong lớp, X rất ít nói, hầu như không bao giờ phát biểu, và học lực vào loại tầm tầm. Nhưng trên forum, nik Be_X lại nổi tiếng với những câu nói gây scandal, xoá bài và khoá topic, treo nik của các thành viên không thương tiếc. X tâm sự “Trên forum, mình như không sợ bất kỳ ai nữa, dù trong lớp, mình nhút nhát đến mức chưa bao giờ dám làm trái ý ai hết”. Thật sự, cái mod panel như cây đũa thần đầy quyền lực, biến những dân teen “thấp cổ bé họng” nhất, trở thành những con người có quyền uy nhất trong một forum.

Cuộc chiến giành “đũa thần”
    N.V kể “Hồi trước tớ tham gia forum Y, không chịu nổi cách điều hành tuỳ tiện của bên đấy, tớ nhiều phen tức khí, xin một tí host free của thằng bạn bên Sing mua bằng CC chùa, lập một forum mới! Lên làm admin cho sướng!”
    ở một forum nọ, mod là do admin quyết định. Thế là bỗng dưng, thành viên nào thân thân với admin đề nghị một chân mod là xong ngay. Khỏi phải nói cũng biết vị admin nhí đó được các member săn đón thế nào.
    ở một forum khác, bầu cử mod ba tháng một lần, nội bộ các mod thường chia làm hai phe, mỗi khi bầu cử mod là bọn họ lại lôi kéo sự ủng hộ của các thành viên về phía mình. Thậm chí còn cắt cử ra một số người chuyên đi đăng ký hàng loạt nik mới để bỏ thêm nhiều phiếu cho phe mình.
    Nhưng chưa thấm vào đâu với cuộc chiến của mod B và mod K. Ngày bầu cử mod đã gần kề, mod K tìm mọi cách để hạ uy tín mod B. Biết mod B rất nóng tính, lại rất ghét nik A. Thế là mod K đã xúi A đá đểu, chọc ngoáy cho B tức điên lên đến mức không kìm được văng tục trên forum trước sự chứng kiến của bao member! Ngay lập tức, B bị mất uy tín thảm hại, bị treo nik 1 tháng, và tất nhiên, không mong gì làm mod nữa!

Để có tên trên bảng top writer
    Nhiều forum có những bảng top writter đề tên những thành viên có số bài post nhiều nhất, như một cách hoan nghênh những đóng góp tích cực của các member. Thế nhưng với nhiều member đó là cái cớ để “chạy đua vũ trang”. Họ ganh nhau từng bài post một, tìm mọi cách để tên mình leo vào top 10, thậm chí đứng đầu bảng. Chiêu thường dùng là post những câu ngắn tủn a dua, vô nghĩa kiểu “Hay thật!”, “Bó tay!” để lấy từng điểm một. Trắng trợn hơn, nhiều member thậm chí không thèm nói gì, chỉ để 3 cái biểu tượng emoticons cười nhăn nhở. Hoặc ngang nhiên buôn dưa, chat chit chuyện riêng trong 1 topic tranh luận nghiêm túc.
    HTD, một nik trong forum H. nói thẳng: “Biết làm thế sẽ bị treo nik, nhưng thà tôi tận hưởng cảm giác đứng đỉnh trên top member một lần rồi bị del nik luôn, còn hơn là suốt đời làm một member vô danh!”
    “Vươn lên” trong thế giới ảo. Tụt hậu trong cuộc sống thực
    Từ ngày lao vào chiến dịch tranh cử mod của forum M, X.N xanh xao thấy ớn. Cô bạn thường xuyên ngồi bomb bài suốt 8 tiếng đồng hồ liền từ 10h đêm đến 6h sáng. Không chỉ nhịn ăn sáng ăn trưa 2 tháng liền để có tiền ra hàng net post đủ số bài ra tranh cử mod, X.N không thương tiếc bòn rút nốt những tờ tiền rách cuối ngày từ gánh rau muống của mẹ.
    P.D.T, người đứng 1 trong top 10 của forum F và cũng là Smod tích cực nhất của forum, đã trượt trong kỳ thi tốt nghiệp vừa qua. Ngay trước ngày thi tốt nghiệp, T vẫn ngồi online gần 5 tiếng đồng hồ chỉ để than thở trên forum là vẫn... chưa thuộc hết bài. Cha mẹ ốm T chẳng hề hay biết, chị gái bị mất việc, T cũng không quan tâm. Trong khi cậu cố gắng để vươn lên trong thế giới ảo, thì ở trong thế giới thực, T. càng ngày càng trở nên tụt hậu và lạc lõng. Tới lớp cậu không chơi được với ai. Sinh nhật, T chỉ biết ngồi một mình trên quán net, lên forum và post topic “sinh nhật cô đơn”, không một lời chúc nào từ bạn bè.
    Đừng tự biến mình thành một thành viên ảo trong cuộc sống thực, bạn nhé!
    From HHT556
    Lần sửa cuối bởi sonnvl; 28-12-2005 lúc 12:18 PM

Em vẫn như ngày xưa Avatar của cáo đeo nơ

một bài rất hay đó, nhưng may mắn một điều là nó không xảy ra trong forum của chúng ta, mà có xảy ra thì cũng ở một mức độ nhẹ thôi, chứ ko đến mức như trong bài đó nêu ra...phải ko?
    Đúng, nếu để cuộc sống ảo chi phố cuộc sống thật của chúng ta, chi phối chúng ta thì quả thật vô cùng nguy hiểm, chúng ta chỉ có thể coi cuộc sống ảo là nơi chúng ta có thể bộc lộ những gì mà ta ko dám nói, hoặc trao đổi những suy nghĩ, những quan điểm, đồng thời chúng ta cũng có thể giải tỏa tâm trạng, kết bạn,...
    nhưng tất cả cũng phải có giới hạn, chúng ta ko thẻ tách rời cuộc sống thật đuợc
    Bài báo này cũng là môt hồi chuông cảnh tỉnh cho những ai có tình trạng hoặc mục đích như trên,
    ( mặc dù thỉnh thoảng cáo em cũng spam bài, với lại thấy số bài mình tăng lên cũng thích, nhưng mà chả vì mục đích gì hết, hheehe)
    ko những vậy mod của BKF còn đang thiếu trầm trọng đó chứ, phải ko?
    Mặc kệ cuộc đời, mặc nắng mưa
    Mặc kệ yêu thương, mặc dối lừa
    Mặc kệ tình ai, mặc tình tôi
    Mặc kệ vấn vương trói buộc đời
    Mặc kệ thị phi, mặc tiếng đời
    Mặc kệ danh lợi , mặc kệ vui
    Cứ buông tất cả vào trong gió
    Để chút lòng cười với thảnh thơi
    .....

HUT's Master Avatar của H.A.U

he ! Mình mới đọc bài này hôm qua ! Nói gì thì nói chứ kiểu ấy chỉ có một số kẻ thừa thời gian và tiền bạc thôi ! CHứ bây giờ nó chẳng có ý nghĩa gì !

Quân Nhân Danh Dự Avatar của dihockhongdanhban

Ặc....đọc xong mình cũng suy nghĩ..m21`m21`
    Dù mình spam bài nhiều nhưng đâu đến nỗi như trong báo viết nhỉ..m22`m22`
    hehehehe
    .... Chính cô là thủ phạm... Cô đã đánh cắp trái tim tôi......

MY BLOG

Kô phải ngại! Avatar của ot_khong_cay

Mình còn nhân hậu chán! Hik hik! Các bác phải cám ơn 1 Admin gương mẫu như em đấy nhé! Lởm khởm là em khóa nick liền!

Suỵt... Avatar của munmun

È, bài này có nên dán lên sticky để "cảnh báo" ko nhỉ???
    "Tình yêu làm nên những vị anh hùng, nhưng tạo ra những thằng ngốc nhiều hơn"

Dạo này M2 spam bài kinh, đi đâu cũng thấy bài viết của M2
    Định bomb diễn đàn ah

HUT's Master Avatar của nhanbachkhoa

Nói chung spammer luôn là một vấn nạn lớn đe doạ an nguy của các 4rum, mà BKF chúng ta chắc chắn cũng không thể tránh khỏi (với các spammer kiểu như nhanbachkhoa này chẳng hạn, hehe). Vấn đề ở đây là làm sao hạn chế bớt nguy cơ bị spam hàng loạt. Hiện nay, em thấy với chính sách 1 lần post tối thiểu 50 ký tự, và chỉ chấp nhận bài post mới sau 60s, thì cũng hạn chế được đáng kể việc các thành viên spam bài rồi. Tuy nhiên, em đã thử, và thấy rằng với một nỗ lực không lớn lao lắm, một ngày em có thể spam từ 50 tới 100 bài vào các topic ít bị các mod để ý. Rõ ràng spamming và spammer vẫn là vấn đề nan giải. Có lẽ chỉ còn cách kêu gọi ý thức của các memb. thôi, hì hì (nhanbk ơi, nghe chưa, hạn chế spam bài đi nhé, đừng để 4rum sập lên sập xuống chứ!)

Laziness is killing me... Avatar của Aprilsnow

Chú đi học yên tâm. Sau đợt dọn dẹp BKF thì số bài của chú chỉ còn khoảng 1K là may . Chú chuẩn bị tinh thần khao bạn bè nhân bài viết thứ 1K đi :2)

Kẻ thù lớn nhất của tôi là sự lười biếng và tự mãn
    Điểm yếu lớn nhất của tôi là sự thiếu tự tin và kém cỏi

canhnguyen@svbkol.org

Ôi, tùy bác, em chẳng quan tâm, em cũng chán lắm rồi.
    Em làm mod box quán nhỏ ven đường mà nói cách khác là box chatchit thì em hỏi bác những bài chatchit thì chất lượng kiểu gì.
    Tùy các bác, các bác admin quyền cao chức trọng thì các bác thích làm gì thì làm, thích thì xóa cả box quán nhỏ đi , để làm gì

Ðề tài đã khoá
Trang 1/8 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề