User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 1 của 1

Chủ đề: Kinh nghiệm nhỏ cho các bạn đỡ bị...lừa!

Life Is Nothing Avatar của Tikata

Mặc định Kinh nghiệm nhỏ cho các bạn đỡ bị...lừa!

Hôm nay một ngày rất rảnh rỗi của Tikata. Không đi đâu, không làm gì và....không tắm (Lạnh khủng khiếp). Ngồi co ro bên cái PC và quyết định viết 1 chút. Kinh nghiệm Anti lừa đảo (Các sếp đừng bảo là em không tôn trọng sự trong sáng của tiếng Việt nhé. Dùng Anti cho nó thời thượng he he).
    Có một số trường hợp mà Tikata thấy sinh viên mình hay bị dính:

1/ Mua tăm ủng hộ từ thiện:
    Nếu một buổi sáng đẹp trời mà cũng có thể là xấu trời, bạn đang tung tăng như teen đến trường bỗng bị chặn lại bởi 1 cô hoặc 1 anh chàng tay cầm 1 cuốn sổ kẹp nách vài gói tăm và nói rằng họ là sinh viên bán tăm để lấy quỹ ủng hộ trẻ em nghèo thì mình xin nói luôn: Đấy là những người lừa đảo, lười lao động và lợi dụng chiêu bài từ thiện để lấy tiền.
    Cách chống rất đơn giản: Hoặc bạn từ chối và đi thẳng hoặc bạn yêu cầu họ đưa giấy hoặc cái gì chứng nhận của hội sinh viên >>> Đảm bảo tắt nắng.

2/ Làm thẻ Ngân hàng miễn phí:
    Cái vụ này các bạn ở KTX hay bị dính.
    Các bạn sẽ thấy một anh chàng hoặc một cô nàng vào phòng và bolo bala rằng em là người của ngân hàng xyz và đang có đợt làm thẻ miễn phí. Họ chỉ yêu cầu bạn nộp cho họ bản photo chứng minh thư nhân dân là ok.
    Thực chất mấy người này toàn là đội lấy chứng minh thư nhân dân để họ khai khống nhân sự cho các công ty và hưởng hoa hồng. Nên nhớ là Ngân hàng làm thẻ họ yêu cầu thông tin rất kỹ càng nhất là phần chữ ký mẫu. Các bạn nghĩ rằng mình chẳng mất gì nhưng nếu bản CMTND đó bị đem đi khai gian dối vào mục đích vụ lợi không hợp pháp thì các bạn cũng nên lường trước những rắc rối có thể xấy ra.
    Chống: Bơ đi thôi. Không tin vào những gì quá dễ dàng.

3/ Tuyển nhân viên phát tờ rơi với mức lương cao:
    "Cần tuyển người phát tờ rơi theo ca 2h. Lương 150k/ca và trả ngay sau ca." Xin thưa là Tikata đi làm vật mặt ra 1 tuần 40h cũng không dám mơ cái mức lương khủng ấy. Các bạn đừng bao giờ tin một công việc nhẹ nhàng, không yêu cầu trình độ mà lại có mức lương hời như thế. Nếu các bạn tin và đi làm thì đổi lại bạn sẽ chẳng nhận được gì cả và mất sức, rước bực về mình. Hãy thực tế và đánh giá đúng giá trị công việc.

4/ Đồng hồ rẻ đây:
    Cái này thì dạo này Tikata ít thấy nhưng cũng viết để các bạn đề phòng.
    Nếu các bạn thấy một tên trung niên ra xí xớn bảo là có đồng hồ xịn và muốn bán rẻ cho bạn thì xin bạn hãy nói không và tránh xa nhé. Hoặc đó là đồ dởm, hoặc đó là đồ phi pháp có thể dẫn tới nhiều rắc rối nếu bạn mua nó.

5/ Mùa đông rồi áo rét, quần bò có giá lắm:

Cái này thì các bạn ở KTX nên lưu ý. Đừng bao giờ phơi quần bò, áo ấm tốt ở ngoài phòng vào buổi tối nhé. Rất có thể sáng hôm sau các bạn sẽ thấy nó không còn ở đó nữa. Tikata không có ý nói an ninh KTX không tốt để các bạn phải lo. Chỉ là cẩn tắc vô áy náy. Nhất là với sinh viên không phải giàu có gì

Hết rồi.

Chúc các bạn BKF Giáng sinh vui vẻ nhé ^^

2. Có 5 thành viên cảm ơn bài viết của Tikata có chất lượng:

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề