User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/4 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 36

Chủ đề: Sự khác nhau giữa hệ cử nhân kĩ thuật và kĩ sư kĩ thuật

svBK's Newbie

Icon5 Sự khác nhau giữa hệ cử nhân kĩ thuật và kĩ sư kĩ thuật

Năm nay em có ý định thi vào đại học bách khoa,nhóm ngành 02,em được biết nếu như vào trường mà không đủ điểm vào nhóm này sẽ bị đẩy qua các nhóm từ 04-07 đúng không a?
    Thứ 2 là nếu em đủ điểm vào khoa khác nhưng em muốn học hệ cử nhân nhóm ngành 02 thì có đăng kí được không ạ?
    Thứ 3 là em muốn hỏi về bằng cấp khi ra trường:nếu em học hệ cử nhân thì học xong 4 năm sẽ được bằng cử nhân kí thuật và phải học thêm 1 năm lấy bằng kĩ sư,thì bằng kĩ sư ấy là văn bằng 2 đúng không ạ hay như thế nào mong các tiền bối góp ý và chỉ bảo tận tình giúp đệ để đệ có cơ hội gia nhập vào ĐHBK.Cảm ơn các tiền bối !

Phong thần Avatar của enragon

Mặc định Re: Sự khác nhau giữa hệ cử nhân kĩ thuật và kĩ sư kĩ thuật

cái này thì em phải hỏi k56 vì chế độ này có từ K56 trở đi, mà K56 giờ mới là sinh viên năm 2 nên thông tin cũng chỉ là thông báo của thầy cô.

3. Tớ cảm ơn enragon đã chia sẻ.

HUT's Master Avatar của fly_with_stars_hut2011

Năm nay em có ý định thi vào đại học bách khoa,nhóm ngành 02,em được biết nếu như vào trường mà không đủ điểm vào nhóm này sẽ bị đẩy qua các nhóm từ 04-07 đúng không a?
    Thứ 2 là nếu em đủ điểm vào khoa khác nhưng em muốn học hệ cử nhân nhóm ngành 02 thì có đăng kí được không ạ?
    người ta sẽ phát phiếu đăng kí bổ sung nguyện vọng, mình đăng kí phiếu đó rồi nộp, nếu mình đủ điểm vào ngành đã đăng kí như ở hồ sơ thì chắc ng ta đáp xó cái phiếu bổ sung còn nếu k đủ thì người ta sẽ xét theo nguyện vọng trong phiếu bổ sung mà xét tiếp, nếu muốn học cử nhân thì đăng kí thêm nguyện vọng cử nhân thôi

5. Tớ cảm ơn fly_with_stars_hut2011 đã chia sẻ.

Uỷ viên hội đồng điều hành BKF Avatar của Còic7

Quote Nguyên văn bởi enragon Xem bài viết
    cái này thì em phải hỏi k56 vì chế độ này có từ K56 trở đi, mà K56 giờ mới là sinh viên năm 2 nên thông tin cũng chỉ là thông báo của thầy cô.
    k56 năm thư nhất nhé
    YM! : ht_mgame360
    FB : http://fb.com/coic7/
    Email :
    Coic7@svbk.vn
    0988.452.793

7. Tớ cảm ơn Còic7 đã chia sẻ.

svBK's Newbie

thế chưa có khóa nào học cử nhân mà ra trường hả anh :ss thế thì em chọn sao đây

Điều hành viên Avatar của thích nghịch điện

Khoan hãy nói đến quy chế đào tạo, bằng 1 bằng 2.
    Liệu bạn ấy và các bạn đã phân biệt được sự khác nhau giữa kỹ sư với cử nhân chưa

10. Tớ cảm ơn thích nghịch điện đã chia sẻ.

HUT's Master Avatar của fly_with_stars_hut2011

Quote Nguyên văn bởi spiderman Xem bài viết
    thế chưa có khóa nào học cử nhân mà ra trường hả anh :ss thế thì em chọn sao đây
    văn bằng 2 của trường bk tương đương văn bằng 1

12. Tớ cảm ơn fly_with_stars_hut2011 đã chia sẻ.

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi fly_with_stars_hut2011 Xem bài viết
    văn bằng 2 của trường bk tương đương văn bằng 1
    anh ơi ,văn bằng 2 đương nhiên là chính quy,trường nào cũng thế,nhưng bảng điểm có bị ghi liên thông hay bằng 2 không ạ vì một số công ty nó sẽ không nhận
    Quote Nguyên văn bởi thích nghịch điện Xem bài viết
    Khoan hãy nói đến quy chế đào tạo, bằng 1 bằng 2.
    Liệu bạn ấy và các bạn đã phân biệt được sự khác nhau giữa kỹ sư với cử nhân chưa
    khác biệt thế nào hả anh,giải thích dùm em với,mà học cử nhân có phải là học 4 năm rồi liên thông kĩ sư hay học 3 năm rồi đầu năm 4 chọn theo 2 hướng cử nhân hoặc kĩ sư,mà hệ cử nhân đóng tiền vẫn như kĩ sư hay đóng tiền ngoài ngân sách ạ ???

Điều hành viên Avatar của thích nghịch điện

Quote Nguyên văn bởi spiderman Xem bài viết
    anh ơi ,văn bằng 2 đương nhiên là chính quy,trường nào cũng thế,nhưng bảng điểm có bị ghi liên thông hay bằng 2 không ạ vì một số công ty nó sẽ không nhận

khác biệt thế nào hả anh,giải thích dùm em với,mà học cử nhân có phải là học 4 năm rồi liên thông kĩ sư hay học 3 năm rồi đầu năm 4 chọn theo 2 hướng cử nhân hoặc kĩ sư,mà hệ cử nhân đóng tiền vẫn như kĩ sư hay đóng tiền ngoài ngân sách ạ ???
    Những băn khoăn và thắc mắc của bạn này phản ánh đúng hiện thực nền giáo dục Việt Nam hiện tại. Ngành nghề, bằng cấp, hệ này hệ nọ, nhà nước, công lập, chính quy hay không chính quy cứ loạn hết cả lên khiến thật giả lẫn lộn

Chỉ nói với bạn một điều là, nếu bạn ko phải đi học vì mục đích kiếm cái bằng ĐH cho bằng bạn bằng bè mà là đi học đề lấy cái chữ, và ham học hỏi tìm tòi để nâng cao trình độ thì thì học cái nào mà chả được, miễn là bạn thực sự muốn học.

Còn phân biệt giữa cử nhân và kỹ sư à. Bạn cứ nghĩ nhé, cùng là học công nghệ thông tin, nhưng cử nhân chỉ học 4 năm, kỹ sư là 5 năm thì tất nhiên anh kỹ sư phải có trình độ cao hơn, có tư duy nghiên cứu, làm việc cao hơn, học nhiều và sâu hơn( tất nhiên chỉ là tương đối không phải ai cũng học như ai).

Cũng chú ý thêm cho bạn là về kỹ thuật thì chỉ có Bách Khoa, Giao Thông, Xây Dựng, Mỏ là học 5 năm tức là kỹ sư, còn lại từ Công Nghiệp, Điện lực, Quốc Gia....đều là cử nhân hết. Chỉ có mấy năm gần đây BK mới đào tạo thêm hệ cử nhân( chắc để cho anh em ra trường cho nhanh) chứ không phải như người ta vẫn hiểu là học về kỹ thuật thì người ta gọi là kỹ sư, còn học về khối kinh tế gọi là cử nhân

Khi chưa hiểu thế nào là "ngoài ngân sách" với "trong ngân sách" thì tốt nhất bạn không nên áp đặt nó là "ngoài" hay "trong", nếu là trường tốt thì người ta sẽ có thông báo và chú thích đầy đủ,
    Lần sửa cuối bởi thích nghịch điện; 01-12-2011 lúc 01:57 PM

15. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của thích nghịch điện có chất lượng:

Le chevalier du ciel Avatar của luugu

Ở nước ngoài hình như trừ Pháp thì làm gì có cái gọi là bằng "kỹ sư", ra trường là bachelor (cử nhân) hết, bằng của trường mình dịch ra tiếng Anh cũng là bachelor of engineering cơ mà (cái này cũng gây khó hiểu, vì với các ngành tương đương ở nước ngoài bằng đều ghi là bachelor of science), chỉ có dịch sang tiếng Pháp là nghe rất oách (Ingéneur de l'Institut Polytechnique de Hanoi), vì bên Pháp cũng có các trường kỹ sư riêng là các trường lớn (grandes écoles), phân biệt với các trường thường (université), nổi tiếng nhất là trường Bách Khoa (École Polytechnique), thấy cái chữ "Bách Khoa" nó có giá thế nào chưa?
    On ne voit bien qu'avec le coeur, l'essentiel est invisible pour les yeux ~ ♥

17. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của luugu có chất lượng:

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/4 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề