User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 1 của 1

Chủ đề: Điều con người cần nhất !!!!

Uỷ viên hội đồng điều hành BKF Avatar của Còic7

Mặc định Điều con người cần nhất !!!!

nguồn : đi copy nhá, nhưng cái này rất có ỹ nghĩa !!!!!!!
    Nhân gian rộng lớn,con người sinh ra ai cũng có ước mơ.
    Vĩ nhân nổi tiếng,công chức bình thường hay tên tội phạm,ai cũng có thứ để mà ướcao, để mà phấn đấu đạt cho kì được.
    Có thể đó là nguyện ước của đời người cũng có khi chỉ là một nguyện vọng cỏn con…
    Trái đất mênh mông.
    Đời người dài rộng.
    Ư ớc muốn cuả con người nhiều như nhữngvì sao.
    Kể sao cho xiết?
    Trong hàng tỉ câu “I need” được nói ra mỗi ngày đã ai nghĩ rằng nên đi tìm một câu đúng nhất,1 thứ cần nhất làm tiếng nói chung cho cả nhân loại?
    ………………………………………… ………………………………………… …….
    Chỉ là người bình thường,nhưng bản thân tôi cũng rất mong mỏi tìm ra lời giải đáp cho bản thân.Tôi đã đi nhiều nẻo đường,gặp nhiều bè bạn,biết nhiều mảnh đời…hòng tìm ra câu trả lời cho câu hỏi hằng nhức nhối trong lòng.
    Rồi bỗng 1 ngày tôi chợt nhận ra là sao tôi đã phí thời gian lâu quá thế .Câu trả lời vốn ở ngay cạnh tôi mà tới giờ tôi mới biết.Không phải đi đâu xa mới thấy được,vìlời giải đáp nằm trong tâm khảm mỗi con người.
    Nếu bạn cũng chưa tìm ra lời giải đáp cho câu hỏi lớn của cuộc đời mình,thì bạn có thể chọn 2 cách,một là tiếp tục đi trên con đường mình chọn cho tới khi nhận ra ,hai là nghe tôi nói.
    Nếu tôi là bạn ,tôi sẽ chọn cách thứ nhất.Nhưng khi mọi thứ đã đi qua,thì không cách chi tìm được.Còn lại chỉ là bài học và niềm đau đớn hối hận thôi.
    Nào,
    Điều con người cần nhất?
    Tôi sẽ kể cho bạn nghe những câu chuyện,tôi mong rằng bạn sẽ không chỉ tìmra một lời giải đáp cho câu hỏi này.
    ………………………………………… ………………………………………… ……
    ……….
    Tôi sẽ kể cho bạn nghe câu chuyện của mộtcô bạn tôi quen trên mạng.Nhà cô ấy từng có 1 sạp vải lớn ở chợ Đồng Xuân.Nhà cửa, đất đai đều cầm cố dồn vốn cả vào đó để buôn bán,cả nhà sống nhờ sạp vải.
    Câu chuyện bắt đầu vào một buổi tối,cả nhà đang cùng nhau xem ti vi thì có cuộc gọi đột ngột tới.Mẹ bạn ấy nghe máy rồi sắc mặt cứ nhợt đi.Rồi bác ấy làm 1 chuyệnrất lạ:Cúp máy,rút giắc cắm điện thoại và trở về xem phim tiếp tục cùng cả nhà.Bác giải thích rằng chỉ là 1 cuộc gọi trêu chọc thôi,không có gì cả.
    Bạn tin không? Đó là đêm cháy chợ Đồng Xuân.Bạn hàng của bác gái gọi điện đến báo rằng lửa bắt đầu lan tới sạp vải gia đình bác.
    Cơ ngơi cả đời bác gây dựng bị cháy tàn cháy rụi sạch sẽ.
    Rồi sau đó là những tháng những năm làm thuê làm mướn khổ cực mới gây dựng lại được nhà cửa,vườn tược như trước kia.
    Tôi đã có lần gặp bác,và hỏi tại sao trong cái đêm định mệnh ấy,khi mà tất cả tài sản của bác bị tiêu tan,mà bác lại có quyết định kì lạ đó.Bác mỉm cười trả lời tôi:
    -Bác chỉ sợ bác trai lại chạy tới cứu hoả thì nguy hiểm.Tiền của thì còn làm lại được chứ lỡ đâu bị thương thì…
    Tiền!
    ………………………………………… ………………………………………… ……
    Tôi sẽ kể cho bạn nghe câu chuyện của chị dâu tôi,và đám cưới không bao giờ trọn vẹn của chị ấy.
    Câu chuyện bắt đầu vào ngày cưới của chị ấy.Chị lên xe ô tô đi từ nhà ra tới 1 miền quê để tổ chức lễ cưới tại nhà thờ với anh họ tôi.Chị ngồi trong xe,xúng xính váy áo trắng tinh,khuôn mặt ngời hạnh phúc.
    Rồi qua cửa kính ô tô chăng đầy hoa lá và đăng ten chị nhìn thấy bên đường có một nhóm người nông thôn đang luống cuống bắt xe lên thành phố,họ ẵm theo một đứa bé mình mấy bết máu. Đoạn đường ngoại thành vắng vẻ chẳng có xe qua lại thường xuyên.
    Chẳng ngần ngại,chị nói tài xế quay xe đưa đứa bé và cả bà mẹ trẻ đã ngất xỉu trở lại thành phố,tới bệnh viện tỉnh làm phẫu thuật .
    Chị còn trả trước chi phí mổ và ở bên người mẹ tội nghiệp cho tới khi ca mổ kết thúc.
    Áo váy trắng tinh của chị bê bết máu và tấm khăn voan xinh đẹp lem luốc đất bùn lầy lội .
    Đứa bé đó thì được cứu nhưng mà chị lỡ mất đám cưới.Chị lỡ mất cơ hội cả đời chỉ có 1 lần duy nhất.Chị về nhà tôi mà không có cưới hỏi rình rang,họ hàng thì bàn tán này nọ ,hàng xóm điều tiếng không hay…
    Tôi đã hỏi lí do gì khiến chị dám làm việc động trời đó,chị chỉ cười với tôi,rằng:
    -Thì có kịp nghĩ gì đâu,chỉ biết là mình không cứu thì đứa bé chết mất…
    Tình yêu!
    ………………………………………… ………………………………………… ………….
    Tôi sẽ kể cho bạn nghe câu chuyện mà tôi đọc trên báo,về một cậu trai 17 tuổi đời.
    Câu chuyện bắt đầu khi bão Ketsana tràn miền trung ,kéo theo lụt lội,cuốn phăng nốt những gì mà gió lốc chưa mang đi hết.Khi nước lên được hơn 2 mét, đang co ro trên mái nhà thì cậu ấy nhìn thấy 2 người không quen biết ,1 cụ già và một đứa bé bị nước cuốn đi.
    Cậu liền lao xuống cứu,dù cậu chẳng quen gì họ.Sau một thời gian dài vật lộn với nước lũ cậu cũng đưa họ tới được nơi an toàn,thoát khỏi bàn tay thần chết.
    Tôi không bao giờ có được cơ hội hỏi cậu ấy tại sao lại liều mình như vậy,bởi lẽ ngaysau đó,cậu lại trở thành miếng mồi cho connước dữ.Bốn giờ chiều hôm sau, đội cứu hộmới tìm ra xác vị anh hùng trẻ tuổi ấy tít phía hạ nguồn con sông.
    Tính mạng!
    ………………………………………… ………………………………………… …………….
    Tôi đã kể cho bạn nghe về một bà mẹ biết toàn bộ công sức cả đời lao động bị thiêu rụi mà không hề nhỏ một giọt nước mắt.
    Tôi đã kể cho bạn nghe một cô gái chẳng đắn đo chi khi từ bỏ đám cưới duy nhất của cuộc đời con gái.
    Tôi đã kể cho bạn nghe về một cậu trai chưa đủ 18 tuổi không ngần ngại liều mạng cứu người chẳng hề quen biết.
    Bạn đã đoán ra được chưa?
    Điều con người cần nhất?
    Chưa sao bạn?Vậy vui lòng nghe tiếp nhé.
    ………………………………………… ………………………………………… ………………
    Bạn có bao giờ nghĩ về ý nghĩa cụm từ “ Nốivòng tay lớn ”?
    Bạn có bao giờ nghĩ rằng thực chất mình tham gia các diễn đàn để tìm kiếm cái gì?

Bạn có biết nụ cười bao dung cuả bất kì ai khi thấy một đứa trẻ ra đời?
    Bạn có biết những giọt nước mắt rơi khi thấy ai kia lìa xa cuộc sống?

Bạn có từng hiểu được niềm vui tột cùng cuả Robinson khi tìm ra Thứ sáu?
    Bạn có từng nhìn thấy ánh mắt thiết tha của nhà du hành qua cửa tàu vũ trụ nhìn vềđất mẹ?

Bạn có thấy hàng triệu người biểu tình phản đối chiến tranh ở 1 đất nước cách xa mình nửa vòng trái đất?
    Bạn có xem cả tỉ tin nhắn trên khắp thế giới ủng hộ tiền gửi tới các tổng đài từ thiện để hỗ trợ cho các nạn nhân cơn sóng thần lịch sử năm 2004?

Chưa nhận ra sao bạn?
    Điều con người cần nhất?
    ………………………………………… ………………………………………… …….
    Đã được ban cho một cơ thể để tồn tại là con người,bạn cũng như cả 7 tỉ người,không ai muốn cô đơn,không ai mong mỏi những bàn tay buông,không ai muốn mình lạc lõng…
    Chỉ cần nắm lấy tay nhau là ta sẽ không bị lạnh trong băng giá
    Chỉ cần một bàn tay buông lơi là băng giá sẽ mãi mãi không tan

Con người có nỗi đau
    Con người chạm được vào nỗi đau.

Bạn chưa nhận ra thật sao?
    Điều con người cần nhất?
    ………………………………………… ………………………………………… …………
    Con người mải mê đi tìm kiếm những gì ở vũ trụ xa xôi?
    Để làm cái gì khi mà điều con người cần nhất không thể tìm ở nơi nào trong những ngôi sao xa tít ấy?

Có những ước muốn của con người lớn lắm,to lắm,tới mức không chỉ một người,một thế hệ mong mỏi.
    Nhưng chẳng thể nào sánh với thứ mà trong quãng thời gian dài bất tận đủ để tạo hoá đã nhào nặn nên con người từ thờimông muội trở nên hoàn chỉnh ,trong tim hàng trăm triệu thế hệ loài người từ khi còn mang tên vượn tới bây giờ luôn vang lên một câu hát về điều con người cần nhất.

Vũ trụ rộng lớn lắm,con người không bằng hạt bụi.
    Nhưng chính cái vĩ đại nhất lại được cấu thành nên từ thứ bé nhỏ ấy

Như là ngọn lửa dẫn đường cho loài người đi lên từ loài vượn
    Như là dòng nước trong xuyên suốt quá trình tiến hoá vĩ đại

Bạn không nhận ra ư?
    Điều con người cần nhất?
    ………………………………………… ………………………………………… ………
    Đứng trước thứ này,thì những ước muốn khác đều là tầm thường, đều là bé nhỏ cả.
    Điều con người cần nhất?

Không phải tiền tài
    Không phải đất đai
    Không phải sự nghiệp
    Không phải tình yêu
    Không phải tính mạng mình

Còn gì lớn hơn thế nữa?
    Lớn tới mức bỏ bẵng cả tình yêu,hy sinh cả bản thân?

Mùa xuân về
    Mùa của khởi đầu
    Con người vẫn là con người
    Con người vẫn hỉ nộ ái ố

Nhưng mùa xuân về
    Thêm những cái siết tay khi đi trong mưa lạnh
    Thêm những nụ cười đêm giao thừa pháo hoa
    Thêm những câu chuyện ấm áp đêm luộc bánh chưng
    Thêm những phong bao thắm rực treo trên cành đào
    Thêm những người bạn đón ngày mùa xuân xanh

Bạn có thể chưa nhận ra ư?( sao mà bạn thiểu năng trí tuệ thế )
    Điều con người cần nhất?
    ………………………………………… ………………………………………… ……………
    Điều con người cần nhất
    Hẳn phải là

( Con người )
    ………………………………………… ………………………………………… ………….
    Bạn có hiểu điều tôi muốn nói?
    Kí ức giống như cơn mưa lá phong
    nhẹ nhàng lướt qua
    Tại sao những đổi thay phải diễn ra trước mùa đông?
    YM! : ht_mgame360
    FB : http://fb.com/coic7/
    Email :
    Coic7@svbk.vn
    0988.452.793

2. Tớ cảm ơn Còic7 đã chia sẻ.

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề