User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 11

Chủ đề: Chương trình tình nguyện hè của LCĐ KSCLC

HUT's Student Avatar của Prince_of_darkness

Mặc định Chương trình tình nguyện hè của LCĐ KSCLC

Thưa toàn thể dân PFIEV nói riêng và những ai trót dại đọc topic này nói chung,

Có thể các bạn chưa biết , rằng trường BK ta có kết nghĩa anh em với 1 trường tình thương nào đó , tạm gọi là trường TT

Nhưng chắc các bạn cũng biết xã hội chúng ta đang đẩy mạnh quá trình phổ cập tin học đến mọi đối tượng một cách nhanh chóng và rộng khắp

Góp phần vào phong trào đó , trường ĐHBK nhà ta , thông qua Đoàn trường , quyết định tặng cho trường TT trên một cơ số máy tính (con số cụ thể chưa được biết) , và giao cho TNTN của trường đến giúp đỡ các bạn/em cũng như mọi người tại đó sử dụng tốt máy tính trong một số mục đích cụ thể

Và khoa KSCLC của chúng ta đã hăng hái nhận nhiệm vụ này

Vì vậy , thay mặt BCH LCĐ KSCLC , tớ xin kêu gọi mọi người , ai có khả năng , cộng với sự nhiệt tình , hăng hái và tấm lòng cao cả của những chiến sĩ tình nguyện , hãy tham gia cùng với Đoàn trường và LCĐ giúp đỡ trường TT trong vấn đề phổ cập tin học nói trên

Cụ thể như sau : (dự kiến)

-Thời gian : từ 1-15/7/2004

-Địa điểm : chưa được biết , nhưng tất nhiên là trường TT nói trên . Việc đi lại có lẽ phải do các bạn chủ động

-Nội dung : hướng dẫn các chức năng cơ bản (hoặc nâng cao nếu họ và các bạn thấy hào hứng) của máy vi tính , cả về phần cứng và phần mềm , đặc biệt là các chương trình thông dụng như Office , NC , Windows , gõ bàn phím , .... và có thể là một số chương trình khác theo nhu cầu của họ

-Lịch dạy : ngày chia 3 ca sáng chiều tối , mỗi ca 1-2 người (hoặc hơn , tuỳ theo quy mô và tổ chức sẽ được thông báo sau) , thời gian dạy mỗi ca tuỳ tâm và tuỳ nội dung. Tất nhiên việc dạy 1 , 2 hay 3 ca cũng là tuỳ tâm . Nói chung tất cả đều là xuất phát từ tấm lòng của chính các bạn , tình nguyện mà .

-Quyền lợi : là SVTN , điều tuyệt vời nhất mà các bạn nhận được chính là niềm hạnh phúc khi đem lại niềm vui và hạnh phúc cho những người khác , khi nhìn thấy nụ cười của tất cả mọi người , khi cảm thấy mình là người có ích cho xã hội . Tất nhiên LCĐ cũng đã có được một khoản tài trợ kha khá (tiền , tất nhiên) và sẽ có những chính sách hợp lí cho những người tham gia .

Rất mong mọi người nhiệt tình hưởng ứng chương trình tình nguyện do LCĐ ta tổ chức , đó là một trong số những việc đầu tiên mà chúng ta có thể làm để đem lại uy tín cũng như danh tiếng cho khoa KSCLC của chúng ta , để chúng ta có thể xứng với danh “chất lượng cao” mang trên vai .

Các bạn đăng kí luôn trong topic này nhé , đăng kí cả phần nội dung mình có thể/muốn dạy . Các bạn cũng có thể đăng kí qua Y!M : tuanson1984 , hay email : tuanson1222@yahoo.com , hay SDT : 04.5635351 . Ngoài ra tớ cũng hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chương trình tình nguyện của chúng ta được tổ chức hoàn thiện và tốt đẹp hơn

(Còn một chương trình tình nguyện nữa , chương trình “Tiếp sức mùa thi” của Đoàn trường . Đó là cái vụ tình nguyện chỉ trỏ hướng dẫn thí sinh trong thời gian thi ĐH đó , có ai đăng kí không nhỉ ???)
    Nhân sinh tự cổ thùy vô tử
    Lưu thủ đan tâm chiếu hãn thanh

- Văn Thiên Tường -

svBK's Member Avatar của sans_amour

Anh Sơn ơi !thế chỗ đó có xa không , hay ở ngay hà Nội , không biết em có đi được không ,chắc em phỉa về quê để mà chuẩn bị bay , thế làm vài hôm có được khônmg
    m47` m5` m13` m13` m6`

Ngocpfiev47
    Guest

Bác Sơn à ! Tôi đã từng hỏi bác về việc đi tình nguyện dạy vi tính nhưng chả thấy bác trả lời . Tôi rất muốn tham gia phong trào này vì hè này tôi không về nhà .Nhưng đến tận bây giờ mà chẳng thấy kế hoạch cụ thể ra sao . Rất mong bác khuấy động phong trào trong lớp mình . Tôi nghĩ , cũng có nhiều "tên" muốn làm chuyện này lắm . Cảm ơn bác "Monkey" !

Thì bây giờ mới có phong trào của Đoàn trường phát động mà . Ban đầu Khoa mình định tổ chức 1 chương trình riêng , cũng kiểu đi dạy xóa mù máy tính , nhưng đang trong quá trình tìm hiểu và liên lạc thì Đoàn trường có giới thiệu chương trình đó (đã nói ở trên) , Khoa thấy tương đương với chương trình riêng nên xung phong nhận luôn . Theo thông tin mới nhất thì Đoàn trường đã duyệt cho Khoa mình tiến hành , và cũng đã có kế hoạch cụ thể . Tiếc là cả Đoàn trường cả Khoa mình đều rùa bò trong linhx vực này nên đến mấy ngày gần đây mới có kế hoạch chính thức . Trong một vài ngày tới tớ sẽ post kế hoạch lên Box , và hôm 29/6 tới sẽ phổ biến tới toàn thể K47 . Đây là 1 chương trình có ý nghĩa , và chắc chắn là anh em sẽ tham gia nhiệt tình rồi !!!

PFIEV_KIMLONG
    Guest
    Quote Nguyên văn bởi Prince_of_darkness
    Thì bây giờ mới có phong trào của Đoàn trường phát động mà . Ban đầu Khoa mình định tổ chức 1 chương trình riêng , cũng kiểu đi dạy xóa mù máy tính , nhưng đang trong quá trình tìm hiểu và liên lạc thì Đoàn trường có giới thiệu chương trình đó (đã nói ở trên) , Khoa thấy tương đương với chương trình riêng nên xung phong nhận luôn . Theo thông tin mới nhất thì Đoàn trường đã duyệt cho Khoa mình tiến hành , và cũng đã có kế hoạch cụ thể . Tiếc là cả Đoàn trường cả Khoa mình đều rùa bò trong linhx vực này nên đến mấy ngày gần đây mới có kế hoạch chính thức . Trong một vài ngày tới tớ sẽ post kế hoạch lên Box , và hôm 29/6 tới sẽ phổ biến tới toàn thể K47 . Đây là 1 chương trình có ý nghĩa , và chắc chắn là anh em sẽ tham gia nhiệt tình rồi !!!
    Nghi he roi , goi thang nao di day
    Xem ra ke hoach cua cac bac bi pha san roi
    Neu anh em nhiet tinh thi kimlong cua nhan môn NC

HUT's Student Avatar của lonelyghost

K47 đã thành lập đội TN rồi , tuần sau sẽ ra quân đợt 1 đi xóa mù tin học . Hihi , mình cũng tham gia đợt 1 , nhưng lại được xếp đi với Quyên béo , hix , chả biết nên vui hay bùn nữa . Đấy là chưa kể tiếp sức mùa thi nữa , năm nay zui phết
    I feel like no-one ever told the truth to me
    About growing up and what a struggle it would be

leokyy
    Guest

Mấy chú này nói nghe thì hay mà làm thì, há há.... , Kiểu bên ngoài người ta mà biết thì cười cho ... ... .
    Cái gọi là tiếp sức mùa thi thì chỉ có mấy chú dạo qua dạo lại tí chút gọi là có mặt, còn thì PS2 vẫn là chủ yếu, thí sinh và phụ huynh thì là thứ yếu, chuyện nhỏ như con bò.
    Ngày hè nóng nực thành ra tinh thần của các anh em ta cũng "nóng" theo.....Các chú nhà ta lượn lờ cả ngày ở mấy quán điện tử- bia với cả quán nước....đông vui tấp nập toàn bóng áo xanh, mang tiếng thật.....Nghe nói lại còn đeo băng đỏ rất là hoành tráng..chẹp chẹp....Ngồi canh phòng thi gì mà các em ở trong chỉ nghe thấy tiếng các anh chị ở ngoài Át rô , K bích.....(xấu hổ xấu hổ),ờ, mà lại có cả các chị nữa mới mấu chứ...
    Còn vụ đi dạy tin thì , càng vui, trường cho 1 cái máy đểu đểu ( cái mà chú Sơn gọi là 1 số). Lấy được thêm 1 cái máy nữa thì 3 x 7 = 21 ngày cũng hỏng, các chú lại vui vẻ vác máy về....Thế là xong vụ tình nguyện. Chưa kể có 1 chú quân ta thấy máy hỏng hăng hái vác đồ nghề đến sửa để cho cái CD-ROM đi luôn...hà hà....vui không thể tả...

Nói nhỏ người trong nhà biết thôi không thì......

Quote Nguyên văn bởi leokyy
    Cái gọi là tiếp sức mùa thi thì chỉ có mấy chú dạo qua dạo lại tí chút gọi là có mặt, còn thì PS2 vẫn là chủ yếu, thí sinh và phụ huynh thì là thứ yếu, chuyện nhỏ như con bò.
    Không phải là mấy chú đâu ku ạ , cũng nhiều ra phết đấy , tính cả K47 và 48 thì cũng đến 16-18 người mất (đấy là anh căn cứ vào đội hình hôm ăn trưa ở B10) . Tất nhiên chẳng thằng nào ngu đến mức ngồi đợi vêu mõm 3 tiếng cho đến lúc các thí sinh thi xong để tiếp tục công việc cả , nên anh thấy PS2 là một sự lựa chọn hợp lí đấy chứ . Anh không hiểu chú có thuộc đội tình nguyện hay không chứ nếu có thì anh cảm thấy thật buồn , vì chú đã phủ nhận mọi cố gắng của anh em . Đối với những người tham gia (theo từng ngày) thì họ đã luôn nỗ lực tối đa cho nhiệm vụ của mình và thực sự thì họ cũng đã hoàn thành tốt . Anh thực sự cảm thấy rất vui và hãnh diện vì được làm việc với những con người như vậy (tất nhiên nếu trong đó có chú thì anh trừ chú ra)
    Các chú nhà ta lượn lờ cả ngày ở mấy quán điện tử- bia với cả quán nước....đông vui tấp nập toàn bóng áo xanh, mang tiếng thật.....
    Anh không hiểu đội tình nguyện nào ngồi quán bia ??? Chắc không phải là đội của CLC rồi . Đơn giản vì những hôm anh đi thì không có bữa bia rượu nhậu nhẹt nào cả , còn những hôm anh không đi thì chắc chẳng thể có được vì cái thằng máu lửa nhất nó ở chỗ nảo chỗ nào rồi mà , hê hê . Tât nhiên khát nước thì phải vào quán uống nước, và thèm chè thì vào quán làm cốc chè , SVTN thì cũng là SV , quan trọng hơn thì cũng là con người như chú , chả nhẽ họ không được ăn chè , uống nước như chú à ??? Chú nên hiểu là họ phải bỏ tiền túi ra để bù lại lượng năng lượng rất lớn đã đóng góp cho cộng đồng đấy . Kể cả họ có uống bia , chả ai cấm cả , bia thì cũng là thứ nước giải khát chứ là cái gì ???. Cái quan trong là hãy xem người ta làm được những gì , chứ đừng xét nét cuộc sống thường nhật của người ta
    Ngồi canh phòng thi gì mà các em ở trong chỉ nghe thấy tiếng các anh chị ở ngoài Át rô , K bích.....(xấu hổ xấu hổ),ờ, mà lại có cả các chị nữa mới mấu chứ...
    Ờ , thế hóa ra là mấy quán điện tử , quán bia , quán nước ở ngay trong khu vực thi hả chú ??? Chú có gièm pha cạnh khóe gì thì nói năng cho nó logic hộ một tí chứ ???
    Còn vụ đi dạy tin thì , càng vui, trường cho 1 cái máy đểu đểu ( cái mà chú Sơn gọi là 1 số). Lấy được thêm 1 cái máy nữa thì 3 x 7 = 21 ngày cũng hỏng, các chú lại vui vẻ vác máy về....Thế là xong vụ tình nguyện. Chưa kể có 1 chú quân ta thấy máy hỏng hăng hái vác đồ nghề đến sửa để cho cái CD-ROM đi luôn...hà hà....vui không thể tả...
    Chú nên biết là cái máy 3x7 = 21 ngày cũng hỏng của chú là máy tính của anh Lê Minh K46 đó . Riêng điều đó cũng đủ nói về sự hi sinh rất lớn của anh em tình nguyện vì cộng đồng . Còn cái vụ sửa CD-ROM hỏng thì đúng là nên vui thật , vì thất bại là bà ngoại thành công . Cái ổ CD-ROM sẽ ra đi , nhưng kinh nghiệm thì ở lại . Nói chung sự việc rất bình thường , vấn đề ở đây chỉ là cái đầu không bình thường mà thôi

Nói chung anh hết chuyện để nói với chú rồi , chúc chú vui vẻ mà ngồi cười một mình

HUT's Student Avatar của lonelyghost

Dạo này có mấy chú ăn nói lăng nhăng quá .Nói thật sự về cái việc tình nguyện nhá , chú leokky chỉ nhìn thấy anh em đến , đánh bài , đi PS2 mà chú đâu có thấy anh em đã phải cố gắng đến nhường nào để đến tận đó từ 5 h 30 sáng , để rồi 5h 30 chiều về mà người mệt nhoài , chú đâu có thấy anh em giữa trưa nắng hè phải bươn bả hướng dẫn từng phụ huynh một hay chỉ đơn giản là tìm 1 chỗ nghỉ ngơi , tránh nắng . Cái đứa con gái mà chu nói là Quyên hả , chú đâu biết nó phải cố gắng thế nào để đến đó đúng h khi mà nhà nó tận phủ Tây Hồ . Đấy là đợt 1 , còn đợt thi ĐH lần 2 , chú có thấy anh em phải đứng giăng giữa đường để chia làn xe như thế nào ko hả,phải hít khói bụi của bao nhiêu loại xe ko hả , tui còn tí nữa bị 1 cái xe bus tông cho vào viện nếu ko may có 1 chú khoa Lý kéo lại ,rồi phải quát tháo , nhiều khi bị 1 lão đi xe đâm vào mình , ko thèm xin lỗi , lại chửi đổng mình , mà anh em còn phải đứng đó khi trời mưa để chịu ướt nữa cơ đấy ..v..v... . Còn dạy thêm hả , chú có biết để đến được đó là cả 1 cố gắng ko hả , sau đó lại còn truyền thụ cho bọn nó nữa chứ . Mà ngồi cái phòng đó thì nóng kinh khủng , cả cái phòng , hơn 20 con người mà chỉ có 1 cái quạt trần , dạy được 1 tẹo là mồ hôi ướt sũng cả áo , máy tính , điện đóm thì cà dật , đúng là ko chịu nổi , thấy cái máy cũ bị hỏng nguồn , tôi còn tội nghiệp vác cái nguồn về sửa cho bọn nó , mang ra hàng bị bọn nó chém cho 60k tiền sửa ( huhu ) , chú thấy thế là buồn cười lắm hả ?? Mà nói thật là tôi hoan nghênh tinh thần ông Minh , dám vác cái máy đến đó , là tôi thì tôi chịu ( quí cái máy đồng tiền bát gạo lắm lắm hehe ) .
    Tôi chắc là chú chả đi tình nguyện buổi nào cả , chỉ nghe anh em kể lại thôi hả . Mà dù chú có đi chăng nữa thì chú đi tình nguyện vì cái gì hả , vì để người ta ko cười chú à ?? Hay là thật sự chú muốn cống hiến cái gì đó để coi mình là ko vô ích ??
    Cuối cùng muốn thông báo bà con rằng K47 có Thời khóa biểu rồi nhá , sẽ posst lên đây trong 1 tương lai gần .
    Lần sửa cuối bởi lonelyghost; 29-07-2004 lúc 12:50 AM

svBK's Member Avatar của sans_amour

các bác nói quá chí lí, phải người tring cuộc mới cảm nhận được hết sự việc chứ co mấy chú hóng hớt khong biết gì lại đi nói lung tung mất hết cả thanh danh KSCLC.hừm
    dù gì thì cũng là dân một nhà có gì đóng cửa bảo nhau chứ đúng không.
    chúng ta đi làm tình nguyện thi chúng ta tự hào về điều đấy , không cần ai phải đánh giá xét nét làm chi, nhưng có điều chúng ta vẫn là SV nên lúc nào cũng muốn vui vẻ đó là điều hiển nhiên , anh em sống vui vẻ với nhau , lúc rỗi thì vào quán chè không được hay sao .
    còn tiền đâu ra mà bia với chả là bọt hử

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề