User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 1 của 1

Chủ đề: Phần 1: Các câu hỏi về các chức năng của diễn đàn

.:: Grumpy svBKer ::. Avatar của 1973

Mặc định Phần 1: Các câu hỏi về các chức năng của diễn đàn

I. Các chức năng liên quan đến tài khoản

1. Tôi chưa có tài khoản trên diễn đàn, xin hỏi cách đăng ký?

Trả lời: bạn click vào chữ Đăng ký ở góc trên cùng bên phải và điền các thông tin cần thiết theo hướng dẫn:

Lưu ý: bạn hãy điền email mà bạn đang sử dụng để kích hoạt tài khoản.

Sau khi hoàn tất các thông tin đăng ký, bạn sẽ nhận được một email kích hoạt tài khoản, hãy mở email ra và click vào liên kết kích hoạt tài khoản để hoàn tất quá trình đăng ký.

2. Thôi chết, tôi nhập mail linh tinh nên bây giờ không kích hoạt được tài khoản, vậy tôi phải làm sao bây giờ?

Trả lời: , chỗ nhập email đã có dòng chữ Vui lòng nhập đúng email của bạn để có thể kích hoạt tài khoản rồi mà. Hãy làm theo hướng dẫn trong bài viết này để kích hoạt tài khoản.

3. Làm sao để thiết lập chữ kí, ảnh avatar và ảnh cá nhân?

Trả lời: Bạn có thể thiết lập chữ kí, ảnh avatar và ảnh cá nhân trong Bảng điều khiển.

Đối với chữ kí, nhấn chọn 'Sửa chữ ký' trong mục 'Hồ sơ' của Bảng điều chỉnh cá nhân

Để lựa chọn một ảnh avatar có sẵn hoặc tải lên diễn đàn một ảnh mới, nhấn vào 'Thay đổi avatar'.

Để tải lên diễn đàn một ảnh cá nhân, nhấn chọn 'Đổi ảnh cá nhân' trong mục 'Hồ sơ'.

II. Các chức năng khi viết bài

1. Làm thế nào để tạo một chủ đề mới?

Trả lời: để tạo một chủ đề mới, trước tiên bạn phải đăng nhập vào diễn đàn, nếu chưa có tài khoản đăng nhập thì bạn hãy đăng ký tài khoản. Sau khi đăng nhập, bạn hãy vào một box nào đó và bấm vào nút Viết chủ đề mới để bắt đầu tạo chủ đề mới.

Lưu ý là một số box bạn không có khả năng tạo chủ đề mới, để biết box đó có cho phép tạo chủ đề mới hay không, bạn hãy xem khung Quyền viết bài ở góc dưới bên phải box đó, nếu nó có dạng thế này thì bạn có quyền tạo chủ đề mới:

Bạn có thể gửi chủ đề mới
    Bạn có thể gửi trả lời
    Bạn có thể gửi file đính kèm
    Bạn có thể sửa bài viết của mình
    2. Làm thế nào để trả lời một chủ đề đã có?

Trả lời: bạn có thể trả lời vào khung Trả lời nhanh ở cuối mỗi bài viết hoặc bấm vào nút Trả lời chủ đề để trả lời với khung soạn thảo đầy đủ hơn. Lưu ý là bạn phải đăng nhập mới làm được việc này.

3. Xin hỏi cách tạo chữ in đậm, in nghiêng, gạch chân, tạo danh sách, chèn ảnh, video,... vào bài viết? Đại loại là cái gì mà bb code í?

Trả lời: chính xác đó là các thẻ BB code dùng khi soạn thảo, một bài viết hướng dẫn rất chi tiết đã được một thành viên BQT đăng tại đây. Nếu có điều gì thắc mắc, bạn hoàn toàn có thể hỏi tại chủ đề đó.

4. Xin hỏi cách gõ công thức Toán, Lý, Hoá trên diễn đàn?

Trả lời: hiện tại diễn đàn chưa hỗ trợ chức năng chèn công thức Toán học vào diễn đàn, vì vậy để có thể biểu diễn công thức Toán học trên diễn đàn bạn hãy viết nó trên một trình soạn thảo nào đó của máy tính, sau đó chụp lại màn hình hoặc dùng công cụ Snipping tool (có sẵn trong Windows 7 và 8) để chụp lại phần công thức toán học.

Sau khi chụp lại được công thức toán học, bạn hãy đăng ảnh lên diễn đàn theo hướng dẫn ở câu (3).

III. Các câu hỏi liên quan đến Thư viện số của diễn đàn

1. Tôi không download được tài liệu tài Thư viện số của diễn đàn, vậy tôi phải làm sao?

Trả lời: trong Thư viện số của diễn đàn có một phần hướng dẫn nhanh ở góc bên trái của diễn đàn. Bạn làm theo hướng dẫn nhanh đó là có thể download được. Bạn có thể xem hướng dẫn đầy đủ tại đây hoặc nếu chưa download được thì có thể gửi bài thắc mắc tại chủ đề đó.

2. Tôi đã làm theo hướng dẫn cách download tài liệu tại Thư viện số nhưng vẫn không thể download được?

Trả lời: nếu bạn đã làm theo hướng dẫn mà vẫn không download được tài liệu thì rất có thể tài liệu đó đã bị "hỏng", hãy báo cho nhóm quản lý thư viện số tại chủ đề này.

3. Tôi có một số tài liệu muốn chia sẻ với mọi người qua Thư viện số của diễn đàn, vậy tôi phải làm gì để upload tài liệu lên thư viện số?

Trả lời: rất hoanh nghênh tinh thần chia sẻ của bạn, một vị trí Uploader sẽ thích hợp với bạn, hãy đăng ký tham gia nhóm uploader tại đây để có thể chia sẻ tài liệu qua thư viện số ngay bây giờ.

IV. Các câu hỏi khác

1. Tôi thấy "Trang chủ" của diễn đàn có nhiều bài rất hay nhưng không hiểu sao chỉ xem được trang đầu tiên, khi chuyển sang các trang khác thì lại gặp lỗi?

Trả lời: vấn đề của "Trang chủ" đã được trình bày trong chủ đề này.

2. Tôi hay vào diễn đàn bằng điện thoại di động và được tự động chuyển sang giao diện mobile của diễn đàn, thế nhưng giao diện mobile lại không có chatbox, tôi phải làm thế nào để có thể truy cập chatbox trên điện thoại di động?

Trả lời: giao diện mobile với tiêu chí giảm băng thông khi truy cập diễn đàn bằng điện thoại di động nên không thể tích hợp chatbox ở đó được. Bạn hãy chuyển sang giao diện bình thường theo hướng dẫn ở đây.

Updating...
    (13/11/2011)
    Contact me:
    Email: sangnd [at] svBK.vn
    Personal website: My Blog | Chat với người lạ
    Facebook Page của Bách Khoa Forum: http://www.facebook.com/svbk.vn

2. Tớ cảm ơn 1973 đã chia sẻ.

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề