User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 11

Chủ đề: Xác suất thống kê đối với kĩ sư ngành điện.

svBK's Newbie

Icon1 Xác suất thống kê đối với kĩ sư ngành điện.

Hiện tại em đang là sinh viên năm 2. Em đang học môn xác suất thống kê, với giáo trình và thầy là Tống Đình Quỳ. EM lập ra Topic này muốn hỏi các anh chị khóa trên, cùng với anh chị cùng ngành đã ra trường là học môn này thì ứng dụng ở đâu (chỉ cần nói cho em môn học/ hay lúc nào cần dùng môn này, nếu cụ thể thì càng tốt). Em đang học, và do sách thầy không có lời giải, nên em có ý định cày sâu môn này; nhưng không biết, sâu như thế nào là vừa đủ cho 1 kĩ sư điện/ vì em sợ giữa các môn mà đặt cho mức độ ưu tiên không đúng thì sẽ khổ về sau này.

Mong mọi người giúp.

p.s: Nếu có kinh nghiệm để học tập môn này, ebook hay; những lời khuyên và nhắn nhủ thì càng tốt ạ. Cám ơn mọi người nhiều

HUT's Student Avatar của eethn

Mặc định Re: Xác suất thống kê đối với kĩ sư ngành điện.

bạn cứ nghĩ rằng đại cương đặc biệt là các môn toán,vật lý là gốc,cơ bản nhất.Bạn cày càng sâu thì sau này cây càng tốt thôi,có nghĩa là nó giúp bạn học tốt các môn chuyên ngành tiếp theo.Học mấy môn này đừng hỏi nó ứng dụng làm gì,học để làm gì đơn giản là vì k chỉ kĩ sư điện mà với tất cả các kĩ sư nó đều quan trọng.Cái này mình chỉ đánh giá với các môn toán ,vật lý còn các môn đc khác có lẽ học để biết thôi.hì hì
    Kinh nghiệm àh, mình thấy phần đầu nó giống hệt c3,phần thống kê thì có CT sẵn chỉ việc áp dụng tính toán,chỉ cần làm hết quyển sách bài tập là ok rồi, ngoài ra kiếm các tập đề khóa trước về tham khảo nữa thôi. chúc bạn học tốt !

3. Tớ cảm ơn eethn đã chia sẻ.

svBK's Newbie

mình cũng đang là sv năm thứ 2 của viện điện,cũng đang học xác suất như bạn.mình xem trong quyển ctdt của viện thì thấy môn xác suất là học phần học trước của môn kt đo lường,biết đâu sau này học về môn kt đo lường mình sẽ dùng nhiếu đến nó!chúc bạn đạt điểm A môn xác suất trong học kì này!

.:: Grumpy svBKer ::. Avatar của 1973

Mình cũng đang học môn này, thấy cũng hay hay nhưng mà không biết ra ngoài làm thì có ứng dụng gì?

Đánh xổ số chăng?
    Contact me:
    Email: sangnd [at] svBK.vn
    Personal website: My Blog | Chat với người lạ
    Facebook Page của Bách Khoa Forum: http://www.facebook.com/svbk.vn

svBK's Newbie

@Mọi người: Mọi người hiểu nhầm ý mình rồi. Mình vẫn học và sẽ học tốt. Nhưng mình muốn có 1 cái gì đó để mình còn biết là xác suất thống kê nó đang nằm ở đâu trong cuộc sống này. Mình sẽ học tốt nó, nhưng đó chỉ gọi là "học tốt" nếu như bạn vượt qua được giữa kì và cuối kì; nhưng không gọi là tốt nếu bạn không biết nó thực hành ở đâu, gồm những gì và .....

Vẫn tìm kiếm câu trả lời ...

Điều hành viên Avatar của hunterXhunter_1990

Môn này theo mình thấy có ý nghĩa với bên kinh tế nhiều hơn. Còn bên điện mình chắc cũng chỉ dùng trong các công đoạn đánh giá sản phẩm xem tỷ lệ sản phẩm hỏng thế nào thôi
    TODAY is a NEW DAY!!!!

.:: Grumpy svBKer ::. Avatar của 1973

Ví dụ đối với một hãng máy bay, giả sử họ bán vé cho một chuyến bay có 500 ghế.

Thường thì ko phải 100% số khách hàng mua vé đều lên chuyến (vì một lý do nào đó họ bị nhỡ chuyến đó) nên số lượng ghế hay bị thừa và và số khách lên máy bay dao động từ 495 đến 498.

Giám đốc hãng máy bay mới nghĩ ra ý tưởng là bán nhiều hơn 500 vé để không bị lãng phí ghế trống, nhưng bán bao nhiêu bây giờ, nhỡ bán thừa nhiều quá thì có khách hàng sẽ không có ghế, mà bán ít quá thì lại thừa ghế trống.

Đó là lúc mà xác suất thống kê phát huy tác dụng của nó. Người ta sẽ tính toán sao cho xác suất để toàn bộ ghế trên máy bay đều có người ngồi là cao nhất.

9. Tớ cảm ơn 1973 đã chia sẻ.

svBK's Member

Quote Nguyên văn bởi sky.kiz1612 Xem bài viết
    đó chỉ gọi là "học tốt" nếu như bạn vượt qua được giữa kì và cuối kì; nhưng không gọi là tốt nếu bạn không biết nó thực hành ở đâu, gồm những gì và .....

Vẫn tìm kiếm câu trả lời ...
    thật thú vị với câu nói này, điều đó cho thấy bạn đã có hứng thú thực sự để tìm hiểu 1 môn học khoa học hơn là tìm cách để đạt điểm thi thật cao. Trước đây tại trường BK đã từng có 1 cuộc nói chuyện về chủ đề "Toán học để làm gì ", tôi chắc chắn là nếu bạn có mặt ở đó thì bạn sẽ rất thích thú.

Tôi ko rõ vị trí của thống kê đối với kĩ sư ngành điện, cũng ko đủ khả năng để biết là toán thống kê nằm ở đâu trong cuộc sống này, tôi làm việc trong 1 phòng thí nghiệm hóa học. Tôi thấy rằng rất nhiều những kĩ thật mà tôi làm việc hàng ngày có cơ sở khoa học là từ toán học thống kê, hay ít nhất là có liên quan đến toán thống kê.

Tôi thường dùng những tính toán thống kê để xác định xem kết quả những thí nghiệm mà mình làm có mắc phải sai số hệ thống và sai số ngẫu nhiên hay ko, sếp của tôi dùng tính toán thống kê từ những thí nghiệm của nhiều nhân viên để xem họ có thành thạo với kĩ thật hay ko, còn giám đốc kĩ thuật của tôi xử lý thống kê từ các thí nghiệm để đưa ra kết quả nghiên cứu khoa học mà ông ấy đang tiến hành.

Tôi quan niệm toán thống kê nói riêng hoặc toán học nói chung là 1 cái "nền" cho các ngành kĩ thuật khác. Các ngành khoa học khác sẽ khó mà phát triển vững chắc nếu ko dựa trên 1 nền tảng vững chắc.

Có thể đây là 1 phần câu trả lời......

11. Tớ cảm ơn thanhnd51 đã chia sẻ.

svBK's Newbie

Cảm ơn mọi người nhiều .
    Có gì mới, mong mọi người cứ up lên Topic này.

p.s: Mình nghĩ để giải quyết 1 câu hỏi dạng này, thì không thể bó hẹp trong 1 nhóm người, 1 forum hay 1 quốc gia. Cần phải mở rộng lên cao và trải ra. . Thế nên, mình đã bắt đầu bằng đọc sách tiếng anh về cái này . Có gì hay, mình cũng sẽ up lên cho

13. Tớ cảm ơn sky.kiz1612 đã chia sẻ.

Điều hành viên Avatar của hunterXhunter_1990

Quote Nguyên văn bởi thanhnd51 Xem bài viết
    thật thú vị với câu nói này, điều đó cho thấy bạn đã có hứng thú thực sự để tìm hiểu 1 môn học khoa học hơn là tìm cách để đạt điểm thi thật cao. Trước đây tại trường BK đã từng có 1 cuộc nói chuyện về chủ đề "Toán học để làm gì ", tôi chắc chắn là nếu bạn có mặt ở đó thì bạn sẽ rất thích thú.

Tôi ko rõ vị trí của thống kê đối với kĩ sư ngành điện, cũng ko đủ khả năng để biết là toán thống kê nằm ở đâu trong cuộc sống này, tôi làm việc trong 1 phòng thí nghiệm hóa học. Tôi thấy rằng rất nhiều những kĩ thật mà tôi làm việc hàng ngày có cơ sở khoa học là từ toán học thống kê, hay ít nhất là có liên quan đến toán thống kê.

Tôi thường dùng những tính toán thống kê để xác định xem kết quả những thí nghiệm mà mình làm có mắc phải sai số hệ thống và sai số ngẫu nhiên hay ko, sếp của tôi dùng tính toán thống kê từ những thí nghiệm của nhiều nhân viên để xem họ có thành thạo với kĩ thật hay ko, còn giám đốc kĩ thuật của tôi xử lý thống kê từ các thí nghiệm để đưa ra kết quả nghiên cứu khoa học mà ông ấy đang tiến hành.

Tôi quan niệm toán thống kê nói riêng hoặc toán học nói chung là 1 cái "nền" cho các ngành kĩ thuật khác. Các ngành khoa học khác sẽ khó mà phát triển vững chắc nếu ko dựa trên 1 nền tảng vững chắc.

Có thể đây là 1 phần câu trả lời......
    Anh mô tả 1 tý về công việc đang làm được không ạ?

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề