User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 6 của 6

Chủ đề: Viết cho những điều to lớn

svBK's Member Avatar của binhminhmuaA4

Mặc định Viết cho những điều to lớn

Vậy là hôm nay đã phải nộp ảnh để làm bằng tốt nghiệp.
    Đã chuẩn bị cho điều này từ lâu. Tự hứa với bản thân phải chụp một bức ảnh thật đẹp, 4 năm học Đại học của mình cơ mà.
    Thế nhưng khi nhận được thông báo nộp ảnh tự nhiên vẫn thấy bất ngờ. Nhanh thật đấy. Nhìn lại 4 năm, hình như mình vẫn thế. Lúc nào cũng nhớ mẹ, sợ ở nhà một mình, sẽ khóc vào cuối ngày nếu đứa bạn thân đi học không kịp trở về sớm. Muốn được ở nhà. Muốn được ở Hải Phòng. Muốn được dựa dẫm…
    Nhưng còn một lời hứa phải thực hiện: 3 năm nữa…, 2 năm nữa…, năm nay… con sẽ ra trường, con sẽ kiếm nhiều tiền cho mẹ!
    Uh, mình phải lớn, không ai bé bỏng mãi, không ai được che chở mãi… Cần phải giống như một cái cây, hôm nay là hạt giống, là mầm non, ngày mai phải thành cây cao, cây sẽ ra quả mọng nếu không chúng chỉ là những hạt giống hỏng và bác nông dân nắng mưa chăm sóc sẽ hoài công, uổng sức.
    Trước đây thích nói về mình:
    - Tớ mạnh mẽ mà.
    Nhưng bây giờ hình như không được chỉ nói mà còn phải thực hiện điều đó. Một cách nghiêm túc nhất.
    Một lần ngồi trong nhà, nhìn một con bé hàng xóm, đi qua ngõ, nó học lớp 5 thôi [học rất giỏi (bà nó bảo thế)]. Nhưng sao mà nó bước đi tự tin đến thế. Ngẩng cao đầu, thẳng lưng và mắt nhìn thẳng, chững chạc đến bất ngờ. Chợt giật mình. Ôi mình lớn thế này mà chẳng bằng em ấy. Có thể nó còn nhỏ quá để nên nó không hiểu nhiều điều về cuộc sống nên nó tự tin. Nhưng cũng có thể vì người lớn quá bộn bề, bon chen, đôi khi là luồn cúi nên không biết mình tự bao giờ đã không đi thẳng lưng, không tự tin và cứng cáp được như cô bé ấy. Một vài buổi sáng đẹp trời, đã nghĩ về nó và đi thật tự tin, nhìn vào mọi người và nhìn về phía trước.
    Mạnh mẽ và cứng cỏi [nghĩa là không bao giờ sợ hãi và hoài nghi]. Tự tin và thấy mình xinh đẹp. Giỏi giang và nhiều ước mơ. Gia đình và bạn bè. Với tất cả những điều tốt đẹp ấy, tại sao lại không nhỉ?
    Tớ sẽ làm những điều to lớn.
    “Future in your hands” – một người đặc biệt đã nói như thế.

2. Có 6 thành viên cảm ơn bài viết của binhminhmuaA4 có chất lượng:

.:: Grumpy svBKer ::. Avatar của 1973

Mặc định Re: Viết cho những điều to lớn

Hì, chúc chị sẽ ngày càng mạnh mẽ hơn và làm được những điều to lớn để không còn "trẻ mãi không già" nữa
    Contact me:
    Email: sangnd [at] svBK.vn
    Personal website: My Blog | Chat với người lạ
    Facebook Page của Bách Khoa Forum: http://www.facebook.com/svbk.vn

4. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của 1973 có chất lượng:

Le chevalier du ciel Avatar của luugu

Tặng bạn (chị?) cái title của mình (em) luôn này: Vouloir, c'est pouvoir - Muốn, là được. Keep moving forward :->
    On ne voit bien qu'avec le coeur, l'essentiel est invisible pour les yeux ~ ♥

6. Tớ cảm ơn luugu đã chia sẻ.

Chị vẫn thích trẻ mãi không già, he he, trưởng thành và già đi là khác nhau phải không em ?

Quote Nguyên văn bởi luugu Xem bài viết
    Tặng bạn (chị?) cái title của mình (em) luôn này: Vouloir, c'est pouvoir - Muốn, là được. Keep moving forward :->
    Uh, "Đi là đến" cậu nhỉ

svBK's Newbie

Đời-C'est la vie
    Tình-C'est l'amour

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề