User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 3 của 3

Chủ đề: Một số câu hỏi môn Thông tin vô tuyến

Le chevalier du ciel Avatar của luugu

Icon10 Một số câu hỏi môn Thông tin vô tuyến

Tình hình là em sắp thi giữa kỳ Thông tin vô tuyến, có mấy câu thầy Yêm đố mà chưa tìm được đáp án, các bác giúp em với:

1. Máy phát qua trung tần (I.F - Intermediate Frequency) để làm gì?
    Có 2 ý, ý 1 là: để tần số phản xạ về khác với tần số của dao động nội, như vậy sẽ tránh được việc 2 tần số bị trùng nhau. Vậy ý thứ 2 là gì?

2. Trong máy phát trung tần có bộ UC - Up Converter để nâng tần, vậy số lần nâng tần là bao nhiêu?

3. Sự khác nhau giữa điều chế và nâng tần? (Cái này đọc định nghĩa rồi bịa ra cũng xong 1 bảng, nhưng em muốn tham khảo ý kiến các sư huynh)

Cám ơn các bác nhiều
    On ne voit bien qu'avec le coeur, l'essentiel est invisible pour les yeux ~ ♥

Le chevalier du ciel Avatar của luugu

Mặc định Re: Một số câu hỏi môn Thông tin vô tuyến

Tiện có anh Bình mới quay lại, em up topic này lên hỏi luôn (dù thi giữa kỳ lâu rồi và giờ đang cắm mặt vào ôn cuối kỳ), thanks các anh

HUT's Student Avatar của adwin_508

Mặc định Re: Một số câu hỏi môn Thông tin vô tuyến

Quote Nguyên văn bởi luugu Xem bài viết
    Tình hình là em sắp thi giữa kỳ Thông tin vô tuyến, có mấy câu thầy Yêm đố mà chưa tìm được đáp án, các bác giúp em với:

1. Máy phát qua trung tần (I.F - Intermediate Frequency) để làm gì?
    Có 2 ý, ý 1 là: để tần số phản xạ về khác với tần số của dao động nội, như vậy sẽ tránh được việc 2 tần số bị trùng nhau. Vậy ý thứ 2 là gì?

2. Trong máy phát trung tần có bộ UC - Up Converter để nâng tần, vậy số lần nâng tần là bao nhiêu?

3. Sự khác nhau giữa điều chế và nâng tần? (Cái này đọc định nghĩa rồi bịa ra cũng xong 1 bảng, nhưng em muốn tham khảo ý kiến các sư huynh)

Cám ơn các bác nhiều
    Theo vãn bối được biết, xin trả nhời cho ý thứ 2 của bác Yêm, đó là bác đang nói về vấn đề của bộ lọc được chuẩn hóa, có thể sản xuất được hàng loạt tuy nhiên sẽ bị vấn đề trade off về giá thành. He hehe, học thầy luôn được nghe về cái từ gọi là " trade off" xinh xinh tí có vấn đề. Nhể!

Còn điều chế thì thường dùng cho từ băng BF >> IF; nâng tầng sẽ từ IF >> RF. Right?

P/s: Học bác Yêm thì sướng quá rồi còn gì

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề