User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 25

Chủ đề: dung nghien chat

Quân Nhân Danh Dự Avatar của dihockhongdanhban

Mặc định dung nghien chat

Xin đừng nghiện... chat

Trong thời gian vừa qua, rất nhiều phương tiện thông tin đại chúng đã đề cập và cảnh báo về "vấn nạn" chat hiện nay của giới trẻ. Tuy nhiên, tình trạng nghiền chat của giới trẻ vẫn không hề suy giảm. Theo thống kê không chính thức, khoảng 80% số người đến các quán cà phê Internet là để chat, còn lại 20% là tìm các thông tin khác.

Chat đến quên ăn quên ngủ

Hầu như các website đều có mục chat. Nhưng hình thức chat của học sinh, sinh viên ở nước ta mới chỉ là dạng giao lưu, kết bạn thông thường. Qua chat họ "kết bạn" với những người không biết mặt, tên, tuổi và họ có thể chat với nhau hàng giờ đồng hồ về những chuyện không đâu và cũng sợ không ai biết. Trong đó, chuyện "tình cảm" được họ quan tâm nhiều nhất. Và vì không biết mặt nhau nên họ tha hồ tung ra những thông tin giả hoặc thậm chí chuyển đổi hẳn giới tính của mình để cho những ai cả tin bị "bé cái nhầm".

Chat thật muôn hình muôn vẻ, giá cả thì lại hợp túi tiền với học sinh, sinh viên, chỉ có 3000đ/h (nếu có khuyến mại giảm giá, kèm theo đồ uống thì càng tiện). Nhiều bạn trẻ có thể nhịn ăn, nhịn uống để dành tiền đi chat. Anh Nghĩa chủ cửa hàng Internet ở phố Tạ Hiền cho biết: Nhiều bạn ngồi từ 7h sáng đến 11h trưa mới về, rồi một lúc sau lại ra ngồi tiếp đến giờ cơm chiều mới về".

Một học sinh nữ trường THPT Kim Liên tâm sự: Càng chat càng say, em có thể chat bất cứ lúc nào rỗi, có lúc quên cả ăn, quên cả uống, thế mà em chẳng thấy sao cả, thế mới lạ!

Thật vậy, chat có sức hút đối với giới trẻ như một thứ "ma tuý" kỳ lạ. Có thể nói họ "Ăn chat, uống chat và ngủ cũng... chat. Buồn hơn là có nhiều bạn bỏ bê học hành, trốn tiết để đi chat. Còn các quán thì mở cửa từ 7h sáng đến 11, 12h đêm để rút hầu bao các thượng đế trẻ.

Cha mẹ, thầy cô có hay?

Bác Tuấn ở khu tập thể Trung Tự phát biểu: "Thời buổi này thanh niên mà cập nhật Internet là điều đáng mừng, tôi ủng hộ thằng bé nhà tôi đi Net". Còn phụ huynh bạn Mai ở Cát Linh thì khẳng định: "Thời đại thông tin đang phát triển mà không biết Net là cổ lỗ sĩ quá". Được hỏi về việc một số học sinh nghiện chat, thầy giáo Trí ở Trường THPT Nguyễn Trãi nêu quan điểm của mình: "Nhà trường chỉ quản lý các cháu trên lớp, còn khi về nhà thì phải có sự kèm cặp của cha mẹ".

Phần đông các bậc phụ huynh đều ủng hộ con mình, vì phần nhiều họ cũng chưa hiểu hết Net, chat, e-mail là như thế nào? Họ chỉ hiểu sơ sơ Internet là công nghệ thông tin hiện đại mà con người phải nắm bắt nếu không sẽ lỗi thời, lạc hậu. Nhưng họ đâu biết con cái họ đi Net chỉ để chat những chuyện tầm phào, không có lợi cho sức khoẻ và ảnh hưởng đến học tập.

Giao lưu thông qua chat là một nhu cầu lành mạnh của giới trẻ nếu như nó không bị lạm dụng như hiện nay. Thật vui và bổ ích biết bao nếu các bạn trẻ thông qua chat để trao đổi kinh nghiệm học tập hay kết bạn với những người có cùng sở thích. Và nếu các bạn biết khai thác thông tin trên Internet, kho tri thức vô hạn của nhân loại để phục vụ cho học tập thì công nghệ thông tin mới thực sự phát huy tác dụng của nó. Tuy nhiên, nếu "say" quá, "nghiện" quá sẽ rất có hại cho sức khoẻ và học tập. Các bạn trẻ nên biết điều đó. Và thiết nghĩ các bậc phụ huynh cũng rất cần biết để tránh cho con mình không lâm vào cảnh nghiện chat.

Sưu tầm ( )
    .... Chính cô là thủ phạm... Cô đã đánh cắp trái tim tôi......

MY BLOG

Độc Thân Bang Hội Avatar của bambou

Nói chung cái gì nghiện là cũng không tốt, chat nhiều vừa tốn xiền vừa tốn thời gian, chả được cái gì
    Làm hết sức, chơi hết mình ...

svBK's Member

tui thực ra lúc nào mới biết đến Net cũng thích chat thật( cách đây 2 năm nhẩy).Nhưng cũng chỉ được 1 thời gian rất ngắn, rồi chán phè.Có 1 thời gian mấy tháng chả bò lên mạng, nhưng từ khi tham gia BKF em lên mạng cũng thường xuyên phết (hì).Nhưng thời gian kỷ lục nhất em online là 3 tiếng thì phải.hì
    Hình như các nhóc cấp 3 có vẻ rất khoái chat và chat rất hăng, ăn nói thì tạp phí lù (thỉnh thoảng có ngồi cạnh mấy nhóc).
    Nói chung cái gì cũng có 2 mặt của nó thôi.

HUT's Engineer Avatar của fool_girl

Một học sinh nữ trường THPT Kim Liên tâm sự: Càng chat càng say, em có thể chat bất cứ lúc nào rỗi, có lúc quên cả ăn, quên cả uống, thế mà em chẳng thấy sao cả, thế mới lạ!
    Giỏi nhể...
    Tớ online chủ yếu vào các 4r, chỉ hay chat linh tinh với những người quen biết......Lần lâu nhất , hình như là 5t với cái tên dở hơi,có phải ko nhỉ
    Không sợ trời, không sợ đất, chỉ sợ chính mình!

Em vẫn như ngày xưa Avatar của cáo đeo nơ

nói chung chat không có hại, chỉ có chatter thế nào thôi, đúng là qua chat ta có thể trò chuyện đuợc với bạn bè mình, quen thêm nhiều bạn, nói chuyện,tâm sự mà ko hề e dè như khi nói chuyện trực tiếp, và nhờ chat em cũng thuờng xuyên đuợc gặp bạn em ở xa, nhưng đúng là em không nghiện chat, em chỉ nghiện lên net, hik,,..
    cũng may là thế, vì chat đúng là tốn nhiều xiền và time quá trời
    Mặc kệ cuộc đời, mặc nắng mưa
    Mặc kệ yêu thương, mặc dối lừa
    Mặc kệ tình ai, mặc tình tôi
    Mặc kệ vấn vương trói buộc đời
    Mặc kệ thị phi, mặc tiếng đời
    Mặc kệ danh lợi , mặc kệ vui
    Cứ buông tất cả vào trong gió
    Để chút lòng cười với thảnh thơi
    .....

HUT's Engineer Avatar của GRYFFINDOR

Nói chung là rất có hại. Chat chit rất có hại, ko những hại về sức khỏe mà còn hại cho nhiều cái khác nữa. Tuy nhiên cái gì cũng phải có giá của nó. Người hiểu biết sẽ biết rằng mình chat chit để trả giá cho cái gì !!
    No fear
    It's Hard to keep an Open Heart !!!

Quân Nhân Danh Dự Avatar của dihockhongdanhban

Hồi đầu mới nối mạng, dihoc chat nhiều kinh khủng, mà hồi đấy dùng thẻ ý, thế mà chỉ trong 1 tuần 2 cái thẻ 100.000 ra đi, tiếc tiền kinh khủng, may mà đứa bạn cho acc và từ đấy bắt đầu dùng acc ..hehehe...
    Nhưng bây giờ thì chán rồi, chỉ vào bkf và các 4r post bài thôi

HUT's Engineer Avatar của fool_girl

Chat_cái gì cũng có 2 mặt của nó.Tôi đến với chat, cũng vì bạn tôi chat hết,mỗi lần đi học về sớm hoặc nghỉ học, bạn tôi lại chat. Chỉ còn mình tôi...cảm thấy mình lạc lõng. Và,tôi bắt đầu....chat, xem nó có cái gì hấp dẫn, mà cướp hết những người bạn thân của tôi...
    Trước cái computer và thế giới hiện ra ...Với muôn màu sắc ! Bao điều tốt đẹp và bao điều xấu xa . Trò chuyện và trò chuyện , những người bạn qua mạng . Lúc đầu cũng chỉ là những câu chuyện phiếm ,rồi những lời tâm sự....nó như là cái mốt của con người hiện đại hay là cái lối thoát cho những khi bức xúc ? Người ở xa tít phía bầu trời kia nhưng thật gần gần gũi hơn những đứa bạn chơi cùng, có thể lắng nghe mình lải nhải mấy tiếng đông hồ, có thể an ủi,cảm thông với những buồn phiền của mình ! Người ta gọi đó là tìm thấy tâm hồn của nhau . Chia sẻ và sẻ chia những nhọc nhằn của cuộc sống , những vui buồn thường ngày .
    Sao cái màn hình này nó bằng nhựa , bằng sắt , bằng đồng bằng nhôm mà sao lại truyền đi những vui buồn như thế ? Tâm hồn chạy qua giây điện , không đau , không buốt ! sao tâm hồn qua hiện thực lại nhức nhối khó khăn ?
    Người ta thèm lắm được gần gũi nhau , được cười được khóc cùng nhau . Nhưng nó là thế giới ảo ! Rồi một lúc nào đó người ta rùng mình khi giật mình nhận ra ta đang ngồi một mình trước bàn phím vô hồn ! Để lại trở về thực tại trong cái cô đơn chìm đắm . Rồi lại khao khát cái thân yêu , một nụ cười thôi , dù là của người qua đường vô tình vui tính .

HUT's Engineer Avatar của GRYFFINDOR

Phù, cảm xúc đầy mình ...........

venha_ngheloivo
    Guest

Nếu em không nhầm thì box chat chit của huynh đi học là kỉ lục về tần suất post bài !
    Đương nhiên người ẵm giải chat chit "tốc độ" nhất cũng không ai khác ngoài ...đi học

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối

Thông tin chủ đề