User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 12

Chủ đề: Toan day!

ToanTin47
    Guest

Toan day!

Box nay danh cho ca Toan va Vat ly ma lop vat ly ap dao qua di thoi.Mac du Toan 47 co Web rieng nhung....cua chung khong dung cung phi.Chi bang anh em ta cu xong vao xai cho do...phi.Dung khong vay?

Dim
    Guest

Quote Nguyên văn bởi ToanTin47
    Box nay danh cho ca Toan va Vat ly ma lop vat ly ap dao qua di thoi.Mac du Toan 47 co Web rieng nhung....cua chung khong dung cung phi.Chi bang anh em ta cu xong vao xai cho do...phi.Dung khong vay?
    Bác giới thiệu vài chiều đi bác.
    Một số thuật toán, hay bài toán về màu sắc, bài toán thống kê, bài toán đường đi.
    Cái khoản này chắc các bác tin BK nhà mình là nhất nhỉ ?

vinh
    Guest

bác dim thích thì em chiều : bài này em lấy bên www.forum.kstn.org :
    Có một cây gậy thẳng dài đúng 1 mét bắc ngang trên hai cái ghế. Bây giờ ta bốc một nhúm kiến đen (số lượng đúng 100 con) và thả lên trên cây gậy. Vị trí ban đầu của từng con khi đáp lên cây gậy là ngẫu nhiên (nhưng không con nào đạp lên con nào cả). Bây giờ mỗi con kiến bắt đầu hướng về một đầu cây gậy (hoặc trái hoặc phải tùy theo lựa chọn ngẫu nhiên của nó) và đi với vận tốc không đổi là 1 mét/giây. Trường hợp hai con kiến đụng đầu nhau, cả hai sẽ quay đầu đi theo hướng ngược lại. Con kiến nào đi đến cuối cây gậy thì sẽ rơi xuống ghế.

Đến một lúc nào đó tất cả bầy kiến sẽ phải rơi hết ra khỏi cây gậy. Còn thời gian xảy ra việc này thì tùy thuộc vào vị trí ban đầu của bầy kiến. Bây giờ đố bạn: với mọi trường hợp (tất cả các vị trí ban đầu có thể có), thời gian tối đa để tất cả bầy kiến rời khỏi cây gậy là bao lâu?

Dim
    Guest

Quote Nguyên văn bởi vinh
    bác dim thích thì em chiều : bài này em lấy bên www.forum.kstn.org :
    Có một cây gậy thẳng dài đúng 1 mét bắc ngang trên hai cái ghế. Bây giờ ta bốc một nhúm kiến đen (số lượng đúng 100 con) và thả lên trên cây gậy. Vị trí ban đầu của từng con khi đáp lên cây gậy là ngẫu nhiên (nhưng không con nào đạp lên con nào cả). Bây giờ mỗi con kiến bắt đầu hướng về một đầu cây gậy (hoặc trái hoặc phải tùy theo lựa chọn ngẫu nhiên của nó) và đi với vận tốc không đổi là 1 mét/giây. Trường hợp hai con kiến đụng đầu nhau, cả hai sẽ quay đầu đi theo hướng ngược lại. Con kiến nào đi đến cuối cây gậy thì sẽ rơi xuống ghế.

Đến một lúc nào đó tất cả bầy kiến sẽ phải rơi hết ra khỏi cây gậy. Còn thời gian xảy ra việc này thì tùy thuộc vào vị trí ban đầu của bầy kiến. Bây giờ đố bạn: với mọi trường hợp (tất cả các vị trí ban đầu có thể có), thời gian tối đa để tất cả bầy kiến rời khỏi cây gậy là bao lâu?
    1m/s àh ? kiến gì mà đi nhanh vậy ?
    Trường hợp hai con kiến đụng đầu nhau, cả hai sẽ quay đầu đi theo hướng ngược lại
    Khác nào chúng đi xuyên qua nhau.
    Câu trả lời là 1 giây .

vinh
    Guest

tuyệt vời ...... không hiểu bác mất bao nhiêu thời gian để cái ý tưởng "Khác nào chúng đi xuyên qua nhau " lóe lên ạ .... em thấy rất nhiều người giải bài này bằng logic nhưng hihihi em thấy cách giải của bác là hay nhất .< lần đầu em gặp bài này em mất khoảng 10 phút để lóe lên ý tưởng cho nó xuyên qua nhau > ..đại ca Dim "ác" thật . có thể cho biết quí danh ạ

vinh
    Guest

à quên bác Dim có thể bình luận gì về bài con kiến không ??
    em xin tiếp 1 bài nữa ..bài này có thể nhiều bác biết .
    12 đồng xu giông nhau bề ngoài ,1 đồng có khối lượng khác 11 đồng kia ..dùng cân đĩa cân 3 lần có thể tìm ra đồng đó không ???

Dim
    Guest

à quên bác Dim có thể bình luận gì về bài con kiến không ??
    em xin tiếp 1 bài nữa ..bài này có thể nhiều bác biết .
    12 đồng xu giông nhau bề ngoài ,1 đồng có khối lượng khác 11 đồng kia ..dùng cân đĩa cân 3 lần có thể tìm ra đồng đó không ???
    Bài toán cân 12 quả, thì không có gì
    Cho thêm 1 quả nữa, thành 13 quả đi, cân nó mới sướng , kekekekke.
    Bài toán cân 13 quả sẽ khó hơn bài toán cân 12 quả đó.
    Đây là phòng vật lý mà, sao mang toán vui ra đây làm gì.
    Em vẫn thích câu đố vật lý hơn, chứ mấy câu trẻ con này, không có mầu mùi gì cả.

vinh
    Guest

kekekekekeekekeeke ...ha ha ban o forum www.chuyentb.com đúng không ? .lại gặp cao nhân ..đúng là bác còn trẻ ,,,bây giờ đang ở Canada ...mà bác quen biết với snoopy đúng không >???.....xin lỗi nhé vì mình không có chuẩn bị nhiều câu hỏi vật lý cho bạn

nhưng có câu này : bạn thử lý giải tại sao ĐIỆN TRƯỜNG TĨNH lại không có tính chất xoáy ..trong khi từ trường có tính chất xoáy . sự khác nhau cơ bản trong toán học của điện trường và từ trường .không biết dạo này bạn có vào Eureka không ???
    soopy là ai thế giới thiệu cho mình đi ??

Dim
    Guest

kekekekekeekekeeke ...
    bạn thử lý giải tại sao ĐIỆN TRƯỜNG TĨNH lại không có tính chất xoáy ..trong khi từ trường có tính chất xoáy . sự khác nhau cơ bản trong toán học của điện trường và từ trường .không biết dạo này bạn có vào Eureka không ???
    soopy là ai thế giới thiệu cho mình đi ??
    Trả lời ...liều vậy
    Dim chưa hiểu từ xoáy có nghĩ là gì, có lẽ do là Tĩnh, nên vùng điện trường đó không có biến đổi nhiều. Thử di chuyển chất điểm sao. Khi ấy điện trường cũng có sự thay đổi, nhưng mình đâu gọi là xoáy đâu nhỉ ?
    Thực ra, trong lý lý thuyết, để giải thích cặn kẽ, và dễ hiểu, thì nên dùng các công cụ của toán học.
    Điện trường là một vector, như vậy ta có thể diễn giải trong không gian 2 chiều.
    Nhưng từ trường thì lại cần đến không gian 3 chiều, bời vì nó là tích có hướng của vector chiều dòng điện và vector điện trường.

Từ trường xoắn, theo ý của bác, có lẽ là do hạt( vật thể )di chuyển, thì vector điện trường cũng thay đổi hướng. Theo quy tắc cái đinh ốc I, thì quá trình di chuyển của vector từ trường, như là bị xoắn.
    Học toán vector ( vector không gian, tích hữu hướng, tích vô hướng..) có nhiều ứng dụng cho lực xoắn.
    Có thể Dim trả lời sai, vì phần này định tính là nhiều mà. Mới cả Dim đang học ...hè kekekeke

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi Dim
    Bài toán cân 12 quả, thì không có gì
    Cho thêm 1 quả nữa, thành 13 quả đi, cân nó mới sướng , kekekekke.
    Bài toán cân 13 quả sẽ khó hơn bài toán cân 12 quả đó.
    Đây là phòng vật lý mà, sao mang toán vui ra đây làm gì.
    Em vẫn thích câu đố vật lý hơn, chứ mấy câu trẻ con này, không có mầu mùi gì cả.
    nghĩ mãi ko biet cân 3 lần thế nào.có thiếu dữ kiện ko nhỉ?
    lâu lâu động não vào mấy bài toán vui cũng hay đấy chứ.
    mod miếc đâu có gì hay ko cho anh em động não đi nhỉ.miến là ko phải mấy cái top bài toán bố ai mà làm dc là dc rồi
    :p

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề