User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/5 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 48

Chủ đề: Điều ước của 3 cây cổ thụ

Nắng Avatar của Tũn

Mặc định Điều ước của 3 cây cổ thụ

Ở một khu rừng nọ có ba cây cổ thụ đang bàn luận về tương lai. Cây thứ nhất nói: “Một ngày nào đó tôi muốn được trở thành chiếc hộp đựng châu báu với hình dáng lộng lẫy”. Cây thứ hai nói: “Tôi muốn trở thành con thuyền to lớn . Tôi sẽ chở đức vua và hòang hậu đi khắp thế giới”. Và cây thứ ba: “Tôi muốn vươn dài để trở thành cây to lớn nhất trong khu rừng này. Mọi người nhìn lên đồi sẽ thấy tôi vươn xa, chạm đến bầu trời”.

Một vài năm sau đó một nhóm người đặt chân đến khu rừng và cưa những thân cây. Cả ba đều mỉm cười hạnh phúc vì tin mong ước của mình sẽ thành hiện thực.

Khi cây đầu tiên được bán cho một chủ trại mộc, nó được tạo thành máng đựng thức ăn gia súc và đặt trong kho thóc phủ lên bởi một lớp cỏ. Cây thứ hai được bán cho một thợ đóng thuyền đóng thành một chiếc thuyền nhỏ để câu cá. Cây thứ ba bị chặt thành từng khúc và quẳng lại trong bóng đêm. Đây chẳng phải là những điều mà chúng hằng mong đợi.

Một ngày nọ, một cặp vợ chồng đến kho thóc. Người vợ đã đến kỳ sinh nở, người chồng hy vọng tìm được một chiếc nôi cho đứa bé và máng cỏ đã trở thành chỗ ở ấm áp cho em. Cây thứ nhất cảm nhận cảm nhận được sự quan trọng của nó và hiểu rằng mình đang che chở một sinh linh bé nhỏ.

Vài năm sau, một nhóm người đi đánh cá trên chiếc thuyền của cây thứ hai gặp phải một trận bão lớn. Những người trên thuyền đã rất mệt mỏi, nhưng cây thứ hai biết rằng nó có đủ sự vững chãi để giữ an tòan và sự bình yên cho chủ nhân. Với cây thứ ba, một ngày, có ai đó đã đến và nhặt những khúc gỗ. Trên đỉnh đồi, nó được đóng thành một hàng rào ngăn chặn thú dữ. Khi ánh mặt trời vừa ló dạng, cây thứ ba nhận ra rằng nó có đủ sức mạnh để đứng vững trên đỉnh đồi này.

Khi sự việc xảy ra không theo như ý muốn, đừng tuyệt vọng vì mọi việc diễn ra đều có chủ đích. Cà ba cây cổ thụ đều thực hiện được những ước mơ của mình, dù cách thức để đạt đến đích cuối cùng không như mong đợi. Cuộc sống sẽ không phụ những kẻ có lòng.
    Yêu mọi người, tin vài người và đừng xúc phạm ai cả.

Em vẫn như ngày xưa Avatar của cáo đeo nơ

cảm ơn bạn rất nhiều khi đọc bài này thì tâm trạng tôi rất tồi tệ, duờng như tôi đang tự căm ghét chính bản thân mình, tôi vẫn biết rằng cuộc sống còn tồn tại và con nguời ta phải luôn tiếp tục vuơn lên, đừng thất vọng khi bạn vấp ngã ..
    nhưng,,,,
    khi chúng ta vấp ngã liệu sẽ phải đứng lên như thế nào?
    tôi cũng chưa biết thế nào cả, bởi vì tôi vấp ngã và tôi bị shock nữa vì những gì con nguời đối xử với nhau
    Mặc kệ cuộc đời, mặc nắng mưa
    Mặc kệ yêu thương, mặc dối lừa
    Mặc kệ tình ai, mặc tình tôi
    Mặc kệ vấn vương trói buộc đời
    Mặc kệ thị phi, mặc tiếng đời
    Mặc kệ danh lợi , mặc kệ vui
    Cứ buông tất cả vào trong gió
    Để chút lòng cười với thảnh thơi
    .....

venha_ngheloivo
    Guest

em hỏi khí không phải:các bác dành quá nhiều thời gian cho những vấn đề này !Nhưng các bác dã thực hiện được tốt chưa?
    đi đâu cũng thấy kể lể này nọ,nào là thất vọng,sock,vấp ngã...nói chung kể lể quá nhiều.Sao không tự mình vực dậy đi."""""""Nói nhiều"""""""
    ----->xin lỗi nhé nhưng em cảm thấy mấy người quá yếu hèn!
    ...................... " nói nhiều hơn làm".............................
    =======>có lẽ đây là bản tính con gái!

Nắng Avatar của Tũn

chà, như thế thì chứng tỏ 1 điều cuộc sống toàn màu hồng với venha.
    Nếu ai chưa từng có cảm giác như thế, thì sẽ không bao giờ hiểu được, cho nên đừng đứng ngoài nhìn vào với 1 thái độ hời hợt và nói 1 vài câu bâng quơ thế.

xin thưa với cậu, tôi không phải là người yếu hèn, và bác Cáo hay 1 số người trong forum này cũng vậy. Tôi thấy những người không dám đối diện với cảm xúc của mình còn yếu hèn hơn.
    đi đâu cũng thấy kể lể này nọ,nào là thất vọng,sock,vấp ngã...nói chung kể lể quá nhiều.Sao không tự mình vực dậy đi."""""""Nói nhiều"""""""
    Xin thưa với cậu, bọn tôi không kể lể, mà bọn tôi đang chia sẻ, có lẽ cậu là người quá mạnh mẽ chăng, hay cậu là người không bao giờ gặp thất bại, hay cậu là người không được chia sẻ).
    thế cuối cùng cậu đã biết gì về bản tính con gái ??????????????

venha_ngheloivo
    Guest

em xin đính chính lại!
    Cuộc sống của em hả ! em nói các bác không tin chứ!
    không phải là toàn màu hồng! ngược lại nó cho em quả chanh chua loét!
    Chỉ có điều là em biến nó thành cốc nước chanh mát lạnh thôi !
    --->Tính cách của giống 'đại bàng cánh trắng' càng vấp ngã ,càng khó khăn ...càng mạnh mẽ!
    "Biến khó khăn thành trí tuệ ,thành ý chí đấy là ưu điểm của đàn ông!
    Hay kể lể ,hay than khổ đấy là nhược điểm của đàn bà!"
    " Sức mạnh tinh thần nằm ở nơi tâm hồn điềm đạm"
    ( stephent)

Love!

Mặc định Xin lỗi nếu nói hơi quá

Quote Nguyên văn bởi venha_ngheloivo
    em xin đính chính lại!
    Cuộc sống của em hả ! em nói các bác không tin chứ!
    không phải là toàn màu hồng! ngược lại nó cho em quả chanh chua loét!
    Chỉ có điều là em biến nó thành cốc nước chanh mát lạnh thôi !
    --->Tính cách của giống 'đại bàng cánh trắng' càng vấp ngã ,càng khó khăn ...càng mạnh mẽ!
    "Biến khó khăn thành trí tuệ ,thành ý chí đấy là ưu điểm của đàn ông!
    Hay kể lể ,hay than khổ đấy là nhược điểm của đàn bà!"
    " Sức mạnh tinh thần nằm ở nơi tâm hồn điềm đạm"
    ( stephent)
    toàn những triết lí rỏm , đừng có tự mình vỗ ngực " ta đây " thế nhóc ạ . Tũn nói đúng , có lẽ cuộc sống của cậu vẫn còn màu hồng lắm, hay là nó vẫn còn ngọt như đường phèn???????? cái đó có chúa mới biết được .
    Tôi cảnh cáo cậu , cậu là người ngoài cuộc -------> cóc hiểu cái chuyện gì cả thì xin làm ơn stop lại , đừng có nói những câu mà ai cũng thấy củ chuối như vậy . Nếu không thích thì làm ơn đừng có đọc những bài post của bọn tôi , nó có thể làm cậu khó chịu , nhưng nó lại làm cho bọn tôi cảm thấy dễ chịu hơn , nó cũng là nguồn động lực để cho bạn tôi cảm thấy thanh thản hơn , cậu đã bao giờ ở trong tình trạng bế tắc ?, cậu đã bao giờ chịu mất mát đau khổ? cậu đã bao giờ cập kề cái chết ? cậu đã bao giờ có cảm giác mất người bạn thân thiết của cậu? , chỉ 1 thời gian ngắn ngủi nữa thôi , cậu đã bao giờ muốn chia xẻ với bạn bè ?????? chắc là chưa hả? Xin lỗi vì nói điều đó , tôi thấy thất vọng vì những gì cậu nói
    Lần sửa cuối bởi venus_bksp; 23-05-2004 lúc 07:30 PM

Em vẫn như ngày xưa Avatar của cáo đeo nơ

thực sự tôi cũng đã từng một thời như venha, cũng nhiệt tình, say mê, lúc nào cũng nghĩ mọi chuyện thật là đơn giản, chỉ cần ta nỗ lực ta cố gằng, nhưng mà rồi tôi hiểu rằng cuộc sống không như thế, tất nhiên là chúng ta cũng không chỉ có kêu ca để rùi không làm gì cả, chúng ta phải biết hành động, nhưng trên BKF là nơi mà tôi có thể nói ra đuợc nỗi lòng của mình thì đừng cho rằng tôi kêu ca hay than phiền mà chẳng qua tôi muốn trút bỏ và chia sẻ nỗi niềm của mình để từ đó có thể thoải mái tâm tư hơn, bạn có hiểu đuợc nỗi khổ là buồn chán mà không nguời tâm sự không biết trút vào đâu thì nó sẽ nặng nề thế nào chưa? sau khi đuợc chia sẻ hoặc đơn giản là nói ra đuợc hết nỗi long mình thì mọi chuyện sẽ cảm thấy nhẹ nhàng hơn, cũng giống như khi bạn buốn mà bạn có thể khóc đuợc, hét đuợc đó

KID
    Guest

Have Fun!!!!!

KID
    Guest

viết như vậy thì ve..nus cũng rỗng tuếch!
    có cangair thích không?

KID
    Guest

Quote Nguyên văn bởi venha_ngheloivo
    em hỏi khí không phải:các bác dành quá nhiều thời gian cho những vấn đề này !Nhưng các bác dã thực hiện được tốt chưa?
    ...................... " nói nhiều hơn làm".............................
    Còn chú cũng phải cần cảm thông với người khác !
    Đừng tưởng ai cũng nghĩ được ,ai cũng có được tư tưởng như chú!
    Đặt mình vào hoàn cảnh người khác xem!
    Anh hiểu cái câu 'tư tưởng ta ra sao thì ta sẽ như vậy' của chú!
    Dù gì anh em ta cũng trọ cùng nhau 1 thời gian !
    phải không nào! m35`

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/5 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề