User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 10

Chủ đề: BÀN VỀ TÔN GIÁO VÀ TRIẾT HỌC ĐÊ>>>???

vinh
    Guest

Mặc định BÀN VỀ TÔN GIÁO VÀ TRIẾT HỌC ĐÊ>>>???

các bác giúp em với ..dạo này em đang quan tâm đén phật giáo ..chắc tại em xem nhiều phim tàu quá . VẬy bác nào biết có thể đại cương cho mọi người được không ạ ? em vào www.lotusmedia.net thì trong đấy viết phức tạp quá không hiểu đuợc >>???

hoặc là các câu kinh điển ,các chuyện kinh điển của đạo phật ..
    của ca các nhà kinh điển như MAC va ANGGHEN cũng được ,...
    em nghĩ VẬT LÝ mới triết học cung gần nhau .. m20` m20` m20` m20`

HUT's Engineer Avatar của songmon

Quote Nguyên văn bởi vinh
    các bác giúp em với ..dạo này em đang quan tâm đén phật giáo ..chắc tại em xem nhiều phim tàu quá . VẬy bác nào biết có thể đại cương cho mọi người được không ạ ? em vào www.lotusmedia.net thì trong đấy viết phức tạp quá không hiểu đuợc >>???

hoặc là các câu kinh điển ,các chuyện kinh điển của đạo phật ..
    của ca các nhà kinh điển như MAC va ANGGHEN cũng được ,...
    em nghĩ VẬT LÝ mới triết học cung gần nhau .. m20` m20` m20` m20`

Để hiểu được Phật giáo thì phải học các điều tâm niệm của nhà Phật đã:

. Nghỉ đến thân thể thì đừng cầu không bệnh khổ, vi không bệnh khổ thì dục vọng dễ sanh.
    02. Ở đời thì đừng cầu không hoạn nạn, vi không hoạn nạn thì lòng kiêu căng nổi dậy.
    03. Cứu xét tâm tánh thì đừng cầu không khúc mắt, vì không khúc mắt thì sở học không thấu đáo.
    04. Xây dựng đạo hạnh thì đừng cầu không bị ma chướng, vì không bị ma chướng thì chí nguyện không kiên cường.
    05. Việc làm thì đừng mong dễ thành, vì việc dễ thành thì lòng khinh thường kiêu mạn.
    06. Giao tiếp đừng cầu lợi mình, vì lợi mình thì mất đạo nghĩa.
    07. Với người thì đừng mong tất cả đều thuận theo ý mình, vì được theo ý mình thì lòng thêm kiêu mạn.
    08. Thi ân thì đừng cầu đền đáp, vì cầu đền đáp là thi ân có ý mưu đồ.
    09. Thấy lợi thì đừng nhúng vào, vì nhúng vào thì si mê phải động.
    10. Oan ức không cần biện bạch, vì biện bạch là nhân qủa chưa xả.

Bạn có biết Triết học là gì không, tôi xin giải thích "Triết học là 1 hiện tượng luận về hiện tượng mà đôi khi chúng ta luận về hiện tượng đó thì đúng là hiện tượng luận cho nên người ta mới gọi hiện tượng luận là luận về hiện tượng đó nhưng hiện tượng đó đôi khi không là hiện tượng luận nên luận về hiện tượng đó là hiện tượng luận" (thấy chưa, dễ hiểu quá đi, đừng nói triết học khó nữa nhá)
    -----------------------------------
    không có nỗi buồn nào bằng nỗi buồn....... m26`

vinh
    Guest

đúng là HIỂU MÀ KHÔNG HIỂU MỚI GỌI LÀ HIỂU .bác sống mòn triết lý thật ..
    thế em hỏi bác QUI LUẬT LÀ GÌ? ...

MỘT CÁI CỐC VỠ THÌ VỠ LÀM MẤY
    ???
    À EM THẤY CÂU NÀY CỦA BÁC KINH ĐIỂN THẬT "1 NĂM CÓ 365 NGÀY ..VẬY 1 NGÀY CÓ BAO NHIÊU NĂM "

vinh
    Guest

không ai trả lời ạ ..em xin trả lời một cái cốc vỡ thì chắc chắn vỡ làm 2 ...rồi từ 2 mảnh vỡ ra nhiều ...nhưng lúc đầu phải vỡ làm 2 ,,,không có gì xảy ra tức thời ,,,

vinh
    Guest

đây là phép đếm của toán học ...em nghĩ căn bản nhất vẫn là phép đếm ....

Quote Nguyên văn bởi vinh
    không ai trả lời ạ ..em xin trả lời một cái cốc vỡ thì chắc chắn vỡ làm 2 ...rồi từ 2 mảnh vỡ ra nhiều ...nhưng lúc đầu phải vỡ làm 2 ,,,không có gì xảy ra tức thời ,,,
    Tại sao bạn lại chắn chắn là vỡ làm 2.... Có thể đồng thời xảy ra 1 lúc vỡ thành nhiều mảnh luôn được không? Bạn đưa ra lời bình 1 chút đi???? m20` m20`

Tieudamtac
    Guest

Ai có ebooks bằng tiếng việt về triết học không,hay là các bài giải của mấy thầy cô càng hay .

rahula
    Guest

Bàn về Phật giáo là một vấn đề thú vị, và hôm nay tôi lại nhìn thấy cái topic này. Tôi post lại lên đây một số thứ tôi đã viết ở nơi khác, hy vọng được trao đổi thêm với các bạn.

Nghi lớn là ngộ lớn, nghi nhỏ là ngộ nhỏ

Cứu cánh của đạo Phật là Giác ngộ và Giải thoát. Trên con đường tu tập, người ta không cần kiến văn cao hay thấp, mà cần biết cách “tin”: đức tin có, là sau khi đã tự mình nhận thấy rõ ràng. Chữ sàddha, có nghĩa là tin, vì đã thấy rõ. Cũng vì thế, người tu Phật được dạy phải biết hoài nghi, không được tin ngay cả kinh sách của Phật khi chưa tự mình kiểm nghiệm lại điều đó:

...Này các thiện nam tín nữ Ka-la-ma, nhân đây Như Lai sẽ giảng giải về 10 nền tảng của đức tin chân chánh:

- Một là, chớ vội tin một điều gì, chỉ vì điều đó là truyền thuyết.
    - Hai là, chớ vội tin một điều gì, chỉ vì điều đó thuộc về truyền thống.
    - Ba là, chớ vội tin một điều gì, chỉ vì điều đó được nhiều người nhắc đến hay tuyên truyền.
    - Bốn là, chớ vội tin một điều gì, chỉ vì điều đó được ghi lại trong kinh điển hay sách vở.
    - Năm là, chớ vội tin một điều gì, chỉ vì điều đó thuộc lý luận siêu hình.
    - Sáu là, chớ vội tin một điều gì, chỉ vì điều đó phù hợp với lập trường của mình.
    - Bảy là, chớ vội tin một điều gì, chỉ vì điều đó được căn cứ trên những dữ kiện hời hợt.
    - Tám là, chớ vội tin một điều gì, chỉ vì điều ấy phù hợp với định kiến của mình.
    - Chín là, chớ vội tin một điều gì, chỉ vì điều ấy được sức mạnh và quyền uy ủng hộ.
    - Mười là, chớ vội tin một điều gì, chỉ vì điều ấy được các nhà truyền giáo hay đạo sư của mình tuyên thuyết.

Này các thiện nam tín nữ, khi nghe một điều gì, các vị phải quán sát, suy tư và thể nghiệm, chỉ khi nào, sau khi kiểm nghiệm, quý vị thực sự nhận thấy: "Lời dạy này tốt lành, đạo đức, hướng thiện, chói sáng và được người trí tán thán, nếu sống và thực hiện lời dạy này sẽ đưa đến hạnh phúc, an lạc ngay hiện tại và về lâu, về dài" thì lúc ấy quý vị hãy đặt niềm tin bất động và thực hành theo.

Kinh Phật có câu rằng “Nhất thiết chúng sinh câu hữu Phật tính”, tức là “mỗi một chúng sinh đều có sẵn Phật tính”. Vậy là ai cũng đều có cơ hội để trở thành Phật. Chính vì thế, Phật mới nói rằng: “Nhữ thị đương thành Phật, ngã thị dĩ thành Phật”, tức là “ngươi là kẻ đang thành Phật, còn ta là kẻ đã thành Phật”. Bạn có thể thấy rằng mỗi một chúng ta là một ông chủ của chính mình, không phải phụ thuộc vào ai cả. Những kẻ giàu lòng ỷ lại, nô lệ không thể đi đến giải thoát được, đó là điều quan trọng nhất, mà Phật đã không ngớt căn dặn: “các bậc Như Lai chỉ làm có cái việc là chỉ đường thôi, mỗi người phải tự mình đi đến, chứ không ai đi thay cho ai được cả.”.

Phật giáo, trước hết, là một giáo lý kêu gọi sự “đại hùng, đại lực”, nghĩa là cá nhân muốn tìm giải thoát không nên ỷ lại vào một uy lực nào ngoài chính mình cả. Phật giáo không phải là một giáo lý đi tìm sự an ủi nhất thời, cũng không phải là một giáo lý dành riêng cho những tâm hồn nô lệ, ham ỷ lại và cầu cạnh thần quyền.

Chính vì giáo lý đề cao con người như thế, đạo Phật cũng có thể được gọi là một học thuyết không có chủ thuyết, một giáo lý không có giáo điều, một tôn giáo không có giáo chủ.
    Lần sửa cuối bởi rahula; 06-11-2004 lúc 05:44 AM

Em vẫn như ngày xưa Avatar của cáo đeo nơ

sao mình lại lạc vô đây thế này, ai dè các bạn VLKT biện chứng quá, hik... cáo tui ko dám bàn luận về phật giáo và triết học nhưng đúng là phật giáo đã in đậm trong tâm trí nguời Việt, phải không nào? chỉ nhớ những điều mà nhà phật nên khuyên mình
    "Ke thù lớn nhất của chúng ta chính là chúng ta",phật giáo đã ảnh huởng không nhỏ đến cuộc sống của nguời việt, đã giúp cho nhiều nguời tìm đuợc sự giải thoát, tìm đuợc lối đi....Tuy nhiên nhận thấy rằng, phật giáo cũng có cái chưa hay của nó, nhiều lúc chỉ thấy cứu rỗi đuợc linh hồn chứ chưa thấy cứu rỗi đuợc thể xác, cuộc sống thực ko chỉ dựa đuợc vào những niềm tin, sự sùng bái.....
    to rahula: thấy bạn bàn về phật giáo hăng say quá, cáo cảm nhận đuợc rằng bạn là một nguời thích nghiên cứu về phật giáo và các đạo giáo trên thế giới, chắc nick của bạn cũng từ đây mà ra phải không?
    Rahula- một con nguời khá vĩ đại,....phải không nào?
    Mặc kệ cuộc đời, mặc nắng mưa
    Mặc kệ yêu thương, mặc dối lừa
    Mặc kệ tình ai, mặc tình tôi
    Mặc kệ vấn vương trói buộc đời
    Mặc kệ thị phi, mặc tiếng đời
    Mặc kệ danh lợi , mặc kệ vui
    Cứ buông tất cả vào trong gió
    Để chút lòng cười với thảnh thơi
    .....

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề