User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 17

Chủ đề: Viết về mối tình đầu :)

Độc Thân Bang Hội Avatar của bambou

Mặc định Viết về mối tình đầu :)

m29` Em và Tôi m28`

Cho đến hôm nay, có đôi lúc Tôi vẫn luôn tự hỏi chính mình rằng liệu con người có phải luôn sống với hoài niệm và hồi ức của quá khứ? Mối tình đầu của Tôi và những kỷ niệm của những ngày xưa, liệu tất cả đều đã trở thành những hoài niệm đẹp và buồn? Nhiều lần Tôi cầm bút dự định viết nên một chút hồi ức đẹp của mình nhưng lại thôi. Phải chăng với những con người đã từng sống trong vỏ ốc của riêng mình, họ luôn che đậy những cảm xúc và tình cảm trong quá khứ để tự mình tìm tòi một cái gì đó khá là trừu tượng và vô định hình của cuộc đời? Cũng như Tôi, những tình cảm và những hồi ức có một phần tản mạn này là những gì của Em, của Tôi hay của chính chúng ta...

Em còn nhớ lần gặp gỡ đầu tiên của Em và Tôi? Tôi ngày đó, một anh chàng sinh viên năm nhất bỡ ngỡ trong giờ học quân sự đi lang thang, và Em, một cô tiểu đội trưởng nhóm cuối trong tốp sinh viên năm nhất. Em đã đứng đó, đã ra từng hiệu lệnh chỉ huy bọn con trai bằng chất giọng Bắc pha chút hơi hướm của miền Nam sáng nắng chiều mưa. Và hình như tôi đã đứng dưới gốc cây gần dó dõi mắt nhìn em từ rất lâu rất lâu... Khuôn mặt tròn trịa với cái khóe miệng xinh xinh, đôi mắt đen linh hoạt và những hành động có đôi chút kỳ quái của Em ngày đó làm thằng con trai trong Tôi đã tự nhủ rằng liệu đây có phải là cái mà ông trời gọi là "duyên gặp gỡ". Thằng con trai trong Tôi ngày ấy đã không đủ can đảm để gặp Em một mình mà phải kéo theo trung đội trưởng và đội phó của mình để đi gặp em trên tinh thần "giao lưu" sinh viên. Chuyện trò giữa Em và Tôi chắc hẳn không đi vào đâu bởi càng nhìn Em, càng nghe Em nói thì Tôi đã bị cuốn hút vào những mơ mộng và những tình cảm mà trước giờ chưa thể gọi tên. "Dễ thương quá!", đó là lời từ trong tim Tôi không kìm chế được, và Em, cũng thực hiện hành động kỳ quái rồi cười hì hì "Con lạy cha!!". Vâng, cuộc gặp gỡ đầu tiên của chúng ta là như thế, phải không Em ?
    Chắc rằng đây là màn mở đầu cho trò đùa của ông Tạo khi mà kết quả thi xếp lớp có tên Em và Tôi. Cũng thật bất ngờ khi những người bạn có dịp chơi thân với nhau trong những ngày đầu quân sự lạ lẫm lại tập hợp cùng một lớp, rồi lại cùng nhau tạo nên một nhóm sinh viên đầy nhiệt huyết của tuổi trẻ sáng tạo và học tập. Em và Tôi lúc này là những điểm sáng nhỏ của những phong trào thi đua học tập, thi đua văn nghệ của Khoa... Cùng trong nhóm với những người bạn và Em, có đôi lúc Tôi cho rằng mình và Em không có khá nhiều khoảng cách. Bởi Em, một cô gái đa tài, xinh đẹp và học giỏi, còn Tôi lúc này chỉ là một cậu sinh viên gầy còm mang tư tưởng lãng mạn của một thời yêu văn chương của mình, còn lại những thứ khác về tài năng, kỹ năng, ngoại hình đề chỉ ở mức trung bình hay thậm chí dưới trung bình. Hai năm đầu Tôi vẫn luôn để ý Em, vẫn cho là mình có một tình cảm nào đó với Em nhưng vẫn chưa rõ có phải là thằng con trai trong Tôi đang yêu hay không bởi tình yêu không chỉ đơn thuần là những lý thuyết mà Tôi đã tình cờ đọc được hay là những cảnh lãng mạn tưởng tượng trong thơ văn. Tôi ngày đó đã rất mặc cảm về chính mình khi ở bên cạnh Em, ánh sáng của tài năng và nét đẹp của Em cũng là khoảng cách mà Tôi đã tạo ra cho chính mình?
    Làm hết sức, chơi hết mình ...

Rồi cũng có lúc Tôi đã thay đổi, một phần vì một sự tình cờ khi Tôi kiếm được một công việc bán thời gian, một phần Tôi mong là mình có thể chiến thắng được chính mình khi xóa đi khoảng cách giữa chúng ta. Công việc đã dạy tôi rất nhiều về những quan điểm trong giao tiếp, trong cách sống mà trước giờ tôi chưa bao giờ đọc được trong nhưng cuốn sách dạy người ta làm việc và sống chính cuộc sống của mình.Tôi đã tự tin rất nhiều, đã tự chứng tỏ một số năng khiếu của mình trong giao tiếp, học tập và các phong trao văn nghệ có Em và có Tôi. Nhưng dường như Em vẫn là một ẩn số xa vời mà tôi vẫn chưa giải được dù đã tham khảo nhiều sách nói về con người và các hành vi biểu lộ tình cảm của mình. Ý nghĩ bỏ cuộc đã từng cuất hiện trong Tôi nhưng chỉ một thoáng, bởi chính hình ảnh của Em trong những giấc mơ ngày nào vẫn mỉm cười với tôi là một động lực để tôi xác định rằng Tôi đã có một thứ tình cảm nơi Em, và đó chính là tình yêu đầu tiên, một tình yêu mà cuộc đời và cả sách vở đã dạy tôi không được bỏ cuộc cho đến phút cuối... Em có còn nhớ, có một dạo trong những buổi tập chuẩn bị cho chương trình của Khoa, em đã rất buồn và mệt mỏi. Tôi có thể cảm nhận những tình cảm này của em qua những ánh mắt và cử chỉ không bình thường của một cô gái linh hoạt như Em. Tôi đã thực sự vào một cuộc "tìm hiểu về Em" rất nghiêm túc và thật bất ngờ khi Tôi khám phá ra rằng Em đã có tình cảm với một người khác, một anh chành đẹp trai, học giỏi và đầy tài năng của khối lớp trên nhưng anh chàng ấy và Em đã nói lời chia tay. Liệu đây có phải là cơ hội của chính tôi khi những điều Tôi biết và hiểu về tình cảm của Em trong lúc này chỉ sau một người khác, đó là Em. Tôi đã băn khoăn, đã cố để ngăn cản những hành động của chính mình mà lúc này tôi cho là vụ lợi, lợi dụng tình cảm của em lúc này để chinh phục em... Không rõ là đúng hay sai nhưng quyết định của Tôi mong đợi thời gian làm lành vết thương lòng của Em ngày đó luôn khiến Tôi suy nghĩ...

Nhưng Tôi đã sai lầm, thời gian đã khiến Em ngày càng trở nên tiêu cực hơn trước những sức ép của gia đình, thi cử, phong trào và cả trong cách giao tiếp sống của Em. Tôi đọc được trong mắt em sự chán chường và mỏi mệt ngày càng trở chiếm lấy tâm hồn của Em. Em có còn nhớ không, trong cái đêm hôm ấy, cổ họng Tôi đau rát dữ dội do những ngày tiệc tùng trong tháng đã không ngăn được cuộc trò chuyện thân mật nhất từ trước đến nay của Em và Tôi. Tôi đã nói rất nhiều, thậm chí là nói như chưa bao giờ tôi được nói khi đứng trước Em. Từng điểm nhỏ của vấn đề tình cảm của Em, từng áp lực đang đè trên đôi vai Em đã đủ để đề tài của chúng ta kéo dài hơn hai giờ đồng hồ ở con hẻm gần nhà em. Không đèn, không nến, không nhìn rõ mặt nhau nhưng chúng ta đã nhìn và thấy nhau bằng hai tâm hồn tội nghiệp. Em đã biết đến một thằng con trai - Tôi ngày xưa như thế phải không Em... Những ngày sau tuy tôi không thể nói được tiếng nào do viêm vòm miệng nhưng lòng tôi lúc nào cũng rất vui và sung sướng, đó có phải là niềm hạnh phúc của một kẻ đang yêu lần đầu tiên được thổ lộ tình cảm của mình hay là do Em với ánh mắt thật khác thưòng lâu lâu lại nhìn về một nơi nào đó có Em trong Tôi và Tôi trong Em?

Chúng ta đã có những ngày tháng mà đối với Tôi là những kỷ niệm không thể quên của mối tình đầu tiên này. Tôi như lạc vào một thế giới rất khác khi nghe Em nhỏng nhẻo với Tôi trong những lần đi cùng với nhau. Những lần chở Em đi và đưa Em về luôn làm lòng tôi nao nao mong được gặp Em nhiều hơn. Tôi đã tìm mọi cách để gặp Em hơn khi đi học lớp khiêu vũ mà Em dạy. "Học Trò Cưng Của Cô" vẫn đứng đó, ngây ngô không lần nào dám mời cô vào một điệu Rumba lãng mạn hay một điệu Tango huyền bí và lôi cuốn. Đơn giản vì Tôi muốn được ở bên Em sau những giờ làm học và việc mệt nhọc, muốn được nhìn thấy nụ cười của Em cũng như muốn được một ánh mắt của Em trong Tôi. Hạnh phúc đối với Tôi lúc này thật đơn giản như anh cận thần được ở gần bên nàng công chúa xinh đẹp và chỉ như thế mà thôi... Và mình đã tiến đến nhau từng bước một, chầm chậm, chầm chậm theo nhịp thời gian. Dưới ngọn đèn và ánh nến nhỏ trong đêm, chúng ta ngồi bên nhau trong quán vắng về khuya, Tôi nhìn Em và Em nhìn Tôi. Ta đã nói với nhau không chỉ bằng lời mà bằng những gì sâu kín nhất trong tâm hồn và sự rung động của những con tim yêu. Có chăng là những khoảng lặng của một đoạn dĩ vãng tình yêu của Em và một bước đi dài của Tôi trong những ngày có Em...

Dù biết rằng tình đầu là một cái gì đó mong manh, dù rằng sự chia tay giữa Tôi và Em vẫn mãi mãi là câu hỏi lớn. Tại Em hay do bởi Tôi...? Điều này cũng chỉ thoáng qua hơn là những hồi ức đẹp mà Em đã giúp cho Tôi hiểu thế nào là tình yêu... "Tình chỉ đẹp khi còn dang dở?", dẫu sao khi chọn lựa những bước đi cho riêng mình, chúng ta đã không tổn thương cho nhau, cũng như Tôi luôn hy vọng ta chỉ tạm thời xa nhau. Cuộc sống này rất công bằng và khung trời xoay tròn của định mệnh liệu một ngày nào đó sẽ cho chúng ta những ngày bên nhau cùng chắp cánh những ước mơ đã bỏ dở của một thời sinh viên ngây ngô và vụng dại?

Mong Em luôn hạnh phúc.

austin power
    Guest

Quote Nguyên văn bởi bambou
    Tôi và Em vẫn mãi mãi là câu hỏi lớn. Tại Em hay do bởi Tôi...?
    Câu trả lời không lớn như bác tưởng đâu

Tại bác.

Thậm chí em có thể đoán được kết cục, sau khi nhìn thấy 3 bài post dài dằng dặc về mối tình của bác, mà chả cần đọc chi tiết.

Con trai mà bi lụy về tình cảm thì sẽ bị tình cảm làm cho bi lụy...
    Để cái khoản đó cho con gái đi.
    Yêu.

Độc Thân Bang Hội Avatar của I'm the best

Khặc khặc lần đầu tiên có 1 câu trả lời làm tôi sướng đến vậy, austin nói quá đúng chứ ko phải là đúng, tôi vào topic nhìn thấy 3 bài post của bambou và rồi khi nhìn thấy bài của austin thì câu trả lời cho topic đã có và rồi tôi ko phải đọc gì hết cũng biết được 3 bài post trên là như thế nào, Bambou ạ, nếu chỉ nói lên vì đó là kỷ niệm thì ko sao còn nói lên mà lòng đau quặn thắt thì ko nên Bambou ạ, austin nói đúng đấy, để khoản đấy cho con gái đi. Mình rất khoái câu trả lời của austin lắm, nó thực tế đến ko thể nào thực tế hơn, là con trai hả chẳng cần phải quá nặng tình và bi lụy về chuyện tình cảm.

Cảm ơn mọi người đã cho ý kiến, để bambou chuyển lại trang web này đến nhân vật chính trong câu chuyện nhé, khổ thân thằng bé..

Nắng Avatar của Tũn

ơ mà bác chẹp chẹp ơi, có ai nói gì đâu mà bác lại cuống quýt thanh minh thế hử?
    thanh minh là thú tội đấy bác chẹp chẹp ơi,hehe
    Yêu mọi người, tin vài người và đừng xúc phạm ai cả.

Em vẫn như ngày xưa Avatar của cáo đeo nơ

con nào thì cũng thế, tình đẹp nhưng mà khi đã chia tay thì để nó đây, làm kỉ niệm thôi chứ cái kiểu mà cứ bị ám ảnh thì....khổ cả một đời....
    sống là phải biết vuơn lên, tự hoàn thiện mình sau mỗi lần vấp ngã, chứ sau mỗi lần vấp ngã lại ngồi than vãn, than thân trách phận rồi để đó hoạc bị nó ám ảnh thì,,,chả còn gì để nói
    Mặc kệ cuộc đời, mặc nắng mưa
    Mặc kệ yêu thương, mặc dối lừa
    Mặc kệ tình ai, mặc tình tôi
    Mặc kệ vấn vương trói buộc đời
    Mặc kệ thị phi, mặc tiếng đời
    Mặc kệ danh lợi , mặc kệ vui
    Cứ buông tất cả vào trong gió
    Để chút lòng cười với thảnh thơi
    .....

Quote Nguyên văn bởi Tũn
    ơ mà bác chẹp chẹp ơi, có ai nói gì đâu mà bác lại cuống quýt thanh minh thế hử?
    thanh minh là thú tội đấy bác chẹp chẹp ơi,hehe
    TO TũN : Em mà đọc mấy topic nữa của anh là thấy anh có đến 3, 4, 5 ....mối tình đầu cơ, hơi bị nhiều m47` he he. Botay.com

HUT's Engineer Avatar của fool_girl

Muối nào mà chả mặn
    Gừng nào mà lại ko cay

Mối tình đầu là vậy
    Ngọt ngào rồi đắng cay
    Chia ly nào cũng vậy
    Nước mắt rơi lưng tròng

Sen xa hồ - sen khô hồ cạn
    Người xa người - tội lắm phải ko anh???

Con cá mất là con cá to ......chia tay rồi mới biết tôn trọng người ta
    Không sợ trời, không sợ đất, chỉ sợ chính mình!

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề