User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 16

Chủ đề: Robocon 2012 Viết tiếp những ước mơ

svBK's Member

Mặc định Robocon 2012 Viết tiếp những ước mơ

Lướt qua các diễn đàn robocon các trường như ĐHCNHN, ĐHBKTPHCM, ĐHLH,BKHN... thấy có rất nhiều bài viết về robocon 2011. Với nhiều ý kiến khác nhau cho rằng cuộc thi này đang dần mất đi với cái tên "Cuộc thi Sáng tạo Robot Việt Nam". Bản thân mình là một sinh viên đã từng coi cuộc thi Robocon là niềm khao khát và ước mơ chiến thắng. Nói thực mình rất đam mê robocon ngay cả bây giờ. Mỗi khi thấy cuộc thi Robocon ở bất kì đâu là mình muốn được xem, muốn được thấy những ý tưởng sáng tạo của các em sinh viên. Vừa rồi mình có vào xem Vòng chung kết Cuộc thi Sáng tạo Robot Việt Nam 2011, thấy cuộc thi giờ khác nhiều rồi. Vẫn là cuộc thi Robocon nhưng những tên tuổi như BKHN, HVKTQS, SPKT TPHCM, ...không còn thấy bóng dáng đâu nữa. Bản thân mình là một cựu sinh viên BKHN cũng đã từng tham gia thi đấu năm 2007, 2008 và cũng đạt được những thành tích đáng kể tuy chưa thỏa mãn được ước mơ nhưng cũng một phần thỏa mãn được khao khát và sự đam mê. Tối đêm Chung kết mình chuẩn bị rất sớm để đến cung thể thao Tiên Sơn Tp Đà Nẵng may quá loanh quanh ở khu vực Robocontech Show gặp được mấy sinh viên BKHN với sản phẩm " Xe lăn điện", " Xe tiết kiệm năng lượng". Trong khi đó các trường bạn nào là Robot sử dụng camera, Robot quân sự, Robot chơi cờ....Không biết BKHN bây giờ nghiên cứu về lĩnh vực nào nữa hay các Thày đang có ý định sản xuất ô tô điện hay sao mà toàn những sp chẳng liên quan gì đến Robot thế nhỉ? Xe lăn điện bây giờ quá phổ thông rồi? Vậy không hiểu công nghệ ở đây là gì? Đang có những ý nghĩ về những sản phẩm của BK nhà mình bỗng ông bạn gọi "Vào xem thôi bắt đầu rồi." May vào vẫn có vài vị trí ghế Vip để ngồi. Phía trên bên trái mình có mấy vị lãnh đạo VTV, Đại diện TOYOTA Việt Nam, cạnh đó hình như là ban giám hiệu ĐH LH, ...Tiếc là không có một đại diện nào của BKHN có mặt trong đêm chung kết cả? Đêm chung kết cũng được bắt đầu với màn trình diễn Robot của trường ĐH Lạc Hồng, trong đêm Chung Kết mình thấy tiếc cho đội BKTPHCM(Ko nhớ rõ tên gì) đáng lẽ vòng bán kết sẽ có một đại diện của BKTPHCM. BK Đà Nẵng chỉ có duy nhất một đại diện với ý tưởng robot tự dộng đi bằng 2 đế, đây có thể nói là ý tưởng mới nhất trong vòng chung kết Robocon 2011. Nhưng cuối cùng BK ĐN cũng phải dừng bước để nhường cho các đội tuyển ĐH LH, ĐH CNHN. Phải chăng thương hiệu BK nói chung, BKHN nói riêng đang dần mất đi trong cuộc thi này. Mong sao robocon 2012 sẽ là một năm thành công của BK. Chúc cho các câu lạc bộ BKIT, BKACE, BKDN …sẽ gặt hái nhiều thành công trong mùa Robocon 2012.
    Công ty Công Nghệ VTECH
    Add: Số 9, Ngõ 92, Phố Định Công Hạ, HM, HN
    www.robocontech.com

2. Có 4 thành viên cảm ơn bài viết của tuanctm6 có chất lượng:

.:: Grumpy svBKer ::. Avatar của 1973

Mặc định Re: Robocon 2012 Viết tiếp những ước mơ

Cảm ơn anh vì bài viết này, hy vọng rằng Robocon của trường ta sẽ chặn được đà thụt lùi này và vươn lên tiếp tục là các "đàn anh, đàn chị" máu mặt trong làng Robocon
    Contact me:
    Email: sangnd [at] svBK.vn
    Personal website: My Blog | Chat với người lạ
    Facebook Page của Bách Khoa Forum: http://www.facebook.com/svbk.vn

4. Tớ cảm ơn 1973 đã chia sẻ.

Le chevalier du ciel Avatar của luugu

Anh tuanctm6 có vẻ ra trường lâu rồi nhỉ. Robocon giờ không đơn thuần là 1 cuộc thi cho sinh viên, với những con robot thô sơ với khung kim loại made-by-hand, gò hàn cắt cưa một cách thủ công nữa, bên các trường khác được hỗ trợ rất tốt với thiết kế nhét vào các máy tự động như CNC, hỏi sao mà robot của họ không nhanh, không chắc chắn?

Robocon có gì mới ngoài lập trình cho vi điều khiển, động cơ bước, nhận dạng hình ảnh,...? Hay giờ nó chỉ đơn thuần là nơi để phô trương nhằm đánh bóng tên tuổi? Ngay trong cái lý do mà đích thân trường BKHN đưa ra đã nói rõ: "Cuộc thi Robocon không còn giữ nguyên những tiêu chí ban đầu".

Sinh viên BK vốn không nhiều tiền, với những con robot thô sơ, khung nhôm thiết kế hoàn toàn bằng tay, liệu có thể cạnh tranh trong một môi trường mà tính chính xác và tốc độ ngày càng cao như RBC bây giờ?
    On ne voit bien qu'avec le coeur, l'essentiel est invisible pour les yeux ~ ♥

6. Tớ cảm ơn luugu đã chia sẻ.

svBK's Member

Quote Nguyên văn bởi luugu Xem bài viết
    Anh tuanctm6 có vẻ ra trường lâu rồi nhỉ. Robocon giờ không đơn thuần là 1 cuộc thi cho sinh viên, với những con robot thô sơ với khung kim loại made-by-hand, gò hàn cắt cưa một cách thủ công nữa, bên các trường khác được hỗ trợ rất tốt với thiết kế nhét vào các máy tự động như CNC, hỏi sao mà robot của họ không nhanh, không chắc chắn?

Robocon có gì mới ngoài lập trình cho vi điều khiển, động cơ bước, nhận dạng hình ảnh,...? Hay giờ nó chỉ đơn thuần là nơi để phô trương nhằm đánh bóng tên tuổi? Ngay trong cái lý do mà đích thân trường BKHN đưa ra đã nói rõ: "Cuộc thi Robocon không còn giữ nguyên những tiêu chí ban đầu".

Sinh viên BK vốn không nhiều tiền, với những con robot thô sơ, khung nhôm thiết kế hoàn toàn bằng tay, liệu có thể cạnh tranh trong một môi trường mà tính chính xác và tốc độ ngày càng cao như RBC bây giờ?
    Bạn "luugu" nói rất đúng, bây giờ các trường khác họ có mọi điều kiện về cơ sở vật chất và tài chính. Bên các trường bạn các xưởng thực hành và trung tâm cơ khí của họ đều sẵn sàng cho sinh viên tự gia công, hoặc nhờ các anh chị ở đó làm cho các chi tiết cần độ chính xác cao. Phải chăng BK không có xưởng và trung tâm như vậy? Theo mình những chi tiết để gia công chính xác cũng không quá nhiều bạn ạh. Yếu tố quan trọng vẫn là ý tưởng sáng tạo và khả năng lập trình. Việc một robot có thể nhanh không hẳn là do linh kiện cơ khí được gia công bằng CNC mà còn rất nhiều yếu tố như : Trọng tâm robot, khối lượng robot, Công suất Động cơ dẫn động, kết cấu cơ khí, ma sát của lốp xe ...và điều quan trong sau cùng phải kể đến là khả năng lập trình của các bạn. Đúng là có một số trường đang dựa vào cuộc thi này để đánh bóng thương hiệu nhưng nếu là đẳng cấp thì mình sợ chi các trường đó. Vấn đề tài chính cũng là yếu tố quan trọng nhưng chúng ta có thể đi xin tài trợ và đóng góp của bản thân, kêu gọi sự giúp đỡ của bạn bè người thân. Điều quan trọng vẫn là ở bản thân chính các bạn phải có niềm đam mê và quyết tâm chinh phục đỉnh cao, lập cho mình một kế hoạch cả về kiến thức cũng như tài chính vững mạnh.

Nếu chúng ta chỉ nhìn vào những điểm mạnh của các trường khác như : nhiều tiền, có máy gia công chính xác... mà chúng ta nói là chúng ta không thể bằng họ được thì thật không chấp nhận được. Vậy tại sao chúng ta ko thi vào ĐH Công Nghiệp HN mà lại chọn BK ? Chúng ta phải biết vươn lên từ những cái khó khăn như vậy thì Vinh quang mới thật sự có ý nghĩa. Nói thật thành công trong cuộc thi này cũng như trong mọi cuộc thi không hề đơn giản. Đặc biệt cuộc thi này đòi hỏi một tập thể đoàn kết, thống nhất cả về tư tưởng lẫn trình độ. Các thành viên phải cùng hướng đến một cái đích chung. Chính vì thế đôi khi bạn giỏi thực sự về lập trình nhưng cơ khí yếu kém thì robot của bạn không thể tốt được và ngược lại....

Chính vì vậy các bạn tiếp tục làm robot năm tới hãy chuẩn bị cho mình một tư tưởng vững chắc, một trình độ vững vàng và sự tự tin cần thiết để nói rằng Đội Chúng tôi đến từ " ĐẠI HỌC BÁCH KHOA HÀ NỘI ". Mình có đọc một số bài viết của BKIT ĐH BKTPHCM cũng thấy rằng sinh viên BKTP cũng đang rất khao khát một chiến thắng, mà nói thật trong đó họ còn làm tốt hơn ngoài Bắc mình nhiều. Năm vừa rồi họ thất bại sớm quả là một điều đáng tiếc. Chính vì vậy các bạn cần phải cố gắng nhiều hơn nữa. Và điều tôi vẫn nhớ nhất trong thời sinh viên là những ngày tháng ăn, ngủ cùng robocon, cùng những người bạn trên sân D7. "Ôi ! Thời oanh liệt nay còn đâu"

8. Có 3 thành viên cảm ơn bài viết của tuanctm6 có chất lượng:

svBK's Newbie

Em là sv K55. Hix. E cũng vừa đăng ký vào đội RBC. Nhưng em k biết vào đội mình sẽ được giao việc gì. Em hơi lo lắng vì thực sự em chua biết gì về RBC cả. Anh chị nào tư vấn giúp em với...

svBK's Member

Quote Nguyên văn bởi diepa10k59 Xem bài viết
    Em là sv K55. Hix. E cũng vừa đăng ký vào đội RBC. Nhưng em k biết vào đội mình sẽ được giao việc gì. Em hơi lo lắng vì thực sự em chua biết gì về RBC cả. Anh chị nào tư vấn giúp em với...
    Chào em.
    Em học ngành gì vậy? Khi vào đội e được phân công vào mảng : Cơ khí, điên tử hay lập trình? E có thể giới thiệu qua một chút về bản thân đi. Như vậy các anh đi trước mới có thể tư vấn cho em được. Thân.

.:: Grumpy svBKer ::. Avatar của 1973

Chào anh, em cũng học K55 và đang có ý định tham gia vào đội RBC, em thì chỉ có thể theo được mảng lập trình vì em định hướng học CNTT. Anh cho em biết là ngôn ngữ lập trình mình sử dụng để lập trình robot là ngôn ngữ gì và trình độ lập trình phải đạt đến mức nào mới có thể lập trình được robot.

Ngoài ra, anh có thể gợi ý cho em vài tài liệu tham khảo để lập trình robot được không vì em nghĩ các bài toán lập trình trong robot nó phải khác các bài toán lập trình trong sách giao khoa rồi .

12. Tớ cảm ơn 1973 đã chia sẻ.

Le chevalier du ciel Avatar của luugu

Quote Nguyên văn bởi heroandtn3 Xem bài viết
    Chào anh, em cũng học K55 và đang có ý định tham gia vào đội RBC, em thì chỉ có thể theo được mảng lập trình vì em định hướng học CNTT. Anh cho em biết là ngôn ngữ lập trình mình sử dụng để lập trình robot là ngôn ngữ gì và trình độ lập trình phải đạt đến mức nào mới có thể lập trình được robot.

Ngoài ra, anh có thể gợi ý cho em vài tài liệu tham khảo để lập trình robot được không vì em nghĩ các bài toán lập trình trong robot nó phải khác các bài toán lập trình trong sách giao khoa rồi .
    Nó là lập trình cho vi điều khiển, dùng C hoặc ASM, em có thể lên dientuvietnam hoặc diễn đàn cơ điện tử để xem các topic, tìm tài liệu trên google với từ khóa: Lập trình cho vi điều khiển XYZ, với XYZ là loại vi điều khiển em định sử dụng, có thể là 8051, Atmega 8, Atmega 16, ... hoặc PIC,....

14. Tớ cảm ơn luugu đã chia sẻ.

Rocker Avatar của watch

Haizz, cũng chả định viết lách gì cho cái rbc này nữa, nhưng mà đọc hai cái cmt ở trên ngẫm thấy cũng hơi đau lòng. Cứ thế này thì sao mà mong chờ một tương lai tốt đẹp cho rbc BK được

Ngoài ra, anh có thể gợi ý cho em vài tài liệu tham khảo để lập trình robot được không vì em nghĩ các bài toán lập trình trong robot nó phải khác các bài toán lập trình trong sách giao khoa rồi
    Theo như lời 1 bài nào đó trong dđ này thì như thế này có nghĩa là đã không chủ động rồi đây nhỉ. Làm mảng nào cũng vậy thôi, nếu cứ ngồi đợi người khác giao việc cho mình làm thì chắc phải đợi dài cổ, mà có giao thì cũng theo kiểu "Em hãy học cái này, đọc cái này, làm như thế này ?" như thế khác gì "đã đang mù rồi lại còn phải đi trong sương mù".
    Mình nghĩ chuẩn bị tham gia làm một cái gì đó thì cái sự "chuẩn bị" là rất quan trọng, nếu bạn đã dự định năm nay sẽ tham gia rbc thì cái sự "chuẩn bị" không phải là tìm 1 đội rồi đăng ký, rồi đi hỏi mấy câu amater như: làm thế nào hả anh?, học cái gì anh?, anh giao cho em làm việc gì hả anh?... như thế rất bị động, hoặc các bạn có tham gia thì cũng chỉ là đi đóng tiền và lấy danh sách là chính thôi(ngoại trừ trường hợp tham gia là để biết thôi ).
    Mình nghĩ trước khi tham gia cái gì đó các bạn hãy nên tìm hiểu thật kỹ, thật nhiều, trước khi hỏi 1 vấn đề gì đó hãy nghĩ xem người biết người ta có trả lời được không .

Phải chăng ngày nay lượng thông tin, tài liệu có nhiều quá không biết tìm ở đâu cho ra

16. Có 3 thành viên cảm ơn bài viết của watch có chất lượng:

svBK's Member

Quote Nguyên văn bởi heroandtn3 Xem bài viết

Chào em, năm tới là năm thứ 2 của em ah? Có thể là hơi sớm nhưng không sao? Niềm đam mê là điều quan trọng nếu e làm về mảng lập trình thì cần học về Lập trình C, ASEM cho Vi điều khiển. Em có thể lựa chọn nhiều loại Vi điều khiển như : 89, PIC, AVR...Thường bây giờ các đội đều dùng Vi điều khiển AVR vì những tính năng của nó (Cái này e có thể tự tìm hiểu) và dễ kiếm, giá thành cũng không quá cao. Ngoài ra e cũng nên biết một chút về mạch điện tử để tiện cho việc lập trình và chỉnh sửa phần cứng sau này. Việc bắt đầu từ đâu thì theo anh e nên bắt đầu học lập trình C cho Vi điều khiển. Sau đó học lập trình cho một loại Vi điều khiển cụ thể, nên tham gia một khóa đào tạo về lập trình Vi điều khiển. Ngoài ra e nên tìm các anh đi trước để học hỏi thêm. Có vấn đề gì e mail cho anh: tuanvtechco@gmail.com. Thân

18. Tớ cảm ơn tuanctm6 đã chia sẻ.

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề