User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 13

Chủ đề: Ra trường - Bằng gì???

HUT's Student Avatar của Jiggly

Ra trường - Bằng gì???

Trước hết, hưởng ứng lời kêu gọi của các bác em tích cực post bài cho box nó xôm tụ.
    Thứ đến là bây giờ em vẫn cứ thắc mắc chúng ta ra trường sẽ được cái bằng gì??? Hồi đầu mới vào có nghe quảng cáo bằng của chúng ta sẽ được phía Pháp công nhận, suy luận 1 cách đơn giản, logic và theo trường phái lạc quan tin tưởng vào tương lai tươi sáng thì ===> nếu Pháp công nhận thì tương đương với việc được cả châu Âu công nhận ===> châu Âu mà đã công nhận thì nhất thiết là được cả thế giới công nhận. Chuyện này nghe nó có vẻ hơi hoang đường, ko có vẻ gì là khả thi cả. Sau đó em lại được tin từ phía chị Minh (qua lời 1 đứa bạn cùng lớp đã tranh thủ sang trò chuyện, gây dựng tình cảm với chị Minh) là chúng ta đang xúc tiến việc thỏa thuận về vấn đề bằng với phía Pháp, nếu trong trường hợp tốt nhất thì trong bằng của chúng ta sẽ được ghi thêm dòng chữ vàng: "Tương đương với bằng Master của Pháp".
    Gần đây lại có vụ phía Pháp về kiểm tra chất lượng chuẩn bị cho khóa đầu tiên ra trường, em lại thấy cô Liên bảo họ chê trình độ tiếng Anh của đồng bào ta còn thấp, cái vụ cấp bằng lại càng có vẻ mù mịt và khó hiểu.

Vậy rốt cục là thế nào? mấy bác K44 sắp ra trường rồi chắc rõ hơn, các bác cho bọn em vài ý kiến.

butanido
    Guest

Tất cả đều là thông tin vịt hết, lo kiếm được cái bằng của trường BK đi.

HUT's Student Avatar của Prince_of_darkness

Chậc chậc thế này em ạ , bằng của chúng ta sẽ được phía Pháp công nhận , khả quan đấy . Nhưng cái chính là ai sẽ đại diện cho phía Pháp để mà công nhận bằng của chúng ta ??? Hi vọng không phải là một trường ĐH vùng sâu vùng xa nào đó ở Mù Cang Chải bên Pháp . Còn cái sự Master ý là các em bé cái nhầm rồi . Bên Pháp bằng kĩ sư là cao nhất (về technique) , và Master của Pháp phải đào tạo thêm (nếu anh không nhầm) 2 năm nữa mới được upgrade thành bằng kĩ sư . Tất nhiên nếu em muốn được bằng kĩ sư thực thụ của Pháp thì 2 năm đó em phải học ở một chương trình đào tạo thuộc Pháp . Về cái vụ này thì năm cuối luôn có một số suất đi thực tập và làm đồ án tốt nghiệp bên Pháp , các anh chị K44 sẽ trả lời chi tiết hơn anh . Còn về trình tiếng Anh thì khỏi phải bàn rồi em ạ , tiếng Pháp cũng tương tự thôi (phía Pháp không chê tiếng Pháp có lẽ là để giữ tiếng). Nếu em muốn lấy bằng thì cũng dễ thôi , DELF A2 + TOEFL 500 hoặc DELF A4 + TOEFL 400 (nếu anh nhớ không nhầm) . Học ngoại ngữ quan trọng là dùng sau này em ạ , và nếu em không phải là người giỏi ngoại ngữ thì anh khuyên em là một nghề cho chín còn hơn chín nghề , vững một cái đã rồi hãy học cái thứ 2 , thứ 3 nếu không em sẽ chẳng nhập tâm được cái gì đâu mà . Như anh nè, bỏ hẳn tiếng Pháp , quyết theo tiếng Anh (cũng còn vì 1 số lí do riêng nữa em ạ) . Mà túm lại là nếu em chia tay chương trình năm nay thì khỏi phải hỏi thêm , còn nếu bám trụ tiếp đến năm sau thì sẽ biết tất và chả muốn hỏi thêm gì nữa em ạ . Mấy cái vụ tổ chức giao lưu văn nghệ của khoa thì chịu khó mà đi em ạ , ngồi buôn dưa lê với các anh chị khoá trên học hỏi được khối điều bổ ích và thiết thực đấy
    Nhân sinh tự cổ thùy vô tử
    Lưu thủ đan tâm chiếu hãn thanh

- Văn Thiên Tường -

svBK's Member Avatar của LonelyStar

Quote Nguyên văn bởi Prince_of_darkness
    Chậc chậc thế này em ạ , bằng của chúng ta sẽ được phía Pháp công nhận , khả quan đấy . Nhưng cái chính là ai sẽ đại diện cho phía Pháp để mà công nhận bằng của chúng ta ??? Hi vọng không phải là một trường ĐH vùng sâu vùng xa nào đó ở Mù Cang Chải bên Pháp . Còn cái sự Master ý là các em bé cái nhầm rồi . Bên Pháp bằng kĩ sư là cao nhất (về technique) , và Master của Pháp phải đào tạo thêm (nếu anh không nhầm) 2 năm nữa mới được upgrade thành bằng kĩ sư . Tất nhiên nếu em muốn được bằng kĩ sư thực thụ của Pháp thì 2 năm đó em phải học ở một chương trình đào tạo thuộc Pháp . Về cái vụ này thì năm cuối luôn có một số suất đi thực tập và làm đồ án tốt nghiệp bên Pháp , các anh chị K44 sẽ trả lời chi tiết hơn anh . Còn về trình tiếng Anh thì khỏi phải bàn rồi em ạ , tiếng Pháp cũng tương tự thôi (phía Pháp không chê tiếng Pháp có lẽ là để giữ tiếng). Nếu em muốn lấy bằng thì cũng dễ thôi , DELF A2 + TOEFL 500 hoặc DELF A4 + TOEFL 400 (nếu anh nhớ không nhầm) . Học ngoại ngữ quan trọng là dùng sau này em ạ , và nếu em không phải là người giỏi ngoại ngữ thì anh khuyên em là một nghề cho chín còn hơn chín nghề , vững một cái đã rồi hãy học cái thứ 2 , thứ 3 nếu không em sẽ chẳng nhập tâm được cái gì đâu mà . Như anh nè, bỏ hẳn tiếng Pháp , quyết theo tiếng Anh (cũng còn vì 1 số lí do riêng nữa em ạ) . Mà túm lại là nếu em chia tay chương trình năm nay thì khỏi phải hỏi thêm , còn nếu bám trụ tiếp đến năm sau thì sẽ biết tất và chả muốn hỏi thêm gì nữa em ạ . Mấy cái vụ tổ chức giao lưu văn nghệ của khoa thì chịu khó mà đi em ạ , ngồi buôn dưa lê với các anh chị khoá trên học hỏi được khối điều bổ ích và thiết thực đấy
    có một số thông tin cần điều chỉnh lại như sau:
    1. Yêu cầu về ngoại ngữ:
    DELF A2 + TOEFL 450 (không phải 500) hoặc
    DELF A4+ TOEFL 400
    2. nếu chú nào muốn đi pháp thì nên học tiếng pháp trâu trâu một tí. Điểm tàm tạm làng nhàng khoảng 7.8 là được rồi. Nhìn chung bọn Đại Sứ Quán khá ưu ái cho chương trình mình. Đợt vừa rồi lớp HTTT- K44 có 3 xuất đi DEA bên Pháp, lớp HK - k44 có 2 (hay 3) xuất gì đó. Phấn đấu nhé các ku
    3. từ từ rồi nói tiếp .....
    Một mình lang thang, trên đất này ... :65:

thientaichika
    Guest

hê hê, em Giang ăn nói hay ghê. Chậc chậc. CŨng tạm. Chỉ tội nghiệp cho các chú em vào sau. Hichic

HUT's Student Avatar của kid_pfiev

ối giời nghe các bác nói thì vào đây đúng là đáng buồn nhỉ?tưởng vào đại học đước học léng phéng ai ngờ vào đây còn khiếp hơn cấp III hehe
    Thôi theo thông tin của các bác K trên thì phải cố chứ biết làm sao
    À chào LA
    tui đây he he
    [CODE]Hà Tây vùng quê nghèo khó giàu truyền thống hiếu học

CCNA
    Guest

Chán các cậu quá. Bằng gì thì cũng chả làm gì cho đời nếu trong đầu không có cái dzề. ( trừ khi các cậu muốn chui vào cơ quan nhà nước, giơ bằng Pháp ra lòe mấy chị văn thư ). Hê hê ... theo mình thì ngoài cái bằng ĐH ra kiếm thêm các industry certification ( Cisco, Microsoft, Sun, Oracle ... ) thì đi đâu người ta cũng xin mình vào làm ( mình đếch phải mở mồm ra xin + lương cao vật vã ). Ông anh mình là một ví dụ: học ĐTVT BK K41 ( CCNA,CCNP,CCIE ) bây giờ bảo thuê ông ấy dưới 1500 USD/1 tháng, ông í cười cho vào mặt

HUT's Student Avatar của lonelyghost

Hờ , nếu nói tử tế , dù học ngành nào đi nữa thì nói chung ra trường đã chắc chắn làm đúng ngành đâu . Còn cái anh gì K41 ý , nói làm lương dứơi 1500/month mà anh ấy cười vào mặt thì anh ấy siêu rồi , chắc anh ấy cưới vào mặt bố mẹ mình luôn à ( nếu bố mẹ ổng cũng kiếm được 1500 như ổng thì .. em xin bó tay luôn ). Nếu nói tử tế thì 3 cái chứng chỉ chuyên viên mạng ấy nó ko còn hiếm như hồi cách đây 5 năm nữa , nên đến khi mấy khóa sau ra trường thì dù có được mấy chứng chỉ đó cũng chưa chắc kiếm được lương cao như hồi trước đâu .
    Như mấy bác CNTT của mình đó , ra trường toàn bằng đỏ , chứng chỉ chuyên viên mạng Nhật mà vẫn vều mõm đi làm cho mấy công ty chợ đấy thôi .
    I feel like no-one ever told the truth to me
    About growing up and what a struggle it would be

svBK's Member Avatar của sans_amour

Nói chung các chú cứ cứ yên tâm ra trường không sợ thất nghiệp đau mà lo, mà tôi tin cái bằng của mình ra trường cũng có giá lắm đó , đừng quá bi quan như thế , mình được như thế này là quá tốt rồi còn gì , muốn gì nữa.
    ra trường kiếm suất cao học bên Pháp nữa là OK .
    m47` m5` m13` m13` m6`

gaixau
    Guest

"Như mấy bác CNTT của mình đó , ra trường toàn bằng đỏ , chứng chỉ chuyên viên mạng Nhật mà vẫn vều mõm đi làm cho mấy công ty chợ đấy thôi"
    Bằng đỏ với lại chứng chỉ chuyên viên mạng Nhật mà đếk làm được việc thì đi lam cho mấy công ty chợ là đúng rồi.

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề