User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 23

Chủ đề: Làm sao sử dụng tiếng Việt trng VC++???

HHT
    Guest

Làm sao sử dụng tiếng Việt trng VC++???

Em có 1 câu hỏi: làm sao để có thể sử dụng và hiển thị đúng VNese trong VC++???(tức là dùng Unicode ntn?, hay là lấy VKey gõ ), ví dụ như trong Static Text chẳng hạn. Em dùng VC++6.0.

Anthony_Nguyen
    Guest

OK ! Minh cung dang rat quan tam do !

Quân Nhân Danh Dự

Thương 2 bạn TA quá. Cố gắng lên nha.

nguyenthanhtungtinbk
    Guest

Mặc định ???

Quote Nguyên văn bởi Nistelrooy
    Thương 2 bạn TA quá. Cố gắng lên nha.
    Cậu này lớp nào thế, sao lại biết cả hai người nhỉ??? Có học Tin4 không vậy?

Mg9H
    Guest

Muốn gõ TV (unicode) trong môi trường lập trình VC 6 thì bó tay, bởi vì môi trg đó là 8-bit (ko hiểu uti nói thế các bạn có hiểu ko, vì khái niệm đó do tui tự ĐN ra mà ) nhưng hiển thị TV (unicode) trong các CT lập trình = VC 6 thì có thể làm được!
    1.Đầu tiên bạn fải chỉnh lại settings để sản phẩm hỗ trợ unicode (nói như ĐN của tui, tức là tạo ra môi trường 16-bit) Bằng cách:
    Click vào menu : Project >> Settings
    Vào tab "C/C++" thêm "_UNICODE" vào ô "Preprocessor definitions"
    Vào tab "Link", ở chỗ "Categorry" chọn "Output", sau đó phần "Entrry-point symbol" ghi "wWinMainCRTStartup"

Như vậy là sản phẩm của bạn bây giờ đã là môi trg 16-bit, chú ý là bây giờ các biến kiểu ký tự sẽ là 2bytes thay vì 1 bytes như bthg!
    2. Giờ muốn gõ unicode? Phải làm sao đây? Bạn có thể dùng unikey, chọn kiểu gõ "Unicode C String"! Đấy là khi gõ xâu của các biến trong chương trình! Chú ý với xâu kí tự or kí tự, bạn phải ghi dạng _T ("xau cua tui") or _T ('a') để đảm bảo ctrình của bạn sẽ dịch được!
    Còn đối với các xâu kí tự trong resource thì vẫn gõ kiểu kia, nhưng sau khi gõ xong thì fải edit file resource.rc (hay là file gì chứa mấy cái thông tin về các dialog, stringtable ý), thêm chữ L vào trước các xâu ký tự.

Hope these things will help you

QH

HHT
    Guest

Cám ơn Mg9H nhiều, tớ sẽ thử xem sao
    PS:Bác này giấu nghề nhá, toàn sang bên chỗ DDTH post thôi, rảnh qua đây giải đáp cho anh me với. Have Fun!
    PS:Cái ông K kia, cấm spam nhe' hehe

Mg9H
    Guest

oh, ko có chi, mình hay sao DDTH vì bên đó thg thảo luận vấn đề mình quan tâm hơn (algorithms) vả lại mình cũng là thành viên lâu năm bên đó mà

qtrung1305
    Guest

That ra VC++ khong giong C# nen khong co ho tro Unicode. Ban khoi tim cach mat cong. hay thu chuyen qua dung C# di.

svBK's Member

Hix mình đang phải chuyển ngược lại đây nè. Bi giờ lại phải làm VC++ để làm cái bài tập lớn OOP.
    A
    -----------------------
    When poverty comes in at the door, love files out at the window.

tuannm143
    Guest

OOP viết bằng C# ko sao đâu, ngày trước bọn tui cũng làm bằng C# mà.

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối

Thông tin chủ đề