User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 7 của 7

Chủ đề: Mạch tiết kiệm điện phòng học

svBK's Newbie

Icon5 Mạch tiết kiệm điện phòng học

tình hình là thế này! mình đang làm mạch tiết kiệm điện phòng học, dùng 2 cặp thu phát hồng ngoại để đếm số người ra vào. khi bắt đầu có 1 người vào phòng thì bộ điều khiển sẽ bật 1 đèn và 1 quạt.... hệ thống sẽ đếm khi nào có 11 người vào phòng thì sẽ bật thêm 1 đèn và 1 quạt nữa. tương tự khi có người ra thì hệ thống sẽ tắt bớt đèn, quạt tương ứng với số người ở trong phòng. vì đèn và quạt được nối với các rờle trước khi đến với bộ điều khiển nên cái khó ở đây là viết chương trình như thế nào để đếm được số người vào phòng và điều khiển được rờle bật lên để từ đó bật được đèn và quạt. các bác nghiên cứu giúp em nha. thực sự đây mới chỉ là cái đồ án 2 thôi. mong anh em thảo luận rồi tìm phương án giải quyết hợp lý giúp mình với nha! thank các anh em nhiều!!!
    đây là sơ đồ mạch, anh em nghiên cứu giùm nha! http://www.mediafire.com/?800ublxn049uqos

Rocker Avatar của watch

Mặc định Re: mạch tiết kiệm điện phòng học

Nếu chỉ dùng 1 mắt mà vừa phân biệt đc đi vào, vừa phân biệt đc đi ra chì chịu, trừ trường hợp biết trược đc số người sẽ vào và số người sẽ ra. Cách khả thi nhất ở đây là dùng hai mắt thu, 1 là mắt thu người đi vào, một là mắt thu người đi ra

3. Tớ cảm ơn watch đã chia sẻ.

HUT's Student

Ngày xưa trên dientuvietnam.net từng có người đặt ra bài toán này , sau 1 hồi bàn ra tán vào các trường hợp, đặc biệt là trường hợp 2/nhiều người cùng ra vào tại 1 thời điểm thì hệ đếm bó tay. Cuối cùng giải pháp tốt nhất là dùng bộ cảm biến hồng ngoại đếm người trong phòng

5. Tớ cảm ơn traidatcang đã chia sẻ.

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi traidatcang Xem bài viết
    Ngày xưa trên dientuvietnam.net từng có người đặt ra bài toán này , sau 1 hồi bàn ra tán vào các trường hợp, đặc biệt là trường hợp 2/nhiều người cùng ra vào tại 1 thời điểm thì hệ đếm bó tay. Cuối cùng giải pháp tốt nhất là dùng bộ cảm biến hồng ngoại đếm người trong phòng
    bộ cảm biến hồng ngoại đếm người trong phòng hoạt động của nó ra sao? em chưa biết cái này, anh có thể nói rõ hơn được không ạ! thankyou!

HUT's Student

Cái này thì anh cũng bó tay. Em tìm lại trên đó xem. Anh đọc nó từ cách đây 3 năm rồi. Chỉ nhớ ngày ấy đọc con cảm biến ấy 200$ .
    Hơn nữa bài toán của em không thực tế .

Về ánh sáng trong phòng : cần phải đảm bảo độ sáng yêu cầu ngay cả khi có 1 hay nhiều người.Độ sáng (độ rọi ) đã được tính toán từ khi thiết kế hệ thống chiếu sáng. Nên chỉ có 2 trường hợp : phòng có người và phòng không có người , có bật đèn hay không thôi . Trong trường hợp phòng rộng như kiểu giảng đường D3 chẳng hạn , có thể phân nhỏ thành các khu vực . Bài toán nhà thông minh cũng vậy , chỉ giải quyết trường hợp có người và không có người, không giải quyết vấn đề nhiều hay ít người.

Về nhiệt độ : Sử dụng các giải pháp đo nhiệt độ trong phòng , từ đó ra lệnh điều khiển các thiết bị nhiệt . Cũng quy về 2 trường hợp : có người : hệ điều khiển nhiệt độ ohatj động giữ nhiệt độ ổn định . Không có người : Hệ giũ nhiệt độ ở mức tối thiểu hoặc không hoạt động , tùy yêu cầu sử dụng . Không có bài toán đếm người ở đây.

8. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của traidatcang có chất lượng:

svBK's Newbie

em mới hoàn thành chương trình cho mạch tiết kiệm điện. phần cứng của em bao gồm 4 cặp thu - phát hồng ngoại + 1 khối slave + 1 khối hiển thị led 7 đoạn (bao gồm cả hiển thị đồng hồ). vì code có đoạn chương trình "hiển thị đồng hồ", nên em text mạch bằng cách chỉ nối nguồn trực tiếp vào khối hiển thị(do tính phức tạp của mạch) để xem có hiể thị đồng hồ hay không. nhưng chỉ thấy 6 con led 7 đoạn sáng 888888, ngoài ra không có gì. không biết phần đồng hồ này sai chỗ nào. mong các bác giúp em với.thank các bác nhiều!! chúc các bác vui!
    LINK SƠ ĐỒ NGUYÊN LÝ
    LINK LAYOUT + CODE

Rocker Avatar của watch

Chắc chắn do code của em thôi, khối hiển thị chả vấn đề gì( trừ trường hợp em cắm tran với led ngược chân ).
    Em có thể test từng bước một như sau: Cho phép cả 6 led cùng sáng (cấp 5v cho Anot) , tức cho P1.0 --> P1.5 luôn ở mức 0, sau đó xuất bảng mã của 1 số nào đó ra Port P0 để xem kết quả(lưu ý theo như mạch thì "0" là sáng "1" là tắt, do vậy chú ý kiểm tra cho đúng mã). Cách tốt nhất là viết một project riêng ra mà test, và nếu không tin tưởng và phần cứng của mình thì test từng số từ 0 --> 9
    Lần sửa cuối bởi watch; 25-05-2011 lúc 06:22 PM

11. Tớ cảm ơn watch đã chia sẻ.

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề