User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 6 của 6

Chủ đề: Mở rộng việc Hướng dẫn đồ án, bài tập lớn, giải đáp thắc mắc, hỗ trợ học viên,...trên diễn đàn MES

HUT's Student

Mặc định Mở rộng việc Hướng dẫn đồ án, bài tập lớn, giải đáp thắc mắc, hỗ trợ học viên,...trên diễn đàn MES

Mở rộng việc Hướng dẫn đồ án, bài tập lớn, giải đáp thắc mắc, hỗ trợ học viên,...trên diễn đàn MES
    Kính gửi các Thầy Cô giáo và các thành viên MES làm việc trong lĩnh vực đào tạo chuyên ngành,

[Tham gia Topic: http://www.meslab.org/mes/threads/21...n-dien-dan-MES ]

Anh wjt - thành viên kỳ cựu của diễn đàn chúng ta và cũng là một nhà giáo, giảng viên ĐHKT CN Thái Nguyên - đã có một ý tưởng rất hay: Hướng dẫn đồ án chuyên ngành cho sinh viên trên MES Lab.!

Topic do anh wjt khởi xướng ở box của ĐHKTCN Thái Nguyên đã thu hút rất nhiều lượt xem và lượt trả lời cũng như đạt được nhiều hiệu quả về mặt sư phạm và đã trở thành một trong những Topic có giá trị của diễn đàn.

Xin xem Topic tại đây: http://www.meslab.org/mes/threads/84...n-chi-tiet-may

Hướng dẫn đồ án chi tiết máy

(45,000 lượt xem | 505 trả lời - tháng 3/2011)

Tại sao ý tưởng này lại hay? Theo cá nhân tôi, có một số lý do như sau:

1. Trao đổi trên diễn đàn tương đối cởi mở và thoải mái hơn ngoài đời thực => các sinh viên có thể mạnh dạn nêu câu hỏi và thắc mắc của mình đến với Thầy cô giáo.

2. Sinh viên có thể tham khảo các câu hỏi đã nêu và các câu trả lời đã đăng để tự tìm ra câu trả lời cho mình nếu vấn đề đã được giải quyết. Các nội dung trên diễn đàn được lưu trữ hết năm này qua năm khác nên dần dà, sinh viên và Thầy Cô sẽ có một thư viện các câu hỏi và trả lời về đồ án, bài tập lớn. Điều này giúp các Thầy Cô đỡ mệt với những câu hỏi lặp đi lặp lại của các sinh viên, giúp sinh viên chủ động tìm kiếm và tiếp cận giải pháp nhanh hơn, đa chiều hơn

3. Trên diễn đàn, ngoài Thầy Cô, có thể nhiều thành viên khác sẽ tham gia phản biên, góp ý kiến, hỗ trợ,...nên rất có lợi về mặt chuyên môn

4. Cả các Thầy Cô và các bạn sinh viên đều có thể chủ động về thời gian và tham gia hỏi cũng như trả lời khi có thời gian, không nhất thiết phải gặp trực tiếp hoặc đặt lịch hẹn.

5. Diễn đàn hoàn toàn miễn phí và phục vụ 24/24h

Và còn nhiều lợi ích khác, nhất thời tôi chưa nhớ ra, xin các bạn bổ sung giúp ^^

BQT diễn đàn khuyến khích hoạt động này và mong các Thầy Cô đang giảng dạy chuyên môn tại các trường ĐH, CĐ, THCN cũng như các anh chị em MESIAN đang tham gia đào tạo chuyên ngành (CAD CAM, CAE, Cơ khí, đào tạo nghề,...) hãy mở Topic hướng dẫn học tập và giới thiệu các bạn sinh viên/học viên của mình tham gia.

Topic này dành để hỗ trợ bất cứ thắc mắc nào của các Thầy Cô cũng như các anh chị em làm đào tạo về việc mở mục hướng dẫn cho sinh viên/học viên của mình. BQT sẽ hỗ trợ hết sức

Kiến thức các sinh viên/học viên nhận được qua trao đổi và đối thoại trên diễn đàn quý giá và hữu dụng hơn nhiều lần so với ebook post tràn lan, chúng tôi tin là như vậy.

@các bạn sinh viên: Nếu các bạn thấy ý tưởng Topic hỗ trợ sinh viên như anh wjt đã làm là thú vị và hữu ích, xin các bạn hãy giới thiệu ý tưởng này đến với Thầy, Cô hoặc giáo viên đào tạo của bạn để chúng ta có ngày càng nhiều các Topic như thế bạn nhé

Hiện tại, các Thầy Cô đến từ các trường đã có Box riêng có thể post vào Box của Trường

Các Thầy Cô khác có thể post vào mục Hỏi Đồ án, Bài tập hoặc ngay trong mục này. BQT sẽ hỗ trợ việc chuyển đúng mục sau.

Trân trọng

BQT

[Tham gia Topic: http://www.meslab.org/mes/threads/21...n-dien-dan-MES ]

2. Tớ cảm ơn hkk đã chia sẻ.

Rocker Avatar của watch

Mặc định Re: Mở rộng việc Hướng dẫn đồ án, bài tập lớn, giải đáp thắc mắc, hỗ trợ học viên,...trên diễn đàn M

Giá mà trên svbk này cũng có nhiều người lập đc nhiều topic như topic "Hướng dẫn đồ án thiết kế dụng cụ công nghiệp" của thầy nhỉ .

đáng tiếc là em lại thuộc môn phái khác, không tham gia góp vui được

HUT's Student

Mặc định Re: Mở rộng việc Hướng dẫn đồ án, bài tập lớn, giải đáp thắc mắc, hỗ trợ học viên,...trên diễn đàn M

Quote Nguyên văn bởi watch Xem bài viết
    Giá mà trên svbk này cũng có nhiều người lập đc nhiều topic như topic "Hướng dẫn đồ án thiết kế dụng cụ công nghiệp" của thầy nhỉ .

Cám ơn Watch, hy vọng SVBK.VN sẽ có những hoạt động nhằm mục đích khuấy động phong trào học tập của cả Thầy và Trò Bách khoa theo hình thức này hơn nữa.
    Hkk nghĩ rằng, tâm huyết các Thầy và mong muốn được học hỏi của các Trò lúc nào cũng có, nhưng quan trọng làm sao để 2 luồng đó gặp được nhau.

Cám ơn Watch !
    Hkk

5. Tớ cảm ơn hkk đã chia sẻ.

Rocker Avatar của watch

Quote Nguyên văn bởi hkk Xem bài viết
    Cám ơn Watch, hy vọng SVBK.VN sẽ có những hoạt động nhằm mục đích khuấy động phong trào học tập của cả Thầy và Trò Bách khoa theo hình thức này hơn nữa.
    Hkk nghĩ rằng, tâm huyết các Thầy và mong muốn được học hỏi của các Trò lúc nào cũng có, nhưng quan trọng làm sao để 2 luồng đó gặp được nhau.

Cám ơn Watch !
    Hkk
    Thưa thầy!.Theo em nghĩ nếu là ở trên các diễn đàn chuyên môn như MES, DIENTUVIETNAM, hay PIC, thì việc trao đổi kiểu này sẽ rất dễ thực hiện và phát huy tốt, đặc biệt là các bạn có chất khoa học kỹ thuật thật sự, cũng như các thầy có tâm huyết như thầy, và em cũng biết một số thầy trên một số diễn đàn trên đã và đang áp dụng hình thức trao đổi này, điển hình như thầy và MES chẳng hạn .
    Còn trên các diễn đàn của trường của lớp thì chắc hơi khó. Vì tâm lý chung của các bạn vẫn là khi trao đổi về ngành học, chỉ tìm về các diễn đàn của ngành học

Cảm ơn thầy!

Lần sửa cuối bởi watch; 23-03-2011 lúc 05:23 PM

Giảng Viên Avatar của nguoidanduong06

Quote Nguyên văn bởi watch Xem bài viết

Hì, thực ra các bạn có thể post vào đây, tôi vẫn sẽ giải đáp mà.
    Vừa rồi công việc hơi nhiều nên ít vào đây, thấy nhiều câu hỏi quá và đã cố gắng trả lời hết rồi

Rgs,

Rocker Avatar của watch

Quote Nguyên văn bởi nguoidanduong06 Xem bài viết
    Hì, thực ra các bạn có thể post vào đây, tôi vẫn sẽ giải đáp mà.
    Vừa rồi công việc hơi nhiều nên ít vào đây, thấy nhiều câu hỏi quá và đã cố gắng trả lời hết rồi

Rgs,
    He he thầy đã quay trở lại. Hôm qua em đến chỗ anh bạn ở một nhà máy ở Hà Tây cũ, ở đấy toàn Bk nhà ta, nhiều người kể về thầy và thầy Dũng bên cơ khí . Tiếng tăm thầy vang xa thật

Lần sửa cuối bởi watch; 25-03-2011 lúc 07:31 PM

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề