User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 9 của 9

Chủ đề: giúp mình giữ tiền với????

dezon_24
    Guest

Icon11 giúp mình giữ tiền với????

Chào cả nhà!
    Chắc các bạn đang điên đảo vì cơn bão giá, sinh viên chúng ta chịu ảnh hưởng quá nhiều bởi giá cả thị trường. Tôi đã phải nhịn bữa sáng, trưa hay tối đều phải tiết kiệm ăn uống, lâu lâu mới dám cải thiện bữa cá, thịt. Không dám xin quá nhiều vì gia đình cũng khó khăn.
    Giá tăng, sinh viên đổ xô đi làm thêm để phụ giúp gia đính. May mắn thay tôi tìm được một chỗ gia sư với mức lương 200K/ buổi, mỗi tháng tui kiếm thêm được 2tr. Có thêm thu nhập, giá có tăng cũng không sao hihi.
    Nhưng từ khi đi làm, không có thì không sao nhưng có thêm tiền thì lại tiêu nhiều, nào là ăn chơi,mua sắm, bạn bè, bạn gái nữa..., thế nên 2tr lại chẳng thấm vào đâu. Thế rùi cuối tháng lại hết tiền, lấy lương là lại lo trả nợ, thế là đâu lại hoàn đấy.Cứ tưởng đi làm thêm rùi thì phải khác, có ngờ đâu lại trở nên thế này.
    Làm thế nào để giữ được tiền cho mình đây???mỗi tháng dư ra được gần triệu mà để như thế này lại tiêu hết mất.
    Ai giúp tôi giữ tiền với???

2. Tớ cảm ơn dezon_24 đã chia sẻ.

Phong thần Avatar của enragon

Mặc định Re: giúp mình giữ tiền với????

Chém, gia sư gì 200k/ buổi

svBK's Member Avatar của nobita274_hp

Được chứ - mình dạy cách đây 1 năm cũng 150k rồi
    được bao nhiêu cứ tiêu đi - mình làm ra mà.. vs điều kiện gọi điện về nhà xin tiền bố mẹ ít đi, và tự quản lý tài chính... và cũng tập quản lý chi tiêu dần - hôm nay ăn nhiều.. mai nhịn hay ăn ít đi
    ...Shadow of nothing...

5. Tớ cảm ơn nobita274_hp đã chia sẻ.

dezon_24
    Guest

Hix, 200k là gì??đang định đòi tăng lương lên 250K vì giá xăng tăng, thế bạn đi gia sư bao nhiêu???
    thật khó để tiêu ít, bây giờ cứ để tiền ở cạnh là hết ngay, kiếm người giữ hộ(

7. Tớ cảm ơn dezon_24 đã chia sẻ.

HUT's Student

1. Lập kế hoạch tài chính cá nhân
    2. Hạ quyết tâm , bậc trượng phu đã quyết là phải làm được, ko thì tự xấu hổ với chính bản thân mình
    3. Dành thời gian vào học tập , điều này sẽ giảm bớt thời gian rỗi thường song hành cùng ham muốn tiêu tiền ( kiểu buồn thì đem 500k ra mua bóng bay thổi chơi !)
    4. Hạn chế tối đa các thói quen cờ bạc/thuốc lá/rươu bia vô cớ ( kiểu lý do thích thì uống ) vì ko phải tiền rượu bia mà thường vì các cuộc chơi tăng 2-3
    5.Gửi tiền vào ngân hàng . Việc không cầm quá nhiều tiền trong túi tự nhiên hạn chế được ý nghĩ xời tiên nong vô tư đi dẫn đến tiều xài quá nhiều
    6. Hạ sách là gửi tiền về cho mẹ/chị cất. Mà hạ sách hơn nữa là đưa tiền cho bạn gái cầm hộ

Bạn nên tính toán dự chi cá nhân
    -Các khoản fix : Điện, nước ,nhà, nét, xe cộ , phone ...
    -Dự chi Tiền ăn bình thường *10-20%

-Còn trừ ra là tiền chơi.
    Chơi hết số ấy thì quyết ko tiêu nữa. Có thể chia nhỏ chu kì : 15 ngày đầu chỉ được chơi 1 số nhất định . 15 ngày cuối chơi nốt chỗ còn lại.

Có thể khống chế số tiền chơi mỗi tuần : 1 tuần ko chơi quá 2 trận chế/PES , mỗi trận ko quá 200k chẳng hạn. Hoặc tự đặt ra quyết tâm : cùng với 200k (dự tính sẽ xài trong tuần ) thì 1 nhà nghỉ , 2 là chế. Tự ép mình chọn 1 trong 2 ( tớ bao h cũng ưu tiên lựa chọn 1)

Nếu bạn tính để dư ( mỗi tháng 500k chẳng hạn) cho 1 chu kì 3/4 tháng dùng 1 lần (trả tiền nhà hoặc dự tính dịp đặc biệt : sinh nhật bạn gái, cưới bạn...) thì tốt nhất bạn nên lập 1 sổ tiết kiệm kỳ hạn 1 tháng . Việc ko cầm tiền trong túi đôi khi hạn chế khá nhiều hàm muốn kiếm tiền

9. Tớ cảm ơn traidatcang đã chia sẻ.

dezon_24
    Guest

Cảm ơn bạn...
    Mình tính hết chi tiêu hàng tháng rùi, mỗi tháng cũng phải dư được 800-1tr. Mà từ ngày có tiền cũng đi chơi Pes nhiều hơn, tốn kém quá.
    Chà chà, có nhiều cách quá ta, chọn cách nào đây???. Có ông anh bảo đưa ông ấy giữ, rùi chơi họ gì đó mà không tin tưởng lắm.
    Từ bây giờ phải học cách tiết kiệm thui hyhy
    A mà, tầm 800k thì tiết kiệm ở đâu được nhỉ? Mỗi tháng để ra từng đó thui, phải tiêu một chút để có động lực kiếm tiền chứD

11. Tớ cảm ơn dezon_24 đã chia sẻ.

jelly_nguyen
    Guest

Quote Nguyên văn bởi dezon_24 Xem bài viết
    Cảm ơn bạn...
    Mình tính hết chi tiêu hàng tháng rùi, mỗi tháng cũng phải dư được 800-1tr. Mà từ ngày có tiền cũng đi chơi Pes nhiều hơn, tốn kém quá.
    Chà chà, có nhiều cách quá ta, chọn cách nào đây???. Có ông anh bảo đưa ông ấy giữ, rùi chơi họ gì đó mà không tin tưởng lắm.
    Từ bây giờ phải học cách tiết kiệm thui hyhy
    A mà, tầm 800k thì tiết kiệm ở đâu được nhỉ? Mỗi tháng để ra từng đó thui, phải tiêu một chút để có động lực kiếm tiền chứD
    Chào bạn, mình có thằng bạn nó đi dạy thêm suốt, 6 buổi trên 1 tuần, mỗi tháng nó cũng kiếm thêm được hơn 3tr, tháng nào mình cũng thấy nó gửi tiết kiệm ở Liên Việt đấy, ở đó hình như có gói tiết kiệm gì đặc biệt cho sinh viên thì phải, mỗi tháng 500K cũng gửi đượchay sao ấy? Mỗi tháng bạn mình gửi 1tr thì phải, nó muốn tích tiền lại sau này ra trường có vốn làm ăn, kinh doanh.thằng này có chí lắm.
    Bạn có thể tham khảo nhé, mình hỏi chi tiết rùi pm lại cho.
    Mình cũng đang đi làm nhưng chả có tiền gửi

dezon_24
    Guest

Quote Nguyên văn bởi jelly_nguyen Xem bài viết
    Chào bạn, mình có thằng bạn nó đi dạy thêm suốt, 6 buổi trên 1 tuần, mỗi tháng nó cũng kiếm thêm được hơn 3tr, tháng nào mình cũng thấy nó gửi tiết kiệm ở Liên Việt đấy, ở đó hình như có gói tiết kiệm gì đặc biệt cho sinh viên thì phải, mỗi tháng 500K cũng gửi đượchay sao ấy? Mỗi tháng bạn mình gửi 1tr thì phải, nó muốn tích tiền lại sau này ra trường có vốn làm ăn, kinh doanh.thằng này có chí lắm.
    Bạn có thể tham khảo nhé, mình hỏi chi tiết rùi pm lại cho.
    Mình cũng đang đi làm nhưng chả có tiền gửi
    Cụ thể đi bạn ơi...mình đang rất muốn gửi tiền lại, tiêu nhiều quá đi.
    Mỗi tháng có 500K thui à???gói này dành cho sinh viên à???

Điều hành viên Avatar của hunterXhunter_1990

@ dezon_24 & jelly_nguyen: 2 bạn cứ quảng cáo nốt đi nào. Không cần giả vờ nữa đâu
    TODAY is a NEW DAY!!!!

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề