User Tag List

Hiện kết quả từ 1 tới 2 của 2

Chủ đề: Đánh giầy!!!

Kô phải ngại! Avatar của ot_khong_cay

Mặc định Đánh giầy!!!

"Ai đánh giầy đê???", "Anh có đánh giầy không ạ?" "Đánh giầy không anh???". Bước những bước chân vô tư hồn nhiên trên con đường thành phố, em đã quá quen với cái cảnh đi bộ này rồi, đôi dép đã mòn đi trong cái giá lạnh mùa đông trong những bụi bặm của phố phường đông đúc. Đôi khi đôi mắt đó chợt như hồn nhiên đến lạ kỳ, chỉ biết cầm hộp xi, chỉ biết loẹt xoẹt dăm ba đường đánh bóng giầy để rồi có miếng cơm qua ngày! Có biết nào đâu những tâm hồn thơ dại đó đã không có được một mái ấm gia đình từ khi còn oe oe tiếc khóc trào đời! Số phận của em là vậy ư? Em phải sống như vậy ư? Những lúc đói khát nhìn những bạn cùng lứa tuổi đang được bố mẹ đèo đi chơi mua cái này cái nọ mà thèm muốn. Không! Em không phải sinh ra để làm cái nghề này được! Em có quyền để học cơ mà! Em có quyền được sống như bao người bạn cùng chang cùng lứa chứ! Đôi mắt em đã lấm lem bụi trần, thân gầy guộc do đã phải chịu đựng quá nhiều gian truân. Nào ai có hiểu nhưng hiểu đến đâu đi nữa họ vẫn thờ ơ vẫn trả cho em 2000đ mà không thêm 1 đồng nào nữa, họ đâu có biết chỉ 1 đồng nhỏ nhoi đó đủ để eḿ nhỏen miệng cười, đủ để em quên đi nỗi mệt nhọc hàng ngày. Có lẽ em chỉ biết chờ đợi và chờ đợi cái ngày mình có đủ cơm, đủ cái ăn mà thôi, chứ chẳng có ý muốn cao xa đi xe này xe nọ, có nhà này nhà nọ đâu. Chúng ta hãy vì một thế giới ngày mai, hãy chia sẻ cho những số phận mà dường như không đáng phải thế! Vì một thế giới ngày mai!

nhieusu
    Guest

chính vì vậy mà mình cảm thấy thất vọng khi ngày nay, trong khi có bao nhiêu trẻ em lang thang, cơ nhỡ , bao trẻ em không có đủ điều kiện đến trường....

thì trước mắt vẫn còn bao nhiêu gương mặt "sáng ngời" tiêu tiền không thương tiếc, một buổi nhậu nhẹt ,bù khú ấy, nếu như trích ra 1%, giúp đỡ trẻ em nghèo...

và có bao nhiêu những tiểu thư "sang trọng" ,nữ trang lóng lánh, cười nói "vô tư", ...nếu như khi sắm sửa, với một chiếc áo vài triệu đồng, họ chỉ trích ra 1% ...

có bao nhiêu chàng công tử, biết cách tận hưởng cuộc sống, nếu như họ biết kìm nén một phần trăm những cuộc chơi bời ...

...nghe có vẻ mơ màng, có ai đó chế giễu " lo cho mình chưa xong còn đi lo cho người .."

nếu và nếu như mỗi người trong chúng ta đừng quá vô tâm với đồng loại...

thì có lẽ chẳng bao giờ phải nhìn thấy những cảnh thương tâm...

Thông tin chủ đề