User Tag List

Hiện kết quả từ 1 tới 6 của 6

Chủ đề: vài điều muốn nói!

born to run... Avatar của Gorpe

Mặc định Đại dich HIV-ma túy đang tấn công các trẻ em đường phố!!!

sinh ra chẳng ai muốn mình mang cái tên "trẻ em đường phố" nhưng sự vô trách nhiệm của người lớn ..những lo toan của cuộc sống ,hoàn cảnh đấy các em cho xã hội nhào nặn...
    các bạn cứ bứoc chân ra đừong ,sẽ gặp những những đứa trẻ gầy gò,đen đủi ,ăn nói cục cằn...trong ánh mắt không có nét trẻ thơ ,thay vào đấy là những cái nhìn hằn học,vô hồn ,và cả ma mảnh....
    có những emmay mắn được đưa vào nhà tình thương nhưng ...còn rất nhiều em...
    ...lấy ghế đá ,gốc cậy làm nhà ,các mối đe dọa cácem không chỉ là vấn đề ăn no..mà còn các tệ nạn xã hội ..các em rất nhạy cảm với những cái xấu ....
    Nói đến trẻ các em, người ta thường lo trẻ phạm pháp, bệnh truyền nhiễm từ cuộc sống hè phố... Song giờ đây. HlV theo sau ma túy và lạm dụng tình dục đang là nỗi lo lớn nhất...
    ..các em sa vào tệ nạn 1cách vôthứcvaf truyền tệ nạn cho nhau cũng vậy....

thực tế ,diễn đàn chúng ta cũng có những nhân vật đã từng là những trẻ em đường phố ,cuộc sống của cácem bây giờ đã khá hơn ..nhưng tôi muốn các bạn hãy có1 cái nhìn nhân hậu hơn với các em....và tôi cũng muốn bKf là 1cầu nối giữa chúng ta và các em ấy....
    Hành trình tôi đi tìm tôi...

Guitar
    Bần bật khóc
    Buổi sáng
    vỡ bình yên...!

mong các bạn cho ý kiến!!!

Theo kết quả điều tra, khoảng 2/3 số học sinh được hỏi biết ít nhất một loại ma tuý nào đó, đặc biệt là thuốc phiện và heroin. Gần 10% học sinh biết đến amphetamine, thứ hồng phiến đang ngày càng trở nên phổ biến ở các nước trong khu vực.

Thực tế có khoảng 44% học sinh được khảo sát cho biết các em đã từng sử dụng chất gây nghiện nói chung, trong đó 4,2% đã sử dụng ma tuý, phổ biến là các loại gardenal, secondal, diazepam, cần sa..., đặc biệt có 0,2% sử dụng thuốc phiện và heroin. Với các loại chất an thần, các chất gây ảo giác hay các dạng hồng phiến, các em thường sử dụng bằng cách uống. Với thuốc phiện và heroin, các em chủ yếu hút, hít và 25% tiêm chích (đáng ngại hơn là có 50% trong số này thường xuyên dùng chung kim tiêm).

Yêu sớm và quan hệ tình dục sớm cũng là một đặc điểm nữa của học sinh thời nay. Số liệu cho thấy có đến 11% các em có người yêu. Khi được phỏng vấn, trên 2% nữ học sinh thú nhận là đã có quan hệ tình dục, trong đó 1% có quan hệ với người yêu và 1,1% quan hệ với người khác.
    ......đó là những số liệu thống kê 1 cách chính xác ...

Đã đến lúc chúng ta nên đánh động một hồi chuông thật lớn về hiểm họa ma túy hiện nay. Chúng ta, đều phải có trách nhiệm đóng góp công sức của mình để ngăn chặn và đẩy lùi hiểm họa ma túy . Những con số báo động và đau lòng khi càng ngày càng có nhiều bạn trẻ lầm lỡ vướng vào cái chết đã được cảnh tỉnh trước. Bản thân tôi cũng đã từng tiếp xúc với con nghiện, tôi hiểu những suy nghĩ , khát vọng vươn lên của mỗi con người khi đã trót "nhúng tay vào chàm". Là con người mà, ai mà chẳng mang nhiều khát vọng, ai mà chẳng muốn cho mình có một tương lai tươi sáng tốt đẹp, đâu ai muốn mình sẽ trở thành một thứ cặn bả của xã hội, những người nghiện cũng vậy thôi.Chúng ta phải đặt thử mình là họ thì chúng ta sẽ hiểu họ hơn. Họ cũng như chúng ta, muốn được mọi người xem trọng trong "cái Xã Hội" mà họ nghĩ còn nhiều bất công này. Không có lối thoát, sự chán nản, bi quan về gia đình, về cuộc sống, tình yêu ... đã xô đẩy họ đến vòng tay của ma túy. Chúng ta cần chìa ra những bàn tay chứa chan tình yêu thương, sự đồng cảm đến với họ, chứ không phải chúng ta đem đến cho họ sự xem thường, dạy đời và những ánh mắt khinh bĩ , ai cũng đã từng mắc sai lầm ...

mong mọi người nhiệt tình hơn....hãy nhìn ra xung quanh , có ai đảm bảo mình chưa từng mắc sai lầm , ai cũng đã có những phút yếu đuối -hãy rộng luợng và thân thiện hơn với họ-những con nghiện --những đứa trẻ đừong phố --các em cần ít nhất là sự tôn trọng của chúng ta....
    Lần sửa cuối bởi Gorpe; 06-04-2004 lúc 05:13 PM

Kô phải ngại! Avatar của ot_khong_cay

Việc cảnh báo này Việt Nam chúng ta đã có rất nhiều biện pháp rồi nhưng dường như còn quá bất lực với những thực trạng đang diễn ra. Có ai đảm bao cho 1 tương lai tươi sáng đâu? Dường như tất cả mọi việc đâu đã vào đấy cả rồi và những người, những lớp thanh niên như chúng ta cần phải làm 1 điều gì đó mới được. Cái nhìn xa xăm về một chân trời đầy hạnh phúc sẽ là động lực thúc đẩy những khát khao của tuổi trẻ! Tôi mong rằng Sinh viên Bách Khoa sẽ giúp ích được nhiều điều đối với các em mồ côi cha mẹ, những em bị gia đình bỏ rơi hay bị bóc lột sức lao động. Chúng ta hãy luôn vì một thế giới ngày mai! Nối vòng tay lớn!
    zen27; t:27 zen7;

nhieusu
    Guest

Quote Nguyên văn bởi ot_khong_cay
    Việc cảnh báo này Việt Nam chúng ta đã có rất nhiều biện pháp rồi nhưng dường như còn quá bất lực với những thực trạng đang diễn ra. Có ai đảm bao cho 1 tương lai tươi sáng đâu? Dường như tất cả mọi việc đâu đã vào đấy cả rồi và những người, những lớp thanh niên như chúng ta cần phải làm 1 điều gì đó mới được. Cái nhìn xa xăm về một chân trời đầy hạnh phúc sẽ là động lực thúc đẩy những khát khao của tuổi trẻ! Tôi mong rằng Sinh viên Bách Khoa sẽ giúp ích được nhiều điều đối với các em mồ côi cha mẹ, những em bị gia đình bỏ rơi hay bị bóc lột sức lao động. Chúng ta hãy luôn vì một thế giới ngày mai! Nối vòng tay lớn!
    zen27; t:27 zen7;

nếu như mỗi người chỉ cần bớt chút , đi từ những việc nhỏ nhất , một ngày không xa sẽ làm nên việc lớn...
    mình hy vọng rằng các bạn sẽ cùng nhau đưa ra những giải pháp, hoạt động phù hợp nhất với thực tế hiện nay...
    Bkf sẽ làm được điều này nếu chung sức chung lòng với nhiệt tình và lòng nhân ái...

HUT's Engineer Avatar của fool_girl

Em phải làm gì đây, khi thấy 2 người ngồi ngay trước cổng nhà mình chích ma túy?
    Nhìn họ chỉ hơn mình vài ba tuổi, rất khỏe mạnh, trắng trẻo...nếu ko nhìn thấy họ cầm kim tiêm và có cái chén để bên cạnh, chắc chẳng ai nghĩ là họ nghiện......Tại sao họ lại hủy hoại chính cuộc đời của họ như thế chứ t:26 . Nhìn họ mà giận ko chịu được, trong khi có bao con người mong được sống như họ mà ko được, thế mà... bất lực... zen13;
    Không sợ trời, không sợ đất, chỉ sợ chính mình!

Thông tin chủ đề