User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 30

Chủ đề: Sao chúng ta không cùng thảo luận về Robocon nhỉ ?

Quân nhân danh dự Avatar của Mr.vulh_bk

Mặc định Sao chúng ta không cùng thảo luận về Robocon nhỉ ?

Hôm chủ nhật vừa rồi em cùng mấy đứa bạn đến xem cuộc thi robocon cấp trường.Nói chung lúc mới nhìn thì thấy khiếp phết nhưng đến khi bắt đầu thi thì cảm thấy hơi thất vọng.Chỉ có một số đội hoàn thành được công việc của mình để cho thi đấu và phần lớn đều là robot bán tự động.Em trình kém nhưng xin mạn phép đưa ra một số nhận xét.Nhìn chung tốc độ di chuyển của các robot là khá chậm có lẽ do kết cấu hơi cồng kềnh(chỉ có duy nhất một con là có tốc độ vượt trội)Một số đội gắp miếng xốp bằng kết cấu kẹp nhưng hầu như đều mất rất nhiều thời gian trừ đội kể trên,em nghĩ có lẽ dùng lô cuốn bằng cao su sẽ hiệu quả hơn.Mấy chú robot tự động thì chưa thấy trình làng nhiều(có lẽ các bác dấu nghề hay sao ý).Em hơi buồn khi robot của các bác MOD nhà mình chỉ được có 3 điểm(có lẽ do thời gian gấp quá).
    Dù sao thì em vẫn khâm phục các bác làm được robot,em hy vọng robot của các bác Mod nhà mình có những cải tiến đáng kể để có thể đạt kết quả tốt trong cuộc thi quan trọng sắp tới !Chúc các bác thành công !

The end is just the beginning

binhjuventus
    Guest

Mỗi giải pháp đều có ưu điểm và khuyết điểm riêng.
    Robot DESPERADO của K45 có lẽ còn thiếu chút may mắn. Tốc độ nhanh đồng nghĩa với độ chính xác giảm.

Nói chung, nói về robot thì còn nhiều thứ để nói!

Love!

Mặc định kho khăn lôi kéo những người có ý chí , nhờ vào khó khăn mà họ trở thành những tượ

Hôm đó tôi cũng có sang bên đó xem thu robort . Quả thực cũng hơi buồn . Không chỉ riêng tình trạng của DESPERADO , mà tôi thấy đại đa số robort đêu hoạt động rất kém , chỉ có 1 số ít là hoạt động tốt nhưng độ khéo léo thì cũng không được khá lắm . Nhất là sự di chuyển không theo ý muốn , rồi quá yếu đến nỗi không nâng được tấm xây cầu ....
    Nhưng mà vẫn còn thời gian mà . Vẫn chưa thi thì tức là vẫn chưa vào cuộc chiến cơ mà . Tất cả còn ở phía trước . Hãy cố lên DESPERADO ơi . Tôi tin vào các bạn . Tâm huyết và công sức cũng như sự cố gắng của các bạn sẽ đạt được kết quả tốt
    Có câu này tôi muốn gửi tới các bạn : " Cơ hội .... thường đến như 1 điều không may hoặc 1 thất bại tạm thời "
    Vì vậy , hãy tự tin lên nào . Mọi người đều ủng hộ các bạn mà !!!! Ok?

Các bác làm ơn cho em hỏi.Chẳng hạn trong con robot dùng bộ sensor để dò đường thì dùng gì để điều khiển ?Để lập trình cho mạch nạp thì dùng ngôn ngữ gì?Các bác có thể giới thiệu nên bắt đầu từ đâu không ạ.Em thấy mấy con robot trường mình hay quá nên cũng máu tìm hiểu lắm.Hy vọng các bác sẽ giúp em trả lời một số câu hỏi nhỏ này và có những gợi ý thêm.

binhjuventus
    Guest

Sơ qua tí về Rô bốt nhé (những gì thu nhận được nhưng chưa phải là hoàn hảo)
    - Ý tưởng: Đây là khâu rất quan trọng. Với Robocon thì tuỳ năm, tuỳ luật chơi mà sáng tạo. Ý tưởng suy cho cùng vẫn là yếu tố quyết định
    - Phần cứng của Robot: Sau khi có ý tưởng về cơ khí và chiến thuật, bạn phải tiến hành làm. Làm rồi phá, rồi làm. Sau mỗi lần làm là có thêm kỹ năng và kinh nghiệm, nhất là hoàn thiện ý tưởng (vì thực tế sẽ có những thay đổi).
    - Những phần không thể thiếu:
    + Cảm biến: Sensor, đa phần dùng loại thu phát hồng ngoại, chi tiết có thể tham khảo trên internet. Có tiềm lực tài chính thì xài đồ xịn.
    + Động cơ DC và điều khiển: Dùng cầu H để đảo chiều động cơ, PWM để điều khiển tốc độ động cơ (Các loại động cơ thì tuỳ tình huống mà chọn: Động cơ vuông, tròn, đề, ...). Sành điệu hơn thì Động cơ bước!
    + Vi điều khiển: Chủ yếu 89C51 hoặc 89C52, lập trình Asm thì gọn nhẹ hơn là C. Nhưng nên xài C cho tiện phần debug và kiểm soát lỗi. Với lại Dùng C cũng tiện hơn cho học tập sau này!

Đại loại thế, các bác Cảnh, Các, Mạnh, Đông, X. Bình là thành viên Cirtech45 có thể bổ sung thêm! Em cũng chỉ biết có thế!

Bác có cái C complier nào không share cho em với để em nghiên cứu trước,sau này tiện làm việc.Cám ơn bác nhiều,hy vọng các bác sẽ giúp em tăng thêm vốn hiểu biết nông cạn.

binhjuventus
    Guest

Có Keil đấy! khoảng 20M, không share trên net được! Hiểu biết của tớ cũng nông cạn lắm, chẳng hơn cậu mấy đâu! Cậu phải bon chen chịu khó hỏi bác Cảnh vào, bác ý biết nhiều lắm đấy!

Em cũng nghe bọn ttvnol nó nói đến cái này nhiều lần rồi nhưng tìm mãi trên net mà chẳng thấy nên mới hỏi các bác cho nhanh.Nếu bác có cái link thì cho em để em down cũng được,hoặc chỉ chỗ để em đi mua cũng được.Không biết bọn Honghainew có không nhỉ?Tiện thể em cũng hỏi các bác luôn,em thấy ở cái list luận văn của bọn Honghainew có phần 8051 và cái phần mềm 8051.Đã bác nào xem qua chưa,cho em xin một ít thông tin với.Em cũng định mua nhưng sợ chẳng ra gì lại mất tiền oan.

To bác Binhjuventus: Cám ơn bác nhiều nhưng em thấy hơi buồn vì chủ để này chỉ có em và bác thôi thì phải.Hôm trước em lỡ lời với bác Cảnh,chẳng biết bác ấy có bỏ qua cho không nữa.Bác cố gắng kéo các cao thủ vào giúp đỡ anh em với nhé!

Quân Nhân Danh Dự Avatar của Bandani

Đội DESPERADO bây giờ đã đổi tên thành đội Cirtech45.
    Vũ Trụ Nội Mạc Phi Phận Sự www.traveltovietnam.cc www.bookilook.com

svBK's Member

hik bac co biet dung ban do ko huong dan anh em voi!
    Thank!

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối

Thông tin chủ đề