User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 3 của 3

Chủ đề: Tết Hà Nội trong tôi!

svBK's Newbie Avatar của daudat91

Mặc định Tết Hà Nội trong tôi!

Hà Nội trong tôi những ngày tết!
    Tết HN trong tôi!

Thursday, 3. February, 21:24
    ..đã 20 năm ở Hà Nội.. trải qua 20 cái Tết với nhữg hương vị ngọt ngào ấm cúng!
    Tết Hn trong tôi vẫn vẹn nguyên sự yêu thương..
    Đâu đó những ngày gần tết là bóng dáng màu hồng phớt, hồng phai của cành đào, là màu vàng của hoa mai, là màu cam của cây quất.. những điều báo hiệu cho 1 năm cũ sẽ đi qua đón chào 1 năm mới lại tới!!!
    Tết trong tôi còn là những đợt rét lạnh nhường chỗ cho những tia nắng ấm áp với cái gió se lạnh của mùa xuân! Tôi yêu cái k khí của Tết Hn.. nơi thân thuộc của tôi!

Là những ngày gần tết chuẩn bị tất niên!
    Khi còn nhỏ thì chỉ có bên gia đình, những buổi sum họp cuối năm của 1 đại gia đình mà trong tôi h là đại đại gia đình.. ông bà, các bác, anh chị e họ h là dâu rể, các cháu! 1 gia đình đầm ấm và hạnh phúc lắm!
    H thì còn là những ngày tụ họp với bạn bè, cấp 1 có, cấp 2, cấp 3, đại học và những ng bạn thân quan khác! Tôi đc may mắn có đc những ng bạn thực sự đáng trân trọng và tôi luôn iu quý họ!

Là những ngày dọn dẹp nhà cửa thật gọn gàng đón tếT! Ai cũng muốn nhà mình đẹp hơn trong những ngày đầu năm mới, để đón chờ những j đẹp đẽ nhất cho 365 ngày tiếp theo!
    Những ngày mà cô chú vệ sinh phải vất vả hơn với những chuyến xe chất đầy rác và đồ cũ..
    Mọi nhà đều sáng loáng với mùi hương thật dễ chịu! Mùi của những điều mới mẻ!..
    Tôi cũng yêu cái cjác đc làm mới mọi thứ trong nhà! Có ai đó đùa vui nói với tôi "May có đc cái Tết mà dọn nhà từ trên xuống dưới" p..
    Tôi thik đc làm cho căn phòng mình đc đẹp hơn với những đồ trang trí nho nhỏ xinh xinh! Ngày bé thì luôn đc mong chờ sau mỗi lần dọn phòng đc mẹ cho danh hiệu "căn phòng kiểu mẫu".. còn h, chỉ mong chờ đc bước vào căn phòng và cảm nhận ..nơi vỗ về cho những giấc ngủ và những đêm thức chat với những ng tôi iu quý wink

Những cửa hàng dọc đường nào là giảm giá, nào là thanh lý, và cả bán nốt để nhập hàng.. đủ mặt hàng đón tết!
    Những bc chân hối hả mua sắm đồ tết.. Tay xách giò, tay xách gà, cả bánh chưng, rau quả, bánh kẹo.. Những màu sắc của năm mới, vui tươi và nhộn nhịp! Người lại tranh thủ đi sắm cho mình những bộ qaó mới để mặc tết!
    Là tôi ngày bé cũng háo hức đc đón chờ những bộ qaó mới thật đẹp, đc cùng mẹ ra chợ chọn đồ Tết.. Còn h là tự đi sắm tết, tự chọn cho mình những bộ đồ ưng ý, tự may cho mình những kiểu dáng mình thik, tự thiết kế cho mình 1 kiểu tóc nào đó nhìn lạ lạ, mua 1 vài đồ để bày Tết! Và đã biết làm đẹp cho mẹ, sấy tóc cho mẹ, mua thêm cho mẹ có thể chỉ là chiếc khăn, cái áo.. ^^

30 Tết..
    Tôi nhớ vẫn luôn mong đc mẹ đưa lên nhà bác ăn tất niên..
    Dù đại gia đình của tôi thì trong năm chắc k đếm đủ bnhiu ngày ăn uống hộii họp đông vui như ngày tất niên nhưng cái không khí Tết chen vào làm có chút khác, có chút vui.. Là mong sau mỗi lần ăn tất niên đc đi chơi với a chị họ! ..
    Là mỗi tối sắp giao thừa chuẩn bị mâm cúng cùng cả nhà, cúng trên bàn thờ, cúng ở sân..
    ..Là háo hức chờ đón tiếng pháo hoa đầu tiên của năm mới, âm thanh đón chào 1 năm mới với những hi vọng, ước nguyện và sẽ là thêm 1 tuổi mới! bigsmile

Mồng 1 Tết.. Thời khắc của chuyển giao năm cũ..
    Là tiếng pháo hoa của đêm giao thừa.. là khi nhà tôi còn ở trên gần Hồ, trèo lên nóc nhà nhìu thấy pháo hoa! smile.. CÒn h khi về nhà mới, k còn là nóc nhà mà là treo lên đc cái lồng sắt để nhìn đc tia pháo hóa..
    Đã 4 năm k ở nhà đón khoảnh khắc giao thừa đó..
    Năm nay, khi tôi chính thức bước sang tuổi 20, qua rồi cái gọi là teen 9x! Nhận ra nhiều điều trong thời khắc đó.. Nhận những cuộc gọi chúc mừng năm mới đầu tiên, nhận những dòng tn với lời chúc của bạn bè gửi cho (những lời chúc k phải gửi hàng loạt ah nhá ~> yêu lắm ý) .. Đầu năm là những lời chúc tốt đẹp, sức khỏe, thành công..
    Pháo hoa tan là lúc tôi gọi khắc các bác chúc mừg năm mới, là ng xông điện thoại đầu tiên! Năm nay cũng k phải ngoại lệ dù k ở nhà nhưng tôi vẫn muốn đc gửi tới những ng tôi yêu quý những lời chúc thân thương nhất!!
    Là đêm giao thừa khi những cuộc hò hẹn đầu tiên của năm của mấy a chị e chúng tôi rủ nhau đi chùa! CỨ mỗi năm đám trẻ kon lại ít đi.. nhưng với tôi.. đó luôn là lúc tôi thấy bình yên!
    là đêm duy nhất trong năm đc phi ngòai đg lúc 4h sáng, đc cảm nhận thực sự không khí yên tĩnh của đêm, đc cảm nhận mùi tươi mới.. đc nhìn những con đg sạch bong, những căn nhả đang ngủ yên, phấp phới cờ đỏ dọc dãy nhà, những cây mía, cành lộc đc ban ven đường..chỉ duy những ngôi chùa còn mở của vẫn đông từng bước chân, những lời khấn cầu đầu năm, lễ chùa.. là những túi muối đc bán ngòai cổng chùa "đầu năm mua muối, cuối năm mua vôi!"
    Là những buổi sáng ra đg mồng 1 vắng như con đường chỉ có mình tôi.. Tôi còn nhớ ngày bé khi lên thăm ông bà, con đg lúc đó với tôi như 1 điều thik lắm, tôi thik đc nhìn những con đường thẳng tắp, k khói xe, k tắc đg nhưng có lẽ chỉ 1 vài ngày Tết để cảm nhận vậy lại thik thôi chứ nếu thường ngày sẽ thành tẻ nhạt lắm!
    Tới h tôi vẫn thik đc dậy sớm mỗi sáng mồng 1 để cảm nhận.. để ghi nhớ.. và để yêu Hà Nội.. Đôi khi cũng mong đc như mọi ng khi Tết đc cbi để về quê.. nhưng Hà Nội 20 qua với tôi là nơi yêu thương, là tâm hồn và là những kỉ niệm Yêu thuwong nhất!!

Ngày mồng 1, ra đg nhìn ai cũng như đẹp hơn, rạng rỡ hơn ngày thường.. Là những bộ qáo đẹp đc cbị đón tết, là những mái tóc óng ả bồng bềnh.. là nHững chiếc xe bóng loáng.. Là những đứa trẻ tíu tít cùng gia đình!
    Mồng 1 giành cho gia đình, đi thăm bà ngoài, ông bà nội, các bác.. là đc nhận tiền lì xì đầu năm! ng

Mồng 2 tết.. trôi qua 1 ngày của năm mới!
    Ngày thứ 2 đi chúc tết cùng gia đình wink).. năm nào cũng vậy, 2 ngày mồng 1 mồng 2 là giành cho họ hàng và gia đình đề chờ một ngày mồng 3 đi chơi cùng bạn bè ng..
    Là trẻ con mong đc lúc ng lớn gọi ra lì xì! h thì ít ng lì xì hơn nhưng mà tòan ng chất lượng là đủ vui r! smile)..

..Hà nội đó.. trong tôi.. vẫn đằm thắm yêu thương! Nơi quê hương tôi yêu mãi, nơi có những con người luôn bên tôi!

love.daudat91

2. Có 3 thành viên cảm ơn bài viết của daudat91 có chất lượng:

master chém gió Avatar của chickenboy

Mặc định Re: Hà Nội trong tôi!

Tôi cũng yêu Hà Nội, nhưng cảm giác của người ở HN đón tết thì mới 1 vài năm gần đây tôi mới có được

Tôi rất ấn tượng, rất nhớ về phong cách người HN cổ, những người mà tôi thấy đang ngày 1 ít đi. Đón tết cổ truyền theo phong cách người HN bây giờ ít quá

Chẳng thơm cũng thể hoa nhài
    Dẫu không thanh lịch cũng người Tràng An
    Chia sẻ kiến thức là một cách để tiết kiệm thời gian cho nhân loại!

Cùng tham gia xây dựng Bách Khoa toàn thư thuần Việt http://bktt.org/

Quản trị viên cấp cao Avatar của foreveryoung

Mặc định Re: Hà Nội trong tôi!

23 năm đón Tết Hn...mình thì thấy Tết Hà Nội nhạt dần ko còn hào hứng nhiều như Tết ngày xưa, chắc tại lớn rồi hết được lì xì ...Tết rộ nhất không khí là mấy ngày trước Tết ^^
    Nhưng cảm giác đi giữa phố phường ngày Tết luôn đem lại cho người ta một cảm giác gì đó rất riêng của Tết Hà Nội.
    Mấy dòng hậu ngày Tết

♥ I wrote your name on a piece of paper but accidentally threw it away.
    I wrote your name in the sand but the next day it washed away.
    I wrote your name in my heart and FoReVeR it will stay! ♥

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề