User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 15

Chủ đề: Hèn nhát thay những cơn stress ảo!

Độc Thân Bang Hội Avatar của bambou

Mặc định Hèn nhát thay những cơn stress ảo!

Hèn nhát thay những cơn stress ảo!

Đứng trước một sự cố bất thường, đã bao giờ bạn vội ấn ngay tâm lý rằng “mình đang stress, đang khổ sở lắm đây"? Khi đó bạn sẽ tự cho mình cái quyền hoặc lầm lì, cáu gắt, hoặc thờ ơ bỏ mặc nhịp sống bên ngoài, hoặc cười nói ồn ào, quần áo xốc xếch, hoặc lái xe bạt mạng, uống rượu, gây gổ với mọi người... Nếu trả lời: "Tôi đã từng như vậy" thì, xin lỗi, bạn chỉ là một kẻ hèn nhát!

"Ối ối, tôi đang stress lắm đây..."

“Thì để... xả stress mà! Phải vậy chứ không mình điên lên mất!” Nhưng lúc nào đó nghiêm khắc tự nhìn lại, bạn sẽ thấy 2/3 lý do bị cho là stress - bị "nặng đầu" – đều xuất phát từ những chuyện hết sức nhỏ nhặt đời thường: điểm kém trong khi từ trước đến giờ năng lực học rất tốt, bị bạn gái - người yêu đối xử lạnh nhạt, đến ngày thi áp lực học tập căng thẳng...

Bản lĩnh của thanh niên ngày nay lẽ nào đương đầu với những sự cố đầu đời bằng lối lý giải đơn giản, nhút nhát đó? Stress không phải là cách giải quyết vấn đề. Stress càng không phải là cái phao để bạn bám víu rồi nhìn vào đó yêu cầu mọi người hãy vớt mình ra khỏi "bể khổ” (?!)
    Bình tĩnh coi lại những cú stress, chẳng hạn với chuyện sổ điểm không như ý, bạn thử suy nghĩ tích cực xem mình từng có bao nhiêu phần trăm số điểm khá tốt. Một vài điểm xấu đó mình cố gắng hơn chứ có đáng để... mất mặt không? Chúng ta dại gì lấy phần trăm nhỏ nhoi đó làm viên đá đè nặng lên người mình?
    Mốt được nhiều bạn hay công khai xài nhất là “stress do áp lực học tập”. Đúng là lúc đó chúng ta phải đối mặt với chất ngất bài vở, nhưng nên xem lại có phải vì thời gian trước mình cứ thả sức học theo lối “nước đến chân mới nhảy", đến khi thi mới thấy ngán ngẩm vì môn nào cũng phải ôn lại từ đầu?

Loại thứ hai là “stress vì tình cảm gia đình, bè bạn”. Trong một vài tình huống đặc biệt, đúng là nó tác động đến tâm lý người trong cuộc, nhưng những người vượt qua nó hiệu quả luôn luôn là những người tỉnh táo, biết chọn thời gian để giải quyết vấn đề chứ không chọn che đậy vấn đề bằng stress.
    H. (sinh viên năm 2 Trường ĐH Kinh tế) thường xuyên bị stress, thẳng thắn thừa nhận: "Mỗi khi nói bị stress trong chuyện học tập, tình cảm, mình thấy... người lớn hẳn ra. Thậm chí là sành điệu”.

Vậy nhé, người ta lợi dụng stress, lôi stress ra để làm thước đo cho những giá trị ảo. Sống lờ đờ, học lờ đờ, nhưng nói ra “Tôi bị stress” thì lại có vẻ văn minh đấy. Và khi bạn cố dựng lên cơn stress ảo là khi những sự việc bế tắc, chẳng bao giờ giải quyết được sẽ xuất hiện càng nhiều. Nhiễm lối sống bốc đồng, bất cần, rồi sa chân lỡ bước... có thể sẽ là những nấc thang tiếp theo của sự hèn nhát ấy.
    Làm hết sức, chơi hết mình ...

HUT's Student Avatar của knowhow?

Mẩu chuyện dưới đây được Hiệp hội Phát triển khoa học Anh (BA) công bố là hay nhất thế giới, sau một cuộc bầu chọn kéo dài 3 tháng với một lượng độc giả lớn tham gia.

Nhà thám tử lừng danh Sherlock Holmes và trợ lý của mình, bác sĩ Watson, đã dựng lều qua đêm trong một chuyến du lịch dã ngoại. Nửa đêm, Holmes bỗng đánh thức Watson dậy và hỏi:

Holmes: Watson, hãy nhìn lên trời và nói tôi biết anh suy được điều gì?

Watson: Tôi nhìn thấy hàng triệu ngôi sao. Và nếu như có hàng triệu ngôi sao, thậm chí vài ngôi trong số đó là hành tinh, rất có thể sẽ tồn tại một hành tinh như trái đất. Và nếu có một vài hành tinh như trái đất thì ở đó rất có thể sẽ có sự sống.

Holmes: Watson, anh thật là ngốc. Lều của chúng ta đã bị đánh cắp.

Đối đáp

- Từ trường học đến cậu bao xa?

- À, khoảng 3km đường chim bay.

- Thế còn chim đi bộ thì bao xa?

- !!!

MR: Ê, hột mít!

AD: Người ta “lớn” dzầy mà hột mít hở?

MR: Ừ, thì là hột... vịt!

AD: (xách guốc lên

Chuyện ở lớp

Peter đi học về, bà hỏi:

- Hôm nay cháu học gì?

- Hôm nay chúng cháu làm thí nghiệm hóa học về chất nổ bà ạ.

- Thế ngày mai?

- Cháu chưa biết, còn phải chờ xây lại trường đã!

Trong giờ học Giáo dục công dân, thầy giáo sau khi giảng bài xong liền hỏi cả lớp:

- Nicky, em hãy cho cả lớp một ví dụ về hành động tự vệ.

- Thưa thầy, tự vệ là khi em tự ký vào sổ liên lạc ạ.

Trong lớp học, cô giáo hỏi Enna:

- Ước mơ của em sau này là gì Enna?

- Thưa cô, nếu lớn lên xinh đẹp em sẽ làm diễn viên điện ảnh hay người mẫu, còn nếu xấu xí em sẽ làm cô giáo ạ!

svBK's Newbie Avatar của Thì là

Hèn nhát ư! Phải mình đã từng có lúc hèn nhát. Nhưng mình được gì khi chỉ biêt kêu ca và phàn nàn chứ, chẳng gì hết ngoài sự buồn phiền giả dối, cô đơn, và sự cười chê của mọi người( những ai hiểu mình). Chẳng có thành công nào đến 1 cách dễ dàng. Phải dám nhìn thẳng vào sự thật, nhận lỗi lầm và quyết tâm sửa đổi, phải có ý chí và niềm tin vào bản thân mình.
    Chỉ khi thành công có được nhờ mô hôi vất vả thì ta mới cảm thấy thực sự hạnh phúc.
    Khi mình đi trên đôi chân của chính mình, mới thấy quả thưc chân cứng đá mềm.
    Nhưng các bạn ơi! Đâu phải lúc nào ta cũng tự lừa dối ta. Mình bây giờ đây đang buồn quá, chẳng vì cái gì cũng buồn, buồn vui vô cớ. Đầu óc lúc nào cũng đơ đơ, và đãng trí kinh khủng, bộ nhớ không hoạt động nữa, ổ cứng bị treo, không tiếp nhận và xử thông tin. Mỗi sáng thức dậy thấy toàn thân đau ê ẩm... Mình tự nhủ sẽ quyết tâm học, nhưng không thể nào học nổi. Mình tìm nhiều cách để giải trí: nghe nhạc, đi dạo, chát chít , đọc truyện cười, tham dự các cuộc chơi với bạn bè...nhưng chẳng ăn thua gì. Mình có những người bạn thân, họn yêu quý mình, như mình yêu quý họ, gia đình mình gần đây có nhiều chuyện không vui, nhưng bố mẹ và anh em luôn hòa thuận.
    Nhưng Tại làm sao, mình chẳng tìm đươc đông lực để học, mà muốn học cũng chẳng học được vì đầu óc bị treo. Ngày mai mình sẽ thi môn tiếp theo, mình chẳng ngại gì thi lại, vẫn tin là mình sẽ qua mặc cho đến bây giờ vẫn còn nhiều phần chưa sờ đến. Điểm số cũng chẳng là gì với mình hết, mình vẫn có môn thi được 10 điểm, 10 điểm hay 5 điểm có khác gì nhau đâu, đằng nào cũng không phải thi lại( mình chỉ ngại thi lại). Mình vẫn vui vẻ đấy chứ, nhưng không có niềm vui nào trọn vẹn, vui thì vui đấy nhưng có thể khóc ngay được. Mình có thể ép buộc bản thân học tập, nhưng quả thực mình không muốn học nữa!MÌNH KHÔNG MUÔN ĐI HỌC NỮA, CÁC BẠN HIÊU KHÔNG!
    Không ! Các bạn không hiểu đâu, không thể chấp nhận đuợc điều đó, ngay cả mình cũng không chấp nhận.
    Mình về nhà đây, học nốt để mai còn thi chứ, mình chẳng muốn thi lại tí nào!
    Cảm ơn bambou vì topic này. Mình đã thấy ổn hơn rồi. m35`
    Mình bắt đầu cảm thấy vui rồi đấy :a12 m34` m29` m47` m27` m28` m30` m32`

Kô phải ngại! Avatar của ot_khong_cay

Quote Nguyên văn bởi bambou
    Hèn nhát thay những cơn stress ảo!

Đứng trước một sự cố bất thường, đã bao giờ bạn vội ấn ngay tâm lý rằng “mình đang stress, đang khổ sở lắm đây"? Khi đó bạn sẽ tự cho mình cái quyền hoặc lầm lì, cáu gắt, hoặc thờ ơ bỏ mặc nhịp sống bên ngoài, hoặc cười nói ồn ào, quần áo xốc xếch, hoặc lái xe bạt mạng, uống rượu, gây gổ với mọi người... Nếu trả lời: "Tôi đã từng như vậy" thì, xin lỗi, bạn chỉ là một kẻ hèn nhát!

"Ối ối, tôi đang stress lắm đây..."

“Thì để... xả stress mà! Phải vậy chứ không mình điên lên mất!” Nhưng lúc nào đó nghiêm khắc tự nhìn lại, bạn sẽ thấy 2/3 lý do bị cho là stress - bị "nặng đầu" – đều xuất phát từ những chuyện hết sức nhỏ nhặt đời thường: điểm kém trong khi từ trước đến giờ năng lực học rất tốt, bị bạn gái - người yêu đối xử lạnh nhạt, đến ngày thi áp lực học tập căng thẳng...

Bản lĩnh của thanh niên ngày nay lẽ nào đương đầu với những sự cố đầu đời bằng lối lý giải đơn giản, nhút nhát đó? Stress không phải là cách giải quyết vấn đề. Stress càng không phải là cái phao để bạn bám víu rồi nhìn vào đó yêu cầu mọi người hãy vớt mình ra khỏi "bể khổ” (?!)
    Bình tĩnh coi lại những cú stress, chẳng hạn với chuyện sổ điểm không như ý, bạn thử suy nghĩ tích cực xem mình từng có bao nhiêu phần trăm số điểm khá tốt. Một vài điểm xấu đó mình cố gắng hơn chứ có đáng để... mất mặt không? Chúng ta dại gì lấy phần trăm nhỏ nhoi đó làm viên đá đè nặng lên người mình?
    Mốt được nhiều bạn hay công khai xài nhất là “stress do áp lực học tập”. Đúng là lúc đó chúng ta phải đối mặt với chất ngất bài vở, nhưng nên xem lại có phải vì thời gian trước mình cứ thả sức học theo lối “nước đến chân mới nhảy", đến khi thi mới thấy ngán ngẩm vì môn nào cũng phải ôn lại từ đầu?

Loại thứ hai là “stress vì tình cảm gia đình, bè bạn”. Trong một vài tình huống đặc biệt, đúng là nó tác động đến tâm lý người trong cuộc, nhưng những người vượt qua nó hiệu quả luôn luôn là những người tỉnh táo, biết chọn thời gian để giải quyết vấn đề chứ không chọn che đậy vấn đề bằng stress.
    H. (sinh viên năm 2 Trường ĐH Kinh tế) thường xuyên bị stress, thẳng thắn thừa nhận: "Mỗi khi nói bị stress trong chuyện học tập, tình cảm, mình thấy... người lớn hẳn ra. Thậm chí là sành điệu”.

Vậy nhé, người ta lợi dụng stress, lôi stress ra để làm thước đo cho những giá trị ảo. Sống lờ đờ, học lờ đờ, nhưng nói ra “Tôi bị stress” thì lại có vẻ văn minh đấy. Và khi bạn cố dựng lên cơn stress ảo là khi những sự việc bế tắc, chẳng bao giờ giải quyết được sẽ xuất hiện càng nhiều. Nhiễm lối sống bốc đồng, bất cần, rồi sa chân lỡ bước... có thể sẽ là những nấc thang tiếp theo của sự hèn nhát ấy.
    Cái này hình như là đọc trên tin tức Việt Nam rồi! Nhưng trên này nó lại quên 1 điều rất căn bản là giải thích từ stress có nghĩa là gì! Theo tiếng Anh đơn thuần Stress có nghĩa là sự căng thẳng, tâm trạng căng thẳng. Rất dễ hiểu nếu chúng ta tìm được nguyên nhân từ chính nó! Tại sao chúng ta lại bị căng thẳng! Và làm thế nào để giải quyết vấn đề này??? 2 vấn đề rất rõ ràng, mình thử phân tích 2 vấn đề này để mọi người cùng suy nghĩ xem nó có logic với nhau không nhé!

Vấn đề thứ 2
    Tại sao chúng ta bị căng thẳng???
    Câu trả lời là do nhiều sức ép gây tác động đến thần kinh của chúng ta là chính. Bộ não của chúng ta chỉ đủ sức giải quyết từng vấn đề một, mà mỗi khi giải quyết xong 1 vấn đề thì vấn đề đó lại nẩy sinh ra nhiều cái mới rồi lại phải giải quyết tiếp, rất khó để có thể kết thúc một vấn đề. Vậy những vấn đề còn lại sẽ để đâu! Nó sẽ dồn nén, bức bách chúng ta phải giải quyết thật sớm! Tôi xác định được giải quyết cái này trước, bạn lại cho rằng làm cái kia trước, người khác lại nghĩ làm cái khác trước, và rồi kết quả có người thì đỡ mệt hơn, có người thì lại đau đầu suy nghĩ hơn! Hầu hết chúng ta đều rất khó để có thể giải quyết trọn vẹn 1 vấn đề và điều đó dẫn tới tinh thần cũng từ đó suy sụp! Đó là dựa trên tâm lý, kéo theo đó là về cơ thể của chúng ta cũng bị ảnh hưởng nhiều, giảm cân, phù chân, phù tay và nhiều hiện tượng khác. Vậy thi stress nói tóm lại là do đâu??? Do cuộc sống đời thường, hàng ngày tác động vào tâm lý chúng ta. Vậy cuộc sống đời thường của chúng ta bao gồm những gì??? Rất đơn giản gia đình, bạn bè, xã hội, công việc, tiền, v.v... Suy nghĩ như vậy logic đó chứ nhỉ??? Vậy đâu phải là sự hèn nhát hay là một cơn stress ảo nào đâu!

Vấn đề thứ 2Làm thế nào để giải quyết vấn đề này???
    Có câu thơ như sau:

Không có việc gì khó
    Chỉ sợ lòng không bền
    Đào núi và lấp biển
    Quyết chí ắt thành công.

Vậy nó có nghĩa là bất cứ một điều gì xảy đến với bạn thì bạn hoàn toàn có thể giải quyết vấn đề đó nếu như bạn quyết chí làm tới cùng. Dù công việc có khó tới đâu ta cũng có thể làm tới cùng! Tất nhiên! Ta sẽ có thể hoàn thành công việc nếu như có ý chí và cộng thêm 1 yếu tố rất quan trọng đó là thời gian! Nhưng hiện thực là bây giờ thời gian đâu có chờ chúng ta! Nếu cứ bám lấy câu đó mà xa lánh hiện thực thì bạn đã trôi vào cái thế giới nào rồi! Tất cả mọi việc phải rất từ từ giải quyết và có một ngày bạn sẽ cảm thấy hạnh phúc. Nhưng có lẽ đến lúc bạn nhắm mắt thì chắc chắn một điều rằng bạn sẽ phải hối tiếc nhiều điều nhưng vấn đề là ở chỗ phải hoàn thành những việc chính, phải chọn lựa sàng lọc những vấn đề chủ chốt mà hoàn thành trước còn vấn đề vụn vặt thì hoàn thành sau, chúng ta kô thể ôm đồm hết được!

Tổng kết: Cái luận điệu Hèn Nhát hay Stress là những luận điệu cho những kẻ không xác định được phương hướng cụ thể! Bạn là một con người thành công trên mọi phương diện khi bạn đã có một chiến lược cụ thể, có một nền tảng tâm lý vững vàng, và có một quĩ thời gian được bố trí rất hợp lý. Đó mới là yếu tố chính! Còn như mình đã nói! Đừng ôm đồm quá nhiều việc rồi dẫn đến việc mình bị coi là kẻ "Hèn nhát" hay những cơn "Sress ảo". Nhưng "The world is not enough" suy ra chúng ta không phải là người hoàn hảo. Vậy thì bạn sẽ gặp những vấn đề stress như là một cơn cúm khi mặc áo phong phanh ngòai đường! Nếu nói như báo Tin tức Việt Nam thì thế giới chúng ta sinh ra từ "Stress" chẳng có nghĩa lý gì cả! Cái chính là nhìn nhận hiện thực để mà cố tiến lên!

Quân Nhân Danh Dự Avatar của hana

khi đọc những bài về streess mình chợt thấy rằng mình đang tự làm khổ mình bởi chuỗi những sự việc ...vớ vẩn.chưa bao giờ mình chịu nhìn nhận một cách khách quan vẫn đề cả.
    nhiều khi chính mình tự gây ra cho mình và làm ảnh hưởng đến những người xung quanh.hic

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề