User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 8 của 8

Chủ đề: em là k54 xin hỏi các pro tý

svBK's Newbie

Icon7 em là k54 xin hỏi các pro tý

Bọn em kỳ 4 này học kỹ thuật lập trình với trường điện từ, rồi cả lý thuyết mạch nữa:
    - Em nghe nói trường điện từ rất khó, mong các pro chỉ giáo cách học nào hiệu quả với!!
    - Còn lý thuyết mạch thì thấy bảo học ko có j nhưng mà thi thì khó. Nên em run wa'.
    - Còn kỹ thuật lập trình thì em không rõ thì sẽ học như thế nào, em biết tý chút lập trình nhưng ko biết kỳ này sẽ học như thế nào.
    - Em rất muốn theo đuổi lập trình nhúng, nhưng ko biết phải bắt đầu từ đâu, học hỏi thêm những kiến thức j, nghiên cứu như thế nào?
    Mong các pro chỉ giáo đàn em với!!!!
    Lần sửa cuối bởi dragonlc; 07-01-2011 lúc 02:19 PM

svBK's Newbie Avatar của haibinhle

Mặc định Re: em là k54 xin hỏi các pro tý

Trước đây ở khoa ĐTVT có 2 hình thức học: học để thi và học để lấy kiến thức. Bạn muốn hỏi học kiểu gì

Trường điện từ thực ra không khó nếu bạn nắm vững kiến thức cơ bản ở môn học vật lý đại cương và toán giải tích (Nhóm/vành/trường, Tích phân 2-3 lớp, Tích phân đường, tích phân mặt với một số toán tử, các phép biến đổi ma trận). Học môn này phải kết hợp định tính và định lượng

Lý thuyết mạch là cơ bản của ngành rồi, bạn cố gắng nắm vững. Cứ luyện trên 2 tập sách "kinh điển" của ngành do thầy Nhàn và cô Túy viết thôi

KT Lập trình thì hồi tớ ko đc học nên ko biết nhưng đoán là học ngôn ngữ lập trình C/C++, chú ý các khái niệm lập trình hướng đối tượng cơ bản để sau này nếu theo lên cao trong công nghiệp phần mềm thì tiếp cận các khái niệm lập trình cao cấp khác sẽ nhanh hơn.

Lập trình nhúng là khái niệm rất rộng. Nhúng cái gì, vào cái gì? Bây giờ với bạn tôi nghĩ là còn quá sớm để "định hướng hẹp" cho mình. Cứ học đi đã, càng lên cao càng nhiều cái hay nhưng càng lên cao, gió càng lớn nên nếu kỹ thuật "leo trèo" cơ bản tốt thì không ngại gì cả

3. Tớ cảm ơn haibinhle đã chia sẻ.

svBK's Newbie

cảm ơn pro
    cho em hỏi thêm cái matlab thì sẽ học vào môn nào ạ? vào khoảng năm thứ mấy vậy pro?

svBK's Newbie

Ku cậu nhiệt huyết nhỉ! Matlab cơ bản thì năm mấy học cũng được hết: ví dụ ma trận, giải phương trình bậc hai,.... Các môn kỹ thuật đều dùng được matlab hết á. Chả ai dạy em đâu! tự học thôi.khi học thì matlab là một công cụ mô phỏng hiệu quả, nhưng đáng buồn là matlab hầu như không hỗ trợ nạp code vào mạch thật nên khi đi làm chả ai dùng.hic.

svBK's Newbie

K54 các chú dạo này hơn bọn anh K53 nhiều quá rồi
    đã được học những môn mà kì vừa rồi bọn anh vừa học, haizz
    - Lý Thuyết Mach: cũng không khó lắm. Học cô Thảo nên bảng nhiều cộng điểm, lớp anh có thằng chưa thi đã được B+ rồi, mỗi lần lên bảng cộng một ít. Còn cô Túy thì không rõ. Hôm nay vừa biết điểm môn này, nói chung Ảo . Cô Tháo là chúa dạy lan man
    - Trường: thi rồi, chưa biết điểm, môn này theo anh là khó. Cố gắng mà học, thấy bảo là môn cơ sở nên qua trọng
    - Kỹ thuật lập trình: học C và C++: thi trắc nghiệm, anh học môn này không tốt lắm
    - Nếu chú thích lập trình nhúng thì cố học tốt C++ vào, khi nào gặp thầy Nam vào năm sau thì xin lên Lab. mảng này anh ko thích lắm
    chúc em học tốt

svBK's Newbie

mấy ông tranh nhau khôn làn zề ngu hơn k55 hết

svBK's Newbie

thk cac pro, em muốn biết để chuẩn bị tâm lý trước ý mà.
    Cho em hỏi cái matlab thì có nằm trong chương trình học ko và có cần thiết học kỹ ko khi mà ra làm lại ko dùng đến.
    Còn ngôn ngữ lập trình thì có học nhiều về thuật toán, về hướng đối tượng ko hay chỉ học ngữ pháp đơn thuần thôi ạ?
    thks các pro nhiều :d

Le chevalier du ciel Avatar của luugu

Sinh viên kỹ thuật thì không thể không biết dùng qua Matlab, học Cơ kỹ thuật thầy Nguyễn Nhật Lệ có phát cho cái tờ giải phương trình vi phân chuyển động bằng Matlab đấy, về gõ thử xem sao, rồi đến môn Lý thuyết Trường thầy Chiến cũng cho làm project nhỏ về vẽ Matlab dạng sóng của TEmn, TMmn, etc, nói chung là biết 1 ít vẫn hơn, ko gái nó hỏi lại ếu biết gì Tùy vào ngành nhỏ em chọn sau này mà sẽ thấy Matlab cần hay không cần.
    Thân mến.

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề