User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/8 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 73

Chủ đề: Em nên theo ngành nào :(

svBK's Newbie

Icon5 Em nên theo ngành nào :(

Em đang là học sinh lớp 12. Là con gái nhưng em rất thích học môn Vật lý (vì nó có liên quan đến rất nhiều hiện tượng trong cuộc sống ), và học môn này cũng khá ổn ^^
    Em đang suy nghĩ giữa việc đăng kí thi khoa Vật lý kĩ thuật và khối Kinh tế - Quản lí. Nhiều người bạn em khuyên rằng con gái hợp với kinh tế - quản lí hơn, và cũng có nhiều người nói rằng ngành khoa học ở nước ta chưa phát triển nên việc tìm việc làm của kinh tế sẽ dễ dàng hơn?
    Em có nên đăng kí theo sở thích của mình không?
    Lần sửa cuối bởi watch; 01-11-2010 lúc 07:07 PM Lý do: Lần sau, em viết Tiếng Việt có dấu nhé! ;)

svBK's Member Avatar của kelangthang2007

Mặc định Re: stella

Haizz, mình cũng đam mê 1 phần của vật lý- chỉ là các hiện tượng tự nhiên trong cs. Đã chọn khoa học nhiều vật lý vì yêu thích và nghĩ có thể phát huy sở trường. Vào học BK thì vỡ mộng, học đủ các thứ ko thích trên trời dưới đất nữa

Nếu đam mê thực sự(hiểu những thứ mình thích) em cứ theo đuổi. Mình thích con gái học kte hơn và cũng khuyên là nên chọn khoa KT

3. Tớ cảm ơn kelangthang2007 đã chia sẻ.

svBK's Newbie

Mặc định Re: Em nên theo ngành nào :(

học bk vất vả lắm c ah,c là con gái mà học vạt lý kĩ thuật thì mệt lắm đấy.mình khuyên nên học kinh tế quản lý thì hơn,nhẹ nhàng mà lại hợp vs con gái>
    PS:nếu có thể thì ko nên thi BK,con gái học bk khổ lắm( mình là con trai.hihi)

Độc Thân Bang Hội

Mình khuyên bạn ko nên học Vật Lý Kĩ Thuật. Vì con gái ko hợp với Kỹ Thuật đâu. Nếu học ngành này thì chỉ có số ít là đi làm nghiên cứu, còn phần lớn là làm về kỹ thuật thôi. Mà con gái làm kỹ thuật thì vất vả lắm. Ko hợp đâu. Học kinh tế bạn nhé. Thân!
    Only you!

Phong thần Avatar của enragon

Ngày học phổ thông anh cũng học chuyên lý.Anh phân tích vài khoa đặc trưng cho em biết nhé.

Khoa Điện: điện cũng là vật lý, gồm tự động hóa, đo lường, điều khiển tự động , hệ thống điện.A không học khoa này, cơ mà thấy mấy ng lên biến áp rồi mạch điện, quạt kiếc ầm ầm Ngành này con gái học cũng được nếu thực sự yêu thích điện.

Khoa điện tử viễn thông: khoa này anh học, có ngành viễn thông nếu em thích liên can đến sóng điện từ, mạng viễn thông.Ngành điện tử nếu em thích mạch, gò hàn.. Ngành này con gai học cũng được, nhất là viễn thông.

Khoa cơ khí: nếu em giỏi hình họa, cơ khí, máy móc, ngoài ra còn có Vật Liệu, Ô Tô.. ngành này con gái ko nên học, quá vất vả mà chưa kể cái này ngoài học còn đam mê tìm hiểu, mày mò... nói chung con gái khó sống ở đất này lắm.

Viện Vật Lý: chưa học, nhưng chắc là chán như con gián vì nó ko như em tưởng tượng đâu.Cơ sở vật chất đất nước còn kém, việc làm cũng ko năng động.Em thích nghiên cứu thì cũng được, hình như thiên về nguyên tử với vật liệu hơn.

7. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của enragon có chất lượng:

Điều hành viên Avatar của hunterXhunter_1990

http://svbk.vn/showthread.php?t=21100
    Em đọc cái chương trình đào tạo của viện vật lý kỹ thuật và kinh tế quản lý mà xem trước mình sẽ học cái gì nhé.
    Hầu hết các anh đều khuyên em học kinh tế với mục tiêu học dễ+ dễ kiếm xiền, mặc kệ đam mê sở thích. Nhưng thực ra nếu học hành cẩn thận thì học cái gì, ở đâu cũng phải nỗ lực thức khuya dậy sớm. Mọi người nghĩ học kinh tế nhàn vì thầy cô giáo cho điểm dễ dãi thôi. Còn khoản kiếm xiền thì thực ra nó phụ thuộc vào cơ may+ máu kiếm tiền chứ không quan trọng mình học cái gì đâu. Học kinh tế rồi sau này đi làm thuê lương cũng như kỹ sư. Làm việc thì phải cắm mặt vào mớ sổ sách chứ sung sướng gì.
    Các bạn em bảo khoa học kĩ thuật chưa phát triển nhưng là trong hiện tại, còn trong 4-5 năm nữa khi em ra trường làm việc thì sẽ thế nào? Bây giờ người ta đổ xô đi học kinh tế, nguồn cung dồi dào như vậy thì muốn bon chen cũng không dễ đâu.
    TODAY is a NEW DAY!!!!

9. Tớ cảm ơn hunterXhunter_1990 đã chia sẻ.

Điều hành viên Avatar của mèo điện

học kinh tế- quản lý năng lượng bạn ạ,cũng liên quan đến vật lý đấy
    Tôi là người vô tâm, vì thế tôi không thể quên được những thứ mình đã từng để tâm
    http://www.facebook.com/longdanghoang

HUT's Student Avatar của nguyenhuu43

học kinh tế (khối kinh tế chứ ko phải khoa kt-ql nhé) đi cho nhàn em ạ, ko thì học điện tử cũng có phần nào hợp với con gái. Con gái học kỹ thuật thì vất vả lắm, khó cạnh tranh được với con trai khi xin việc (yêu cầu có sức khỏe, đi lại nhiều)
    Vì tương lai sau này, cố lên!

svBK's Newbie Avatar của namhuycp

Em này chắc là quên mất tên miền diễn đàn này rồi, không thấy quay lại nữa . Các bác chờ em ý vào nc đã.
    Lần sửa cuối bởi namhuycp; 03-11-2010 lúc 10:29 PM
    Mem thứ 50000

svBK's Newbie

ai bảo là em quên nào
    e đang học 12 mà nên cũng ít khi onl dc hihii :d
    Lần sửa cuối bởi bong_canthi_9x; 04-11-2010 lúc 06:40 PM Lý do: k dấu ;))

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/8 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề