User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 2 của 2

Chủ đề: 6 lý do khiến bạn chưa giỏi Tiếng Anh

svBK's Newbie

Icon3 6 lý do khiến bạn chưa giỏi Tiếng Anh

Vì muốn giỏi Tiếng Anh bạn “cày” ngày đêm với các chồng sáchcao ngất, đăng ký học các lớp học tại các trung tâm ngoại ngữ…nhưng kết quảcuối cùng bạn vẫn thấy nản chí vì học chẳng vào. Vậy đâu là lý do khiến bạn học Tiếng anh mãi mà chưa giỏi?

1. Bạn rất sợ khi phải nói Tiếng Anh?

Một nhược điểm lớn nhất của người họclà rất sợ mỗi khi phải nói Tiếng Anh.Nên nhớ rằng nếu bạn không mắc lỗicó nghĩa là bạn không học được gì. Khi giao tiếp với người nước ngoài chắc chắndù là người nói Tiếng Anh rất khá vẫn có thể mắc những lỗi nhỏ. Điều quan trọnglà bạn hãy “speak without fear” và biết cách “learn from mistakes” sau mỗi lần mắc lỗi. Cũng giống như các em bé sẽ không thể tự bước đi được nếu như sợ vấp ngã.

2. Chưa biết cách tạo ra cho mình mộtmôi trường học tiếng anh

Kinh nghiệm của những người học giỏiTiếng Anh là phải biết cách tạo cho mình một môi trường học Tiếng anh.Vậy môi trường học tiếng anh là gì? đơn giản là một môitrường mà bạn có thể đọc, nghe tiếng anh ởmọi lúc mọi nơi. Ví dụ bạn có thể học từ vựng bằng cách ghi từ ra các mẩu giấyvà dán ở những nơi mà bạn hay nhìn thấy nhiều nhất. Khi đã học thuộc các từ nàyrồi bạn có thể thay bằng các từ mới khác. Khi đi ra ngoài bạn hãy chịu khó để ýtới những biển báo, tên công ty, biển quảng cáo…có ghi chú bằng Tiếng Anh và suy ngẫm tại sao các cụmtừ lại được viết như vậy? Bạn cũng có thể tham gia các câu lạc bộ để thực tậpnói và nghe người khác nói. Cùng bạn bè thành lập nhóm để học và thảo luận. Gửi mail tiếng anh với các học viên khác để thực tập viết...Bằng các cách này, ngày nào bạn cũng học được một vốn từ và cấutrúc kha khá mà không cảm thấy quá vất vả như ngồi ghi ghi chép chép.

3. Chưa xác định cách học phù hợp

www.tienganh.com.vn nhận được phản hồi từ các bạn học viên, phàn nàn về việc mình đã tham gia học tiếng Anh ở nhiều trung tâm nhưng tại sao vốnTiếng Anh vẫn không khá hơn được. Học ngoại ngữ là cả một quá trình tu luyện, yếu tố “chăm chỉ” rất quan trọng nhưngxác định cho mình một cách học phù hợp mới là yêu tố quyết định. Bạn hoàn toàncó thể chọn cách học riêng mà mình yêu thích.

Ví dụ: Nếu bạn là người có sở thíchnghe, thì bạn hãy nghe càng nhiều bài hát Tiếng Anh càng tốt và xem các phimTiếng Anh, các bản tin Tiếng Anh. Nếubạn là người yêu thích hình ảnh, bạn có thể xem các bộ phim có phụ đề bằngTiếng Anh, sưu tầm các hình ảnh có phụ đề bằng Tiếng Anh hoặc đọc các tạp chíbằng Tiếng Anh.

Còn nếu bạn là người có đầu óc phântích, hãy dành nhiều thời gian để học ngữ pháp và so sánh tiếng Việt với TiếngAnh….và sẽ còn rất nhiều cách học riêng mà các bạn có thể chọn để phù hợp vớimình nhất thay vì học theo lối mòn truyền thống là ghi chép và học thuộc lòng.

4. Học từ vựng một cách máy móc vàkhông hệ thống

Xin bạn lưu ý rằng học tiếng Anh không chỉ đơn thuần là học ngữ pháp. Để học từ vựng, bạn đừng học từ "chết" bằng cáchviết nhiều lần một từ trên mặt giấy mà nên học từ trong câu. Bạn sẽ nhớ từ đólâu hơn và còn biết cả cách sử dụng chúng nữa. Khi giao tiếp, bạn lựa chọn từvựng, kết hợp chúng và tạo thành câu để biểu đạt ý kiến của mình. Người nóigiỏi là người biết vận dụng vốn từ vựng mà mình biết trong khi có người biếtrất nhiều từ nhưng lại không biết đặt câu. Vận dụng càng nhiều thì vốn từ vựngcàng phong phú. Đừng liệt kê một dãy dài các từ, ngữ mới mà hãy chia sổ của bạnra thành từng mục chẳng hạn:

Chủ đề: Friend, work, love, family
    Động từ và danh từ đi liền kề: earnmoney, do homework vv
    Động từ kép: to grow up, to turn on,to take care vv
    Ngữ cố định: according to me, in mypoint of view, by the way
    Thành ngữ: as cool as cucumber, gocold turkey, pull up your socks vv…
    Ngữ có giới từ: in summer, at mealtime, in January, in 2009 …

6. Chào thua “sự kiên trì”

Học ngoại ngữ không giống nhiều các mônhọc khác đó là rất cần sự kiên trì. Bạnsẽ nhanh chóng cảm thấy nản lòng khi học mãi mà không hiểu, và chính điều nàysẽ khiến bạn đầu hàng ngay lập tức với những khó khăn. Bạn nên nhớ sự thànhcông thường đạt được nhờ vào sự kiên trì và không bao giờ bỏ cuộc ngay cả khingười khác nói “không thể làm được”. Khi bạn tự tin nói tiếng anhtức là bạn đã vượt qua khókhăn và chán nản ban đầu và bạn sẽ thấy ham thích môn ngoại ngữ này lúc nào không hay.

Khắc phục và tự hoàn thiện những yếuđiểm này, bạn sẽ thấy để “giỏi Tiếng Anh” cũng không đến nỗi quá xa so với sứccủa mình. Chúc các bạn luôn tự tin và sớm thành công!

2. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của thuy2412 có chất lượng:

svBK's Newbie

Mặc định Re: 6 lý do khiến bạn chưa giỏi Tiếng Anh

Uh. TA học khó để vào thật, bạn có thể cho m mail để có gì m hỏi trực tiếp đựoc không? thank nh!

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề