User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 5 của 5

Chủ đề: Kiến thức , nhận thức và bản lĩnh....

born to run... Avatar của Gorpe

Mặc định Kiến thức , nhận thức và bản lĩnh....

Kiến thức, nhận thức và bản lĩnh...ba từ này đã quá quen thuộc đối với tất cả mọi người, nhưng thực sự chúng là gì, ?
    Theo tôi, đây ko chỉ là ba phẩm chất cần có của mỗi ng, mà còn là 3 cấp độ trong sự phát triển của mỗi cá nhân. Tất nhiên, chúng cũng có thể phát triển cùng lúc, nhưng có sự phân cấp rõ rệt...

Kiến thức, chẳng cần phải bàn, đó là những thông tin ta "biết" hay nhận được trong quá trình học hỏi các môn khi ở trường cũng như ngoài xã hội(kể cả thuật chửi nhau) ...kiến thức cũng có 2 mặt ...

Nhận thức, là một cái gì đó khó định nghĩa hơn, khó hình dung hơn. Tôi hiểu thì nôm na là biến được những cái mình biết hay học được (kiến thức) thành cái của mình, chẳng hạn, mình thực sự hiểu, như tác giả của kiến thức đó hiểu, hay cao hơn là hiểu sâu hơn, hay hơn, sáng tạo hơn, chứ ko phải là học suông. Nhận thức cần phải cao hơn kiến thức, phải bao trùm được kiến thức, và đạt được đến tầm này, con người ta cũng đã phát triển cao hơn một bực.

Bản lĩnh
    , theo cách hiểu thông thường là kiểu thằng này trong đầu có sạn, hay anh hùng... nhưng có lẽ như thế là hơi hẹp. bản lĩnh phải là khả năng đem nhưng cái mình biết, mình hiểu (kiến thức và nhận thức) để ứng dụng được, mang ra mà ăn được. nói cách khác đi, là nói gì nghĩ gì là có thể làm được, ....

......một con người giỏi và có tố chất thành đạt, phải thực sự có đủ kiến thức, nhận thức và bản lĩnh, nhưng nhận thức phải cao hơn ,kiểm soát được kiến thức, và bản lĩnh phải cao hơn . bao trùm được nhận thức. nếu trật tự này mà thay đổi, thì sẽ loạn. ng có nhân thức thấp hơn kiến thức thì sẽ bị ngộ chữ, mà bản lĩnh thấp hơn nhận thức thì chỉ trở thành ăn tục nói phét....có người đã từng bảo tôi..ông thủ tướng..chẳng có tài gì cả???nhưng nhìn lại thì sẽ thấy , cái tài cảu ông ấy là không giỏi nhưng vẫn leo lên đựoc chưc thủ tướng....người ta cũng gọi đó là bản lĩnh ..
    Lần sửa cuối bởi Gorpe; 11-03-2004 lúc 02:42 PM
    Hành trình tôi đi tìm tôi...

Guitar
    Bần bật khóc
    Buổi sáng
    vỡ bình yên...!

nhieusu
    Guest

kiến thức, nhận thức và bản lĩnh,
    mấy từ tưởng như nghe nhiều và ai cũng nghĩ mình biết rõ rồi,

cảm ơn bác geo...( tên của bác khó nhớ quá), bài phân tích hay quá ,
    nhưng mà ns phản đối một dòng cuối:
    kể cả các thuật chửi nhau..., như thế này sao đưa vào kiến thức được?
    nếu bọn trẻ bây giờ nó được hiểu như thế thì không ổn đâu bác à

born to run... Avatar của Gorpe

Quote Nguyên văn bởi nhieusu
    kiến thức, nhận thức và bản lĩnh,
    mấy từ tưởng như nghe nhiều và ai cũng nghĩ mình biết rõ rồi,

cảm ơn bác geo...( tên của bác khó nhớ quá), bài phân tích hay quá ,
    nhưng mà ns phản đối một dòng cuối:
    kể cả các thuật chửi nhau..., như thế này sao đưa vào kiến thức được?
    nếu bọn trẻ bây giờ nó được hiểu như thế thì không ổn đâu bác à
    nói chung là thế.. sự thật nhiều khi hơi thô tục nhưng vẫn là sự thật???
    dân bk mình đúng là ngán ngẩm quá??? có lẽ ai cũng giỏi rồi , không cần quan tâm nữa??? nhưng mà em thì dốt mà cũng chẳng có ai chỉ cho em mở rộng tầm mắt???

HUT's Student Avatar của BlueGene

Ừ, nhưng hãy nghe thầy Chuyết trưởng khoa CNTT nói:"Kỹ sư không chỉ là người tạo ra việc làm cho mình, mà còn là người phải tạo được việc làm cho người khác!" thì sẽ hiểu rõ hơn về nhận thức, kiến thức và bản lĩnh. Em đang cố hiẻu và nhận thức đây
    Sharing Knowledge is Power.

jen2k
    Guest

Ban co du ban lanh de dung nhan thuc cua minh lam tang them kien thuc cua nhan loai ????????

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề