User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 9 của 9

Chủ đề: Cho em hỏi!!!

svBK's Newbie

Mặc định Cho em hỏi!!!

Em học năm thứ 4 rồi. Ngành điều khiển tự động. Sắp ra trường rồi. Các anh chị ra trường rồi, học ngành e cho em hỏi các hướng ngành mìh sau ra trường là gì ạ.Các môn học cần cho các ngành ấy, chuẩn tiếng anh, tin học và các kĩ năng cần rèn luyện, các phần mềm kĩ thuật cần học để có thể làm được việc tốt là gì ạ. Em cảm ơn các anh chị, mong các anh chị đi làm rồi giúp em cái.

HUT's Student Avatar của eethn

Mặc định Re: Cho em hỏi!!!

chẹp chẹp! cứ tưởng sinh viên mới chứ,bác năm thứ 4 rùi mà vẫn hỏi cái nè ah.hì hì

svBK's Member

Quote Nguyên văn bởi nothing101 Xem bài viết
    Em học năm thứ 4 rồi. Ngành điều khiển tự động. Sắp ra trường rồi. Các anh chị ra trường rồi, học ngành e cho em hỏi các hướng ngành mìh sau ra trường là gì ạ.Các môn học cần cho các ngành ấy, chuẩn tiếng anh, tin học và các kĩ năng cần rèn luyện, các phần mềm kĩ thuật cần học để có thể làm được việc tốt là gì ạ. Em cảm ơn các anh chị, mong các anh chị đi làm rồi giúp em cái.
    hỏi chuối củ thật

svBK's Newbie

Không biết mới phải hỏi. Có gì ma châm chích nhau thế. Đã không trả lời lại còn này nọ.

svBK's Newbie

Ngành dktd có 3 hướng chính:
    1.Lập trình nhúng ,plc
    2. truyền thông công nghiệp.
    3.Nghiên cứu về lý thuyết dk
    Khi em chọn về hướng nào thì ứng với nó sẽ yêu cầu về các phần mềm mình cần dùng như nhúng thì các phần mềm proteus,orcard,keil C,Mplab,....tóm lại em phải xác đinh em mạnh về gì thì tìm hiểu về nó thôi.Giờ anh thấy em cứ rèn luyện khả năng lập trình đi,viết C ấy.Lập trình tốt thì cũng rèn luyên đuợc đầu óc ,không phí sức gì đâu .Viết C tốt thì lúc em chuyển sang các mảng khác ko khó lắm,như viết code trong matlab,lập trình plc,lập trình C++,C#..Còn về tiếgn anh thì em cố gắng ôn toeic ấy,phải tầm 800 trở lên thỉ ổn .

svBK's Member

Không biết mới phải hỏi. Có gì ma châm chích nhau thế. Đã không trả lời lại còn này nọ.
    K phải tôi châm chọc gì, có điều cách bạn hỏi làm ng ta khó trả lời. Theo bạn thì thế nào là "làm tốt được việc" ?
    Tôi nghĩ chắc câu trả lời thích hợp nhất là phải học tốt tất cả các môn học có trong chương trình thôi. Vì không phải tự nhiên mà các thầy cô lại đưa ra các môn học đó để dạy chúng ta cả.
    Tôi thấy lời khuyên của bạn super_ga khá là thiết thực đấy, bạn nên tham khảo, mảng nhúng bây h đang rất là hot

svBK's Newbie

Cũng không có ý gì cả. Cũng biết một ít về các hướng nhưng chưa đầy đủ nên mới phải hỏi thôi. Tại thấy cứ học xong rồi, thi xong rồi thì vứt đi thì chán quả. Muốn tìm một hướng nào đó để theo đuổi thôi. Chắc mình hỏi hơi chung chung tí nên đâm ra khó trả lời

svBK's Newbie

Ngày xửa ngày xưa, mình là thế hệ đầu tiên của ngành điều khiển tự động (vào trường năm 1977) và chỉ chọn có 1 tổ (toàn học sinh thừa điểm đi du học nhưng vì các lý do khác nhau mà học trong nước) để học ngành này nhưng sau đó vì nhà nước chưa có định hướng rõ để phát triển ngành điều khiển học nên đến hết năm thứ 2 lại quay lại học ngành Công nghệ CTM.
    Theo kinh nghiệm của mình thì giữa việc học trên giảng đường và thực tiễn có một khoảng cách khá xa, cái gì các thày cô dạy cho mình đều cần cả nhưng áp dụng cái gì nhiều, cái gì ít hoặc đi sâu hơn về cái gì thì tùy từng cơ sở (nghiên cứu, ứng dụng, thực hành...) sẽ khác nhau. Cái quan trọng hơn là các bạn nên xác định sau này mình dự định sẽ làm gì để chuẩn bi hành trang cho mình trong tương lai.
    Tiếng Anh thì càng nhiều càng ít vì khi đi làm sẽ va chạm với nhiều thuật ngữ khác của đúng cái chuyên ngành mà cơ quan mình đang quan tâm/sử dụng nên sẽ cần bổ sung sau nhưng cơ bản thì các bạn vẫn phải có đầy đủ - ngày xưa tụi mình chỉ được học tiếng Nga nên bị hạn chế và toàn phải tự học tiếng Anh thêm thôi.
    chúc bạn chọn cho mình được hướng đi đúng nhé

9. Có 3 thành viên cảm ơn bài viết của Minh HUST có chất lượng:

Rocker Avatar của watch

Quote Nguyên văn bởi Minh HUST Xem bài viết
    Ngày xửa ngày xưa, mình là thế hệ đầu tiên của ngành điều khiển tự động (vào trường năm 1977) và chỉ chọn có 1 tổ (toàn học sinh thừa điểm đi du học nhưng vì các lý do khác nhau mà học trong nước) để học ngành này nhưng sau đó vì nhà nước chưa có định hướng rõ để phát triển ngành điều khiển học nên đến hết năm thứ 2 lại quay lại học ngành Công nghệ CTM.
    Theo kinh nghiệm của mình thì giữa việc học trên giảng đường và thực tiễn có một khoảng cách khá xa, cái gì các thày cô dạy cho mình đều cần cả nhưng áp dụng cái gì nhiều, cái gì ít hoặc đi sâu hơn về cái gì thì tùy từng cơ sở (nghiên cứu, ứng dụng, thực hành...) sẽ khác nhau. Cái quan trọng hơn là các bạn nên xác định sau này mình dự định sẽ làm gì để chuẩn bi hành trang cho mình trong tương lai.
    Tiếng Anh thì càng nhiều càng ít vì khi đi làm sẽ va chạm với nhiều thuật ngữ khác của đúng cái chuyên ngành mà cơ quan mình đang quan tâm/sử dụng nên sẽ cần bổ sung sau nhưng cơ bản thì các bạn vẫn phải có đầy đủ - ngày xưa tụi mình chỉ được học tiếng Nga nên bị hạn chế và toàn phải tự học tiếng Anh thêm thôi.
    chúc bạn chọn cho mình được hướng đi đúng nhé
    Thế hệ chúng em(cháu) sẽ luôn cố gắng rèn luyện, luôn lắng nghe, kế thừa truyền thống của cha anh đi trước Sẽ mãi mãi tự hào là svbk

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề